Google Voice Search đã hỗ trợ tìm kiếm bằng tiếng Việt

vuhai6
3/7/2013 3:1Phản hồi: 1.203
Google Voice Search đã hỗ trợ tìm kiếm bằng tiếng Việt
tinhte_google voice search.jpg

Một tin rất vui cho người dùng Việt Nam đó là Google Voice Search đã hỗ trợ tìm kiếm bằng tiếng Việt, có nghĩa là bạn có thể nói nội dung bằng tiếng Việtgoogle đã có thể nhận dạng được. Trước đây thì dịch vụ tìm kiếm bằng giọng nói Voice Search của Google chỉ mới hỗ trợ tiếng anh và nếu bạn nói tiếng Việt thì nó không hiểu gì cả. Trước mắt, chỉ có người dùng Android là đã sử dụng được dịch vụ tiếng Việt này, với trình duyệt web và hệ điều hành iOS thì bạn cần đợi thêm một thời gian nữa. Bạn cũng cần chuyển ngôn ngữ của máy Android về Việt Nam thì Google Voice Search bằng tiếng Việt mới được kích hoạt, không thì mặc định vẫn là tìm kiếm bằng tiếng anh.

Khả năng nhận dạng tiếng Việt của Google Voice Search là khá tốt, phần lớn các nội dung tìm kiếm mình đưa ra đều được nhận dạng chính xác. Đặc biệt là nếu bạn đọc một cụm từ mà Google nhận thấy đó là trang web hay nội dung đặc biệt thì sẽ thay thế nó bằng nội dung đó. Ví dụ như nói: "tinh tế chấm vi en" thì thay bằng "tinhte.vn", khá hay. Nghe đồn là Google đã phải làm việc với hơn 500 tình nguyện viên đến từ các trường đại học tại Hà Nội và TP HCM để lấy mẫu. Sau 2 năm nghiên cứu, họ đã thành công trong việc “dạy” công cụ tìm kiếm này hiểu chính xác ngôn ngữ tiếng Việt.

Update:
1.203 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

halowen_pcd
ĐẠI BÀNG
11 năm
Quá tuyệt vời luôn, Google thật là quá tuyệt vời. Yêu quaaaaaaa
annihnvn
TÍCH CỰC
11 năm
Tin vui nhất sớm nay. Thử ngay thôi.

Sent from my GT-N7100 using Tinhte.vn
ducnhan31
TÍCH CỰC
11 năm
@annihnvn Bác dùng đc chưa ạ? Em dùng note 2 4.1.1 dùng local chuyển sang tiếng Việt mà k đc?... hjx
500 ngưòi trong 2 năm ròng rã và bây giờ chúng tai sử dụng nó 1 cách quá đơn giản...
Nhiều khi thấy 1 thứ gì đó đơn giản, giờ chắc phải ngẩm lại...

Tự dưng bộc phát bà con thông cảm.....
@accountvip Có nhiều thứ, bỗng dưng lại bị người ta làm quá lên 😃
@accountvip Trả lời bằng google voice

Sent from my Nexus 7 using Tinhte.vn
phongm&e
ĐẠI BÀNG
11 năm
@sonomi Bác trả lời thế nào vậy ,bàn phím của trần kỳ nam ko có voice nhỉ
lyhongson
TÍCH CỰC
11 năm
Mới tiễn em android để xài iphone 5 , như vầy chắc phải quay về chốn cũ quá, quá ngon.
@lyhongson sao không dùng cả 2 luôn cho đã bác....em dùng S4 và ip5 luôn.....phải nói là google quá tuyệt vời.....
AQ.AQ
TÍCH CỰC
11 năm
@shady2501 KHOE CON NHÀ GIÀU.
Tai Cụp
TÍCH CỰC
11 năm
@lyhongson anh son chuyển qua iphone 5 rùi à 😁 , ios thì cugn4 có thui nhưng 1 time nữa :D
@AQ.AQ nhà em thì giàu thật nhưng từ năm 18 em đã ra riêng và tự sống rồi bác àh...chỉ có tiền học thì ổng bả cho, tiền sinh hoạt tự thân em làm mà có ăn....2 cái đt cũng do tay m làm nên....
@lyhongson Sắp tới nó update giờ chứ gì
nhoctinhvi
ĐẠI BÀNG
11 năm
Ma ri a Ô da goa.....

@nhoctinhvi đồng chí này vui tính gớm ;;)
Nicki hy
TÍCH CỰC
11 năm
@nhoctinhvi vãi cả đạn
@nhoctinhvi :eek:

vãi thím, quá bá đạo
@nhoctinhvi quá nhanh chóng vs tiện lợi khi tay không thể gõ phím.google tuyệt vời nhứt
tonyviet119
ĐẠI BÀNG
11 năm
dùng tốt thật đấy
TUYỆT VỜI. Mình luôn yêu Google & Android mà 😁
Bonjours
ĐẠI BÀNG
11 năm
Vãi cả Gồ. Bá đạo nhất xóm 'bán gaọ' =))
quá chất cho đội google
để đc sử dụng đơn giản thì làm việc đó ko hề đơn giản chút nào . thank you, google . thế này thì ko còn phải phân vân giữa các hđh nữa ;)
flanker
ĐẠI BÀNG
11 năm
phai thu ngay moi duoc
ui , kiểu này thì google watch và glass mua đc rồi 😁
SE K800i
TÍCH CỰC
11 năm
Google làm mình cảm động quá
Nếu hỗ trợ tùy chỉnh ngôn ngữ trong cài đặt thì tốt hơn, chứ lại chuyển cả hệ thống về tiếng việt thì nản quá.
Junio
TÍCH CỰC
11 năm
@romano19
ủa mình chỉ chọn Google Voice Search là Vietnamese thôi, còn lại hệ thống vẫn là Eng đc mà bạn. Đã test với 4.1.2 Optimus G
@romano19 Không cầ chuyển về tiếng việt đâu bạn.

Sent from my HTC Desire X using Tinhte.vn
@romano19 Mình dùng tiếng anh vào phần google search/voice chuyển ngôn ngữ tìm kiếm sang tiếng việt là đc
@romano19
co phải chỉnh cả hẹ thống đâu
Tannn1301
TÍCH CỰC
11 năm
Chỉ mog Siri có Tieng Việt
@tanvip99999 Mong chờ gì nửa chuyển sang android đi. 😃 😃 hihi.
Tannn1301
TÍCH CỰC
11 năm
@kumperssor Minh đang dùng S4 bạn ak. Thất vọng android. Sẽ về iOs sớm thôi hjx ;(
@tanvip99999 dự là 5 năm nữa ! dùng trên 4.2.2 quá đỉnh !

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019