Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Google vô tình tiết lộ về Android 5.1 Lollipop với nhiều cải tiến, tăng độ ổn định của máy

Duy Luân
4/2/2015 22:16Phản hồi: 172
Google vô tình tiết lộ về Android 5.1 Lollipop với nhiều cải tiến, tăng độ ổn định của máy

Google hôm nay đã vô tình tiết lộ về phiên bản Android Lollipop 5.1, mới hơn so với số hiệu 5.0.2 hiện đang xuất hiện trên các smartphone và tablet hiện nay. Đáng chú ý, có vẻ như bản cập nhật này sẽ có mặt trên các thiết bị giá rẻ Android One trước bởi vì trang web mà Google dùng để nói đến Android 5.1 là của chương trình này. Google vẫn chưa cho biết gì về thời điểm hãng bắt đầu phát hành bản nâng cấp nói trên, dòng chữ nói về Android 5.1 cũng đã không còn trên website. Dù sao đi nữa thì Android 5.1 cũng có nhiều điểm cải tiến đáng chú, và trang Android PIT đã có trong tay những chi tiết đó:
  • Cho phép chọn mạng Wi-Fi và thiết bị Bluetooth ngay từ khu vực Quick Settings (xem ảnh dưới bên phải, ngay cạnh biểu tượng Wi-Fi và Bluetooth có hai mũi tên nhỏ)
  • Thêm chế độ im lặng (silient) bị thiếu trên Android 5.0
  • Cải thiện độ ổn định của hệ thống, tăng cường khả năng quản lý RAM
  • Khắc phục lỗi có thể khiến ứng dụng bị đóng đột ngột
  • Cải thiện thời lượng dùng pin
  • Khắc phục lỗi sử dụng quá nhiều dung lượng mạng Wi-Fi
  • Các vấn đề với lệnh "OK Google" đã được khắc phục
  • Các vấn đề với thông báo đã được sửa chữa
  • Thay đổi bảng màu của Material Design (chưa rõ thay đổi ra sao)
172 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Lúc nào cũng nói vậy, hậu quả thì có mỗi Android 5.0 xài ổn, còn 5.0.1 hao pin (đang trên Nexus 9)
masterss0
TÍCH CỰC
9 năm
@Lee Lucky Ra là z, đã hiểu rồi, lâu k cập nhật thành lạc hậu rồi, ỷ lại vào OTA wa 😁:D
Tks bác đã thông não. Mình dùng 5.0.1 vẫn bị focus, chẳng hiểu. đau lòng quá
Lee Lucky
ĐẠI BÀNG
9 năm
@masterss0 Ko có chi. Em thì ko bao h cập nhập bằng OTA. Cứ có file FI là em up luôn, và lại cập nhập qua OTA dễ lỗi nên ko thích và chờ lâu nữa
@quangrc 5.0.2 xài pin ok lắm bạn ơi
@ducanhdesign88 Khổ cái là con Nexus 9 của mình nó không có, rầu 😔
5.0 còn chưa lên giờ đả có 5.1 haiza
Đang xài 4.4.2, note 3 có 5.0 rồi mà không dám lên vì sợ lên xong rồi lại xuống 😔
x_chien
TÍCH CỰC
9 năm
@prokoten119 dùng odin flash đó bác, chịu khó seach hướng dẫn flash bằng odin nhé.

Đương nhiên là bác phải có rom gốc, rom gốc thì lên trang sammobile mà dow về nhá.
@ecomfpt sao lên 5.0 trên note 3 được v bạn. Mình vừa check k thấy
@kysirong0801 Rom Cook nhé
samsungviet.vn
@ecomfpt 5.0 ma ban rom stock hay cook vay ban, gianh cho bản quốc tế hay nhà mạng.
hong tiep
Chưa được xài 5.0 nữa mà đã có 5.1 rồi.. 😕
nếu ngon vậy thì chuyển qua 5.1 thâu
unlimits
TÍCH CỰC
9 năm
Theo android từ 4.3 tới được 5.0 là mất tiêu máy nexus 4 không biết thằng ăn trộm có biết nâng cấp lên 5.1 để trải nghiệm không nữa
vu van cong
ĐẠI BÀNG
9 năm
@xuanhuynh8989 chết cười với bác này
@unlimits Tui nâng cấp rồi nhé
@unlimits đọc cm của bác mà chết cười mất thôi...lo cho ăn trộm vãi.
@pta2085 Đăng nhập like cho bác phát:p
Ngày các cập nhật càng nhiều, nhưng người dùng điện thoại Android lại không có lợi.
@hymie Cảm ơn bạn đã khen.

Nhờ điên nên không nằm trong số những người TỰ XƯNG là thích vọc, yêu công nghệ và am hiểu công nghệ nhưng thực chất là CUỒNG CÔNG NGHỆ...
phomuabay
TÍCH CỰC
9 năm
@htpcty Những thằng ngu luôn cho rằng những lựa chọn của mình là thông minh nhất. Và chính điều đó làm chúng ngu.
@phomuabay Chào bạn.

Vào xem hồ sơ của bạn. Đọc bài <kể lể> của bạn thì biết rõ bạn khôn ngoan cỡ nào rồi.

