Google sẽ mặc định kích hoạt tính năng mã hóa dữ liệu với thiết bị chạy Android L

Duy Luân
19/9/2014 0:22Phản hồi: 73
Google sẽ mặc định kích hoạt tính năng mã hóa dữ liệu với thiết bị chạy Android L

Google mới đây cho biết rằng việc mã hóa dữ liệu sẽ trở thành một phần bắt buộc trong quy trình kích hoạt sản phẩm Android thay vì chỉ là một tính năng tùy chọn như từ trước đến nay. Kết quả đó là bất kì dữ liệu nào đang chứa trên chiếc smartphone hay tablet của người dùng đều sẽ không thể bị truy cập từ khi nhập đúng mật khẩu. "Trong vòng ba năm qua Android đã cung cấp việc mã hóa, và chìa khóa để giải mã không nằm trên thiết bị, chính vì thế nó không thể được chia sẻ với các cơ quan thực thi pháp luật", người phát ngôn của Google nói. "Với phiên bản Android kế tiếp (Android L), mã hóa sẽ được mặc định kích hoạt nên bạn sẽ không phải nghĩ đến chuyện bật nó lên nữa".

Hiện tại bạn có thể kích hoạt chế độ mã hóa của Android bằng cách vào Settings > Storage > Phone storage encryption. Máy sẽ yêu cầu bạn thiết lập mật khẩu màn hình khóa để sử dụng tính năng này, và việc mã hóa máy có thể tốn đến hàng giờ ở lần chạy đầu tiên. Lưu ý rằng việc giải mã sẽ khiến dữ liệu trên thiết bị Android mất đi hoàn toàn.

Đối với Apple, công ty cũng đã bắt đầu mã hóa dữ liệu cho tất cả người dùng iOS 8 của mình. Apple khẳng định ngay cả hãng cũng không thể truy cập vào dữ liệu của khách hàng nên sẽ không thể chia sẻ những thứ mang tính cá nhân với cơ quan pháp luật.

73 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

2323293
ĐẠI BÀNG
10 năm
Công nhận chạy lần đầu lâu thật.
xuandinh_93
ĐẠI BÀNG
10 năm
@2323293 lần đầu của mình thì nhanh lắm 😃
Gt s8600
ĐẠI BÀNG
10 năm
@xuandinh_93 Co dc 5p ko
@xuandinh_93 Lần đầu của mình mất 2 phút thôi.

Sent from my LG-F180K using Tinhte.vn mobile app
@xuandinh_93 Bạn gái của bạn không thích điều này..hi hi..😁 :D
@xuandinh_93 Giống em
nguyenvanac
ĐẠI BÀNG
10 năm
Tính năng này phù hợp vs Doanh nhân và doanh nghiệp
minhqp107
TÍCH CỰC
10 năm
@nguyenvanac Hoặc những người có nhiều phim, ảnh tự diễn ;)
iReview
ĐẠI BÀNG
10 năm
Thật ra Mã hóa trên chip thì độ bảo mật cao hơn. Vẫn đánh giá cao nỗ lực của Google, nhưng, dữ liệu vẫn thuộc về Google, mã hoá hay giải mã lại nằm trong tay Google, và bạn biết đấy, google sống bằng gì mà.
iReview
ĐẠI BÀNG
10 năm
@hoangtugugu Chuyên mã hóa và giải mã hàng đống dữ liệu chưa kể dữ liệu nằm trên thẻ nhớ như vậy có cần thiết hay không. Và như vậy việc tối ưu pin, xử lý, RAM sẽ là gánh nặng cho thiết bị.
Mình không tin cách này của Google là tốt. Có thể vì áp lực cạnh tranh, marketing với Apple sau vụ rò rỉ ảnh nóng và Apple Pay, cũng như sau lá thư của Tim về cam kết bảo mật sự riêng tư Nên Google thông báo về việc này. Giống như khi Apple ra chức năng HandOff, Google cũng làm chức năng tương tự trên L, khi demo giới thiệu rất sơ sài chấp vá.
duo8
TÍCH CỰC
10 năm
@iReview Có cần thiết.
Với lại các CPU bây giờ đã được tối ưu hoá cho mã hoá/giải mã dữ liệu, ít nhất là cho những thuật toán như AES.
iReview
ĐẠI BÀNG
10 năm
@duo8 Rồi sẽ có cuộc chạy đua cấu hình thôi.
duo8
TÍCH CỰC
10 năm
@iReview Cấu hình gì?
Công nghệ có sẵn rồi mà.
HTC dòng cao cấp xài ngon. Gét nhất phím ảo trên màn hình.
GG cà nhử cà nhử thấy ghét, đợi tizen ra sài mịa "chính chủ" mà không ra được. Vãi.
Chỉ có thể là Apple - iPhone
@hypous thím đang nói về ROM COOK G3 port cho G2
@hung.nexus Ừm, mấy ROM Cook cũng ngon lắm 🤔
nguyenvanac
ĐẠI BÀNG
10 năm
@tuyenthu13 Mình sài note 3 ^^. Tại sài phím ảo tren mtb hơi bực tí mà ^^

