Google ra mắt bàn phím ảo Android có thể nhận dạng chữ viết tay, hỗ trợ tiếng Việt

Duy Luân
15/4/2015 21:17Phản hồi: 105
Google ra mắt bàn phím ảo Android có thể nhận dạng chữ viết tay, hỗ trợ tiếng Việt

Google mới đây đã ra mắt một ứng dụng mới giúp nhận diện chữ viết tay dành cho Android. Với tên gọi Handwriting Input, công cụ này sau khi cài đặt sẽ xuất hiện như một bàn phím ảo nên bạn có thể dùng nó ở bất kì app nào. Mình có thử xài Google Handwriting Input thì thấy rằng nó hỗ trợ cả tiếng Việt, khả năng nhận diện khá tốt ngay cả khi viết chữ xấu, và bạn có thể dùng bút hoặc ngón tay để viết đều được. Ngoài ra khi bạn vẽ các biểu tượng cảm xúc thì app cũng sẽ đề xuất emoji tương ứng.

Google Handwriting Input hỗ trợ 82 ngôn ngữ khác nhau, và ngay cả giao diện của app cũng có tiếng Việt đầy đủ nhưng không hiểu sao Google lại không cho Việt Nam tải app này từ Play Store về. May mắn là chúng ta vẫn có thể đi đường vòng bằng cách cài file APK trực tiếp. Mời anh em dùng thử.

Nguồn: Google
105 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

ky_kisken
TÍCH CỰC
9 năm
Cái này có cần thiết không. Thay vì bấm 1 chữ đây phải viết ra 1 chữ mất thời gian hơn.
@moly0212 Mình nói về tốc độ thôi bạn ơi. nhập phím vẫn nhanh hơn. còn ghi chú thì ghi tay thích hơn thôi, chứ bạn nhập phím bảo đảm vẫn nhanh hơn.
@ky_kisken Không hữu ích nhiều, tuy nhiên nó thể hiện rằng GG có những công nghệ nhận dạng rất tinh vi.
@ky_kisken Cùng quan điểm với bạn này.