Mong rằng bạn khôn ngoan cả đời như vậy.
phomuabay
TÍCH CỰC
9 năm
@htpcty Rõ ràng vậy rồi. Mình khá ngu mà. Lol. Còn bạn hẳn là người khôn ngoan. Mình cũng mong bạn khôn ngoan cả đời như vậy.
Biti266
ĐẠI BÀNG
9 năm
Ngon 😃 hóng thôi từ lúc lên 5 con nexus 7 2013 của mình hao bin khủng @@ k biết sao nữa
quá nhanh, quá nguy hiểm...
Tăng tốc đưa xuống máy đi là ngon... chứ cứ ra cái mới rồi không cho dùng nó bạc tóc hết.
ntrvietanh
ĐẠI BÀNG
9 năm
@cuhiep đâu phải lỗi của google nhỉ =)) thích nhanh mua hàng đóng mác google vào bác ơi
unwrittlaw
TÍCH CỰC
9 năm
@cuhiep Cái này do các hãng chứ do gì Google hả anh? 😁
phải chi cập nhật nhanh như táo thì có phải tốt ko
m0n0
ĐẠI BÀNG
9 năm
đang dùng 5.0.2 và thấy pin quá khủng rồi, cải tiến thời lượng pin thêm nữa cơ à, 1 số bug nhỏ, cần chủ yếu nâng cao hiệu năng vì L quá tốt rồi 😁
Luigi_2
TÍCH CỰC
9 năm
@cantho_ nexus 5 thì dùng cm12 ngon rồi đó. đang dùng, rất đẹp và ok.
cantho_
TÍCH CỰC
9 năm
@m0n0 Mình vẫn chưa thấy bản update mới trên con nx5 của mình hichic
cantho_
TÍCH CỰC
9 năm
@Luigi_2 Bản chính thức hay beta, nghe nói mới beta nên chưa mún xài
Luigi_2
TÍCH CỰC
9 năm
@cantho_ bản build của myfluxi ấy, CAF build, dùng rất ổn định, và có vẻ đã vá lỗi memory leak, tóm lại là ngon. Không cần flash thêm kernel custom.
ăn đứt con htc m8 đang dùng, thôi chờ nexus 6 2015 rồi cho đi hết.
boymafia1
ĐẠI BÀNG
9 năm
Đời 2012 lại có thêm hy vọng xài hàng mới
htn86
ĐẠI BÀNG
9 năm
Mình nghĩ Google lên xử lý vấn đề ăn ram của Android. Google là hãng làm phần mềm, thì phải đảm bảo phần mềm (cái Os) nó ngon chứ.
m0n0
ĐẠI BÀNG
9 năm
@htn86 Bạn dùng L chưa, lên L ram trống nhiều vô kể so với Kitkat.
@m0n0 sử dụng hiệu quả ram là tốt chứ, trống nhiều đâu có tốt
m0n0
ĐẠI BÀNG
9 năm
@cuhiep đang nói về vấn đề ăn ram mà cuhiep, nhưng kể cả là sử dụng ram đương nhiên cũng tốt hơn nhiều so với Kitkat rồi 😁 không biết các hãng khác tùy biến như nào mà lắm chê trách thế, chứ mình dùng Android gốc trên Motorola thấy ưng ý dễ sợ.
@htn86 Vấn đề ăn RAM của android là ko ther khắc phục dc. Nó là đặc điểm của Java. Garbage Collector cần rất nhiều RAM để chạy.

Vấb đề này chỉ dc khắc phục KHI VÀ CHỈ KHI Android ko dùng Java nữa -->> viết hệ điều hành mới, bỏ toàn bộ ứng dụng đã có trên CH Play....--->>> bất khả thi...
@m0n0 Hình như Moto nó không can thiệp nhiều như mấy hãng khác. Không nhét thêm dịch vụ hay giao diện nên nó ngon hơn thì phải:D
37.TXCL
ĐẠI BÀNG
9 năm
Nhớ lúc trc a GG ra 4.4 kitkat cũng pr ghê lắm, nào là mượt mà hết lag tiết kiệm pin này nọ...vân vân
Đến 5.0 thì vẫn là điệp khúc hoành tráng đó, nhưng đc nhấn mạnh và lặp đi lặp lại 1 cách nhiều hơn, lừa tềnh hơn...
Và sự thực thì các bạn xem review sẽ rõ. Nóng máy hao pin giật lag vẫn như thường (flagship đàng hoàng nhé)
Chả trông đợi j vào 5.1 này.
coitmno1
ĐẠI BÀNG
9 năm
@37.TXCL Mình dùng moto g gpe đang 5.0.1 mà không hề thấy lag, ram 1gb nhưng thấy khá hơn trc, pin thì có hao hơn 4.4.4 một chút. Máy bạn flagship bị lag thì không hiểu flagship gì 😆))
@37.TXCL flagship nào giật lag nói thử nghe 😁
kamosu
ĐẠI BÀNG
9 năm
@37.TXCL Mình dùng LG và thấy 4.4 chạy ART nhẹ vs ít hao pin hơn rất nhiều
Lên 5.0 thấy tuyệt vời
Giờ chỉ hóng lên 5.1 nhanh
dohoa911
TÍCH CỰC
9 năm
Quá nhanh, quá loanh quanh ... rồi chả làm được gì 😁 đã cho chú Android 5L trên thiết bị con cưng của cha đẻ GG ra đi ... giờ chỉ còn tin vào chính mình thôi chả tin bố con thằng nào cả.
@dohoa911 hahahaha
cmt rất ư là tự tin.
Không biết đến 6 chấm mình được lên 5 chưa nữa 😁
Hic, mua e note 3 neo giờ không biết bao giờ lên đc 5.0 đây trời, bây giờ mới biết là rất ghét mấy bản rút gọn!😔
Đợi chờ là hạnh phúc
@neomilanista Hèn gì kẹo Lollipop có 1,6% người đau khổ dùng, số còn lại đang hạnh phúc
Ớn!

Gửi từ iPhone của tôi sử dụng Tinhte.vn
@saigonnight Có cái mong chờ là hạnh phúc rồi.1,6% kia đang đợi chờ trong hạnh phúc chứ ko phải đau khổ. Chỉ khi cho lên mà muốn cũng không xuống được mới đau khổ thôi 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019