Google sẽ quét thông tin Gmail để phục vụ cho quảng cáo

sonlazio
15/4/2014 7:46Phản hồi: 81
Google sẽ quét thông tin Gmail để phục vụ cho quảng cáo
Google vừa cập nhật Điều khoản sử dụng dịch vụ (terms of service) cho phép họ quét email của chúng ta để phục vụ cho việc quảng cáo, kể cả email nhận được hay email gửi đi. Theo thỏa thuận này, "hệ thống sẽ phân tích tự động nội dung của email" để đưa ra những tính năng liên quan đến cá nhân, chẳng hạn như quảng cáo hữu ích hơn, nhận dạng spam và malware.

Trên thực tế, việc quét email để lấy thông tin không phải là một vấn đề gì quá mới mẻ nhưng lần này thì Google đã ghi rõ trong thỏa thuận người dùng để tránh các rắc rối pháp lý về sau. Rất nhiều người dùng Gmail đã khởi kiện Google về việc này và tòa án Mỹ cũng từ chối nhập những vụ kiện đơn lẻ đó làm một mà Google buộc phải giải quyết từng trường hợp đơn lẻ. Trước đó, Google giải thích rằng việc quét email là một phần của quá trình gửi và nhận thư.

Phát ngôn viên Google Matt Kallman cho biết sự thay đổi điều khoản sử dụng này sẽ làm minh bạch hơn nữa chính sách của hãng và nó là những phản hồi của hãng đối với góp ý của người dùng trong thời gian vừa qua.

Tham khảo: Reuters
81 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Ôi, người Mỹ theo dõi chúng ta từ khắp mọi nơi.
phuonglamcs
ĐẠI BÀNG
10 năm
Chứ không phải nó scan lâu rồi sao
dzungntd
TÍCH CỰC
10 năm
Nếu không vì mọi mail công việc đến dính vào tài khoản Gmail thì giờ mình đã dùng Outlook ngon hơn.