Sent from my SM-N9005 using Tinhte.vn mobile app
khanghk
TÍCH CỰC
10 năm
Ngon rồi đây
Em thích nổi tiếng nên không cần mã hóa
ducnsh
CAO CẤP
10 năm
ko biết bao giờ có bản chính thức nhỉ , chờ dài cổ rồi
TỪ=>TRỪ 😁
Ha_TM68
TÍCH CỰC
10 năm
Bảo mật tốt là ok rồi . . .
UH.....vậy đi khỏi lo xa nhìn qua láng giềng gần.
KLQ tới chủ đề bài viết nhưng hình con One của chủ thớt xài android L, xin chủ thớt cho cảm nhận cá nhân về em nó cho anh em biết đi, nó có mượt như ip 5s không vậy?
mình tò mò muốn biết thôi, không mang tính dìm hay nâng ai.
Rộng rãi k lo đụng phím ảo khi chơi game 😆 Nexus 5
@kut3prince9x cái phím đó dùng app gì thế bác 😃
@hoangpro1234 Mipop của Miui Rom
https://www.dropbox.com/s/tcsm6xkondy7icp/MIPop.apk?dl=0
Bác down về xong dùng Root Explorer chép vào system/priv-app xong reset lại máy là đc
@kut3prince9x thank bác, để em thử phát xem sao
thanhlongau
ĐẠI BÀNG
10 năm
Android L lâu có quá thèm lên xem trải nghiệm cái nào.
xox97
ĐẠI BÀNG
10 năm
Phiên bản 4.4.3 Setting > Security> Engypt phone.
Phải cắm sạc đầy nó mới tiến hành.
ongnooii
TÍCH CỰC
10 năm
Chả hiểu bản L nâng cấp thế nào. Material design đẹp và đồng bộ hơn đấy nhưng mình thấy 3 cái phím ảo to, thô và thiếu thẩm mỹ kinh khủng. Nói chung là không thích.
@hungandt preview nó là bản chính thức sao? 😃) mình dùng nát cái bản preview đấy rồi 😃)
@ngminhman123 chắc bác chưa dùng Xperia AcroS vs 3 phím điều hướng rất khó chịu
ongnooii
TÍCH CỰC
10 năm
@kut3prince9x Nhận xét cho bản hiện tại. Mà khả năng bản chính thức cũng chẳng thay 3 cái phím đó đâu.
@ongnooii Đang xài Mipop nên k xài Navigatiom bar nên cũng chả lo
z1 em họ mình mất 5 tiếng chờ nén, mà thế cũng mệt lắm rồi
@TinyM Rất nể bác, hiện chưa có bản rom L nào cho z1 bác nhé, bác có vào cmt cho vui ko
duo8
TÍCH CỰC
10 năm
ĐT mình mã hoá lâu rồi 😁
ĐT LG mã hoá xong nếu ko thích có thể giải mã chứ ko phải xoá.

Làm mặc định thế này cũng tốt, bớt 1 đường tấn công.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019