Mình ko hiểu cả Microsoft và Google đều phát triển ứng dụng như này để làm gì
md07
TÍCH CỰC
9 năm
@moly0212 ờ. Máy tính bảng ghi chữ lẹ lẹ vô nó ra chữ miên luôn á. Còn thực tế hồi mình đi học tốc độ viết của mình phải nói nhanh như đánh máy luôn á, thậm chí nhanh như mình đang nói với tốc độ vừa phải, nhưng chỉ mỗi mình mình đọc lại, và chắc chắn Google nó cũng éo đọc được
tonytwodolla
ĐẠI BÀNG
9 năm
Ngon ngon ....^^
Cũng hay hay, để thử xem sao. Cám ơn bạn.
IOS thần thánh có ko ta 🤔
@rosario6591 Dự là 10 năm nữa bác ạ 😁 mình cũng đang chờ đây :D
@rosario6591 Chịu khó tìm kiếm trong chợ ứng dụng đầy thậm chí còn làm toán được thiếu gì...
Sao nó không swype tiếng việt cho tiện nhỉ?, cái thằng cha gồ lắm trò
@dr.TrongTo Đúng là mình chưa dùng đoán từ của sam nên ko biết 😁. Trc dùng cái swìftkey ấy. Đoán tiếng việt cùi dã man. Đc cái tiếng anh đoán ngon thôi :D
@Tiếng Sáo Trên Nương Thi gõ tiếng anh là chết chắc. Swype mà thông minh đoán đúng từ thì gõ ko lại đc đâu. Nhưng cái khổ là cái swype có thể cho ra từ sai nên mất thời gian xoá từ rổi gõ lại mới lâu. Còn nếu bạn gõ 1 từ "không" bằng swype chỉ mất đúng 1/2 giây và bạn gõ tay sẽ mất tầm hơn 1s nếu nhanh nhất. Mình dùng rồi nên cảm thấy cực thích cái swype. Nếu bạn ko dùng thì bạn ko hiểu đc đâu. Nếu dùng rồi mà thấy ko nhanh là do bạn chưa vuót quen thôi. Vuốt quen rồi sướng lắm.
@Tiếng Sáo Trên Nương Kỷ lục thế giới về nhập bằng phím ảo trên smartphone thì thằng vô địch nó swype đấy
Chứng tỏ với người bình thường swype vốn đã nhanh, ai xài quen và xài một thời gian nó đã học thói quen của người swype thì còn nhanh hơn nữa
Swype có thể vuốt ăn gian hoặc sai phím nó vẫn nhận ra còn type sai phím thì phải xóa ký tự sai
Vừa rồi có thi nhảy rơi tự do từ máy bay và gõ phím thì người nhanh nhất swype, ai type đều thua vì không thể tập trung nhìn màn hình để gõ được
@trungmtv123 ko tập trung nhìn đc thì dĩ nhiên thua rồi! :3
Tự nhiên viết tay chi cho mệt. Google tập trung nhân lực cải thiện chức năng nhận diện giọng nói Tiếng Việt tốt lên có phải hay hơn k.
@kidlawa_1625 Lên 5.0 nhận diện giọng nói bá đạo luôn. Em đang dùng để commen đây.. 😃
Gõ tay sướng nhấtnhất,chỉ cần tiên đoán từ thông minh tí 😁
Ngon quá , chữ xấu thế vẫn nhận đc. Lúc trc xài iOS (ứng dụng bên thứ 3) phải viết chử tròn trịa 1 chút mới đc
Evan Phan
ĐẠI BÀNG
9 năm
Đã thử và thấy ko phù hợp nên đã xóa 😆
tiếng càng nhiều nét mới cần chứ chữ latin thì đánh cho nhanh
nhưng google làm thế nầy cũng là coi trọng vn rùi 😁
Đang thử, hây đấy. Nhận dạng tốt, tiên đoán từ khá ổn, nhưng mà có vẻ k nhanh bằng gõ phím ảo, vơi lại mỏi tay lắm
Không có telex, không có swype tiếng việt,
kệ, ếu quan tâm.
thằng google nó coi thường việt nam
dr.TrongTo
ĐẠI BÀNG
9 năm
@quocanh_ltk Swipe tiếng việt trên máy sam có lâu lắc rồi :v
Cái này Galaxy Note có từ đời nào rồi mà
Brian88
TÍCH CỰC
9 năm
Để cho vui thôi chứ tính thực tế ko có
bạn nào thi viết tay với mình không? trên máy tính bảng nhé
cái này kết hợp với bút, máy tính bảng, thì nhập liệu văn bản vô đối rồi
các bạn nên nhớ, khi viết tay thì ta ko cần nhìn chữ nhé
còn khi type thì bắt buộc phải nhìn chữ cái
Brian88
TÍCH CỰC
9 năm
@susu quán Bạn đã sử dụng thực tế chưa. Mình ko phải là dạng type nhanh nhưng thi với swype mình còn ngán chứ thi viết tay mình chả ngại
@Brian88 mình chưa sử dụng cái này vì nó mới ra, nhưng mình đã dùng viết tay của note rồi (dùng spen), thực sự là nhanh, chỉ có điều phù hợp với ngữ cảnh cần nhập liệu dài dài thôi, còn bình thường thì ít khi bỏ spen ra viết.
@susu quán Note nó nhận dạng khác cái này 1 chút nhé. Note sau khi viết nó tự chuyển phần input sang text luôn còn thằng này vẫn giữ nguyên chữ viết, viết nguyên câu hay nhiều dòng được luôn
Mình tưởng cái này có lâu từ thời Note rồi chứ ...

Chỉ khác là note dùng s-pen, còn cái này hình như dùng tay thì phải ...
ninhlexus
TÍCH CỰC
9 năm
Thời S60v5 cũng có cái này rồi

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019