P/S: hàng của Google load trên Chrome mượt mà trên FF thì bị ghét cho chậm và làm FF đơ nữa chứ =))
@JerryKist Ai ngu hơn?
dzungntd
TÍCH CỰC
10 năm
@zinga Dạ em chơi bản quyền hết nhưng em chưa hiểu có liên quan gì đến bản quyền và free ở đây ? em nói tốc độc và sự tiện dụng không nói đến bản quyền !
@NTT93 Đang nói giữa 2 trình duyệt chứ ko nói đến người bạn à, nếu bạn nhận bạn ng* thì còn nghe đc vì mình thấy bạn ko phân biệt đc đâu là trình duyệt đâu là người, chứng tỏ bạn quá ng* quá nguy hiểm.
@JerryKist Nói vậy mà bạn vẫn chưa hiểu ra vấn đề?
Cũng chẳng ảnh hưởng gì mấy.
cách đây khoảng 15 năm mình đã nghe trên tivi một chương trình nghe trộm điện thoại của mỹ. Sau đó mỹ có chối rằng họ ko nghe lén, mà họ quét cuộc gọi. Ví dụ cuộc gọi có từ bomb sẽ được cảnh báo và lưu lại thông tin để phục vụ điều tra và chống tội phạm
Giờ thì đến email
P/s: bài viết của mình bị
"Nội dung này của bạn cần phải được duyệt trước khi hiển thị (do có từ ngữ nằm trong danh sách lọc hoặc có yếu tố cần được kiểm tra), mong bạn thông cảm."
có phải do mình viết từ bomb ko nhỉ? hay là tinhte cũng quét post của mình 😃
ntson
TÍCH CỰC
10 năm
Vậy các bác dùng Google thích rồi nhé.
Quảng cáo sẽ theo nội dung các bác trao đổi qua mail, quá chính xác với nhu cầu.
Anh em thử trao đổi mua bán thuốc nổ hay sarin xem Google quảng cáo gì đê.
Mình đã bắt đầu dùng Live cách đây gần 1 năm... Hahaha bb google mail man
tienlm
TÍCH CỰC
10 năm
@cuhiep mình giống bác này, outlook ngon choét. Account hotmail của mình hơn 15 năm rồi. Giờ dùng custom domain chạy trên outlook cho cả công ty, nhanh như điện giật, tích hợp msoffice ngon
hongducwb
TÍCH CỰC
10 năm
vẫn và sẽ mãi dùng gmail.....chỉ vì......m đã đk hơn trăm... 4rum trong lẫn ngoài nước ^^
Cho quét thông tin thoải mái,miễn cứ cung cấp dịch vụ tốt là được.
Giống nhau cả thôi chê bai làm gì, đừng tưởng những thằng khác nó không theo dõi mail của mình.
Sản phẩm dịch vụ của GG bây giờ đại chúng và xuất hiện trên nhiều nền tảng, loại thiết bị. Mà, đa nền tảng thì cần đồng bộ, ghép nối mà cái này lại cần 1 tài khoản của Google vẫn phải khai thông tin cá nhân và nhật ký hoạt động.
Nói chung, không thể tránh khỏi nắng khi đang ở bầu trời này và đã dính đến internet là phải dính đến GG.
Họ làm công nghệ thì cũng là một loại hình kinh doanh, cái cốt yếu cuối cùng cũng là để kiếm tiền
iamcuong
TÍCH CỰC
10 năm
Em đã chia tay gg mail được hơn năm nay, thấy nó nhiều quảng cáo, nhiều thư rác, và cái đuôi gmail em thấy không sang bằng hotmail.
Giờ gmail dùng để đăng ký linh tinh
hotmail dùng cho công việc
@iamcuong Mình thì không có sự lựa chọn vì mình dùng mail của công ty luôn :p. Thực ra mình thấy giữa tên gmail và hotmail không thể nói cái nào sang hơn cái nào (ngoại trừ việc có thể vì có chữ "hot" làm bác cảm nhận thấy vậy chăng 🆒).
Quan điểm cá nhân mình thấy thì trong công việc dùng mail của công ty là chuẩn nhất, còn đăng ký linh tinh thì tuỳ thích, mỗi lần làm việc với một đối tác mà khi mình hỏi địa chỉ mail mà nghe đọc gmail hay hotmail hay yahoo mail là mình cảm thấy hơi thiếu một chút gì ấy 😁.
dzungntd
TÍCH CỰC
10 năm
Nếu muốn người dùng sang sản phầm của mình thì hãy làm sản phẩm kẻ khác cùi 😆 FF là trình duyệt dùng để debug hàng đầu cho các lập trình viên vì xử lý chuẩn...

Mình không nói đến bảo mật =)) đã lên mạng là công khai =)) ý mình cái dùng gmail trên các thiết bị khác nhau không thể bằng outlook ! nếu bạn dùng thiết bị smartphone không chạy android bạn sẽ hiểu !
cal.bvth
ĐẠI BÀNG
10 năm
@trungdung143 Mình vẫn dùng gmail trên Blackberry cả bao năm nay có thấy bị sao đâu =))
dzungntd
TÍCH CỰC
10 năm
@cal.bvth Bạn thử dùng trên WP và iOS chưa ? Nếu dùng rồi bạn sẽ hiểu ^^!
cal.bvth
ĐẠI BÀNG
10 năm
@trungdung143 Anh mình dùng trên WP này. Cũng không thấy kêu ca gì hết.
dzungntd
TÍCH CỰC
10 năm
@cal.bvth Hãy thử xóa mail trên WP và vào hồm thư trên web check trong thùng rác 😆
Quét thoải mái, chả sao
Thấy các bác cãi nhau ác quá cũng phải nhào zô cmt 1 cái.
Dù sao thì chúng ta dùng free của nó thì cũng nên cho nó ít lợi ích chứ. Chứ các bác cứ đòi hỏi lợi ích trong khi để nó uống nc lã vs hít không khí phục vụ các bác thì e cũng đến thua

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019