Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Google từng nghĩ đến việc trang bị cảm biến vân tay cho Nexus 6 nhưng loại bỏ vì lý do nào đó

Duy Luân
9/12/2014 22:43Phản hồi: 61
Google từng nghĩ đến việc trang bị cảm biến vân tay cho Nexus 6 nhưng loại bỏ vì lý do nào đó

Trang Ars Techinca mới đây phát hiện ra một số đoạn mã của Android 5.0 AOSP đề cập đến việc trang bị cảm biến vân tay cho Nexus 6. Mặc dù tính năng này không được ra mắt trên sản phẩm chính thức vì lý do nào đó nhưng Google đã thật sự bắt tay vào phát triển phần mềm, phần cứng có liên quan. Một đoạn mã gợi ý rằng đầu đọc vân tay cho Nexus 6 được cung cấp bởi Validity Sensors, một công ty chuyên về vân tay được Synaptics mua lại một năm trước. Một đoạn mã khác hé lộ cảm biến này sử dụng kiểu trượt ngón tay để nhận biết, giống như Galaxy S5, Note 4 chứ không phải kiểu chạm vào như Touch ID của Apple. Hệ thống cũng sẽ cho người dùng xem một bức ảnh để biết phần nào của ngón tay cần phải được quét.

Về mặt chức năng, ngoài việc mở khóa thiết bị, cảm biến vân tay còn phục vụ cho nhiều mục đích khác liên quan đến việc đăng nhập, xác thực, ngay cả Google Wallet cũng dùng vân tay để chứng thực việc chi tiền. Các hàm API cũng sẽ được mở ra cho lập trình viên bên thứ ba sử dụng, tuy nhiên trong các đoạn mã cũ của Android AOSP thì chúng được hướng dẫn là "phải ẩn đi cho đến khi sẵn sàng". Ars Techinca chỉ ra rằng mặc dù Google đã loại bỏ cảm biến vân tay trên Nexus 6 nhưng vẫn có khả năng tính năng này sẽ có mặt trên các máy Nexus thế hệ kế tiếp.

Nguồn: Ars Techinca
61 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Khilokchok
ĐẠI BÀNG
9 năm
Chắc để cho nexus 7
kiennams
TÍCH CỰC
9 năm
@Khilokchok nexus 7 ra mắt lâu rồi bác 😆 nexus 6.1 thôi
gis
TÍCH CỰC
9 năm
@Khilokchok N7 của mình thấy có đâu 😃
Khilokchok
ĐẠI BÀNG
9 năm
@gis Ý minh là dt nexus 7 =)))
chắc là sợ vi phạm bản quyền $$, nên GG đang làm cảm biến soi mống mắt :p
Viết xong đoạn code thì vân tay ng viết đã mờ rồi nên là ko test luôn được chứ sao😆
Apple luôn đi trước thế mới tài
@Ops456789 gato nó vừa vừa thôi. cảm biến vân tay thì ra lâu rồi. nhưng làm tốt nhất là apple. chứ làm để cho có như ss thì làm làm gì, nhiều tính năng để khè còn dùng thì chẳng ra gì!
@top1sale Không hiểu người ta là người nào? Mình nghĩ là người không muốn biết nhiều hơn cái mình biết.
@Ops456789 Đi trước nhưng có làm được như Apple ko bác, não của bác thì chắc google chắc cũng ko ra được cảm biến vân não cho bác đâu nhỉ :v
supi7
CAO CẤP
9 năm
@Ops456789 Cảm biến vân tay của apple là quá tuyệt rồi. Chạm cái ăn ngay. Ko phải di chuyển ngón tay như những cảm biến vân tay của các hãng khác. Nhưng ai tay nhiều mồ hôi thì thôi xin khiếu nhé. Còn tay ai ít mồ hôi thì dùng quá tuyệt vời. Mở máy chưa kịp chớp mắt
Mặt lưng đẹp k thua gi htc nhỉ
vythanh
CAO CẤP
9 năm
Giờ mới nói 😕
Lý do đơn giản là thêm cảm biến vân tay thì thêm 1 hình tròn sau lưng nữa nên sẽ rất xấu 😁:D
bkpro185
TÍCH CỰC
9 năm
Cái khó hiểu là N9 và N6 ra mắt cả tháng rồi mà ko thấy thương gia VN nào xách về bán là sao nhỉ
thuyfoet
TÍCH CỰC
9 năm
@bkpro185 Giá chát bác ạ, N5 giá có 5-7tr thì con này giá 14-15tr đâu có nhiêu người dám bỏ tiền ra ở tầm này mua xách tay.
Cái quan trọng là khi nào sẽ bán ra tại Việt Nam thì không thấy nói . Chờ hoài mỏi cổ .
@phungchau311 Nhá hàng, làm màu vậy thôi.

GG luôn cho người dùng ăn bánh vẽ.
Free_Skyy
ĐẠI BÀNG
9 năm
Gôogle loại bỏ tính năng cảm biến vân tay vì vấn đề với bên NSA & FBI của Hoa Kỳ:
Theo hiến pháp Hoa Kỳ thì công dân Hoa Kỳ có quyền từ chối cung cấp cho chính phủ mật mã của các "Accounts", nhưng phải tuân thủ giao vân tay theo Luật
o0XBOX0o
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Free_Skyy mình rất thích các bài viết mang tính đóng góp như thế này, những bài khác toàn bàn luận Ip với dt khác, mình ko biết dt nào tốt hơn nhưng những người bàn luận thì tuyệt đối ko phải người thông minh hơn
@Free_Skyy Điều nào trong hiến pháp vậy bạn. Và NSA và FBI thì liên quan gì?
@Free_Skyy Điều nào trong hiến pháp vậy bạn. Và NSA và FBI thì liên quan gì?
Sợ không làm tốt được như Apple. Làm dở dở như Samsung thì đừng làm cho xong 😁
TqTTpT
TÍCH CỰC
9 năm
chưa thấy 1 con nexus 6 nào ở VN nhỉ, thế hệ nexus này có vẻ đuối
Sợ bác Apple kiện lên h hãng nào có cảm ứng cxng là vuốt mà ko phải là aan
@pro744 Có phải nv ko? Thằng Apple nó đăng ký chưa bác? Hix, ấn nó mới ảo diệu..
@Kim note com Em cũng vhả biết nhưg thằng táo nguy hiểm lắm, chỉ hăm hăm chờ để kiện mấy hãng để cấm bán thôi
@pro744 Mình xài thử 5s r, ấn nút home để bật màn hình lên cũng đồng nghĩa vs việc mở khóa vân tay luôn, 1s sau nhấc ngón tay ra là mở khóa r. Chứ kiểu quét qua quét lại nghe chừng ko bằng, mà có khi phải 1 tay cầm, 1 tay khác để quét :3
@Kim note com Như cái này là quét tay mà bác
DzatBuon
TÍCH CỰC
9 năm
có cảm biến liếm màn hình thì ok hơn (jk)
Vì chưa êm nên loại bỏ. Thà kg làm, làm là phải tốt.
Có nhiều hãng đã đi trước Táo về cảm biến vân tay, chính xác, nhưng Táo thì moi người đều biết về sự tuyệt vời của cảm biến vân tay ở iphone, như vậy thì Táo đứng đầu cũng đúng.
@Tminh3232 Nó markting giỏi chứ đi đầu cái chó gì
Chukimvinh troll thì phải..

N6 này cũng do motorola đúng ko. Nhưng thích turbo droid hơn, chắc do mặt sau.
sao lại bỏ

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019