Greenify *root* phần mềm tiết kiệm pin và làm mượt máy cho n7100

binht611
28/3/2013 7:52Phản hồi: 54
Greenify *root* phần mềm tiết kiệm pin và làm mượt máy cho n7100
Mình đã sử dụng và test rất nhiều phần mềm để tiết kiệm pin trên note2 nhưng thực sự chưa có phần mềm nào làm mình thấy ổn. Hôm nọ tình cờ test được phần mềm này thấy khá hay và hiệu quả nên giới thiệu với anh em.

A. Giới thiệu
1. Phần mềm: greenify *root* trên playstore
2. Link playstore:
https://play.google.com/store/apps/details?id=com.oasisfeng.greenify&referrer=utm_source=xda&utm_medium=post&utm_term=download
3. Lưu ý: phần mềm chạy cần quyền root

B. Nguyên lý hoạt động:

1. Phần mềm sẽ đóng băng các ứng dụng mà ta chọn để làm trống ram và giảm nhiệt cho CPU.
Cách sử dụng rất đơn giản.
2. Nguyên lý đóng băng này khác với cách đóng chương trình của các task manager thường thấy. Ở các phần mềm khác nó đóng hẳn chương trình đó lại và với cách này đối với 1 vài phần mềm cứng đầu thì nó sẽ nhanh chóng tự bật lại và chính điều này gây tốn pin cho máy. Đối với phần mềm greenify, nó sẽ giữ cho các phần mềm được chọn không mở ra (chứ không phải là để mở ra rồi mới đóng -> gây tốn pin). Các phần mềm được chọn chỉ mở ra khi bạn ấn vào biểu tượng của nó, còn không thì sẽ k0 bao giờ tự mở.
Nói dài mình lấy ví dụ thế này cho dễ hiểu: Ví dụ google map là một thằng cứng đầu, khi bạn đóng thằng này bằng task manager thì nó sẽ nhanh chóng tự mở lại. và chính quá trình mở lại, load lại dữ liệu sẽ gây tốn pin. Và với greenify nó sẽ giữ cho google map không tự mở lại nữa. chỉ khi bạn kích vào biểu tượng của google map thì nó mới chạy.
Vậy còn 1 vấn đề nữa là khi google map đã chạy rồi mà muốn thoát thì làm sao? lại phải đóng nó lại à? Có rất nhiều cách. Nếu bạn muốn làm thủ công thì hãy đóng nó lại và nó sẽ k0 tự mở lên nữa, nếu bạn lười thì cứ để nó đấy, khi nào bạn tắt màn hình thì greenify sẽ tắt cho bạn. Quá tốt cho những ai lười như mình 😃
3. Tác dụng phụ: khi bạn đóng băng phần mềm thì nó sẽ không chạy nữa và giảm nhiệt cho cpu-> đỡ tốn pin và kèm theo nữa là ram trống nhiều hơn và máy sẽ mượt hơn 😃

C. Cài phần mềm
1. ấn vào dấu + dưới cùng bên phải để add các phần mềm cần đóng băng. Lưu ý: không nên đóng băng các phần mềm chát, mạng xã hội, mail và các phần mềm hệ thống như battery status, droid wall, antivirus, cpuspy, logcat. deep sleep battery status. Vì các phần mềm nay cần chạy liên tục để cập nhật tin và hệ thống nên bạn không nên đóng băng nó.
2. Sau khi add các phần mềm xong là ok.

3. Phần mềm này chỉ đóng băng được các app thông thường không đóng băng được các app hệ thống nằm trong rom. Để đóng băng được các app nằm trong rom như google map, youtube, google earth... thì bạn phải convert các app đó thành phần mềm thông thường (dùng tính năng convert to user app trong titanium backup nhé)

D. Lưu ý:
1. Phần mềm cần quyền root.
2. Phần mềm sẽ ngon hơn khi ăn kèm với DS battery save pro (cái này mình ko giới thiệu nữa vì nó nổi tiếng rồi)

Quảng cáo

3. Đây là phần mềm do tác giả trung quốc viết nên không biết có an toàn không. Cá nhân mình không thích đồ trung quốc nhưng phần mềm này hay và mình thấy nó hữu ích nên mới test thử 😔
4. Các anh em chuyên về công nghệ có thể comment về độ an toàn của phần mềm để anh em tinhte an tâm sử dụng 😃
5. Link trực tiếp của tác giả trên XDA:
http://forum.xda-developers.com/showthread.php?t=2155737
54 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mặt dù biết TQ cũng có tốt có xấu. Haizzzz. Mà vẫn sợ sợ
Để test thử

Sent from my GT-N7100 using Tinhte.vn
Nghe đến xuất xứ lại lọ mọ đi ra 😁
Out.... :d e ko muốn dính đến thằng tàu....nghe vụ nó bắn cháy tàu mình mà akay...
Nghe đến xuất xứ lại lọ mọ đi ra 😁
Kinh tung của lắm 😔
Mình trước cũng dùng deepsleep pro nhưng cảm thấy nó hay làm lag màn hình khi kết thúc cuộc gọi với cả thoát ứng dụng nên thôi kô dùng nữa h cứ yên ổn qua đêm 1% pin mà kô phải dùng thêm bất cứ phần mềm nào

Pin note 2 dùng 1 ngày thì thừa mà 2 ngày thì thiếu, nên kiểu gì cũng vẫn phải sạc. Bác tiết kiệm kiểu gì đi nữa thì cũng ko thể xài 2 ngày thoải mái được nên kệ nó đi. Xài hàng tàu khựa cẩn thận nhé.

1 dock 2 pin rồi la gì cái vụbpin này nữa 😆 chế độ tkp của rôm còn ko dùng.nữa là....
biladen83
ĐẠI BÀNG
11 năm
Cái này hay nè,mình dùng lâu rồi rất tốt đấy,các bạn trải nghiệm đi 😁
e chơi game suốt đc có nửa ngày 😔( cũng may đc 2 cục pin với dock sạc nên cũng chả lo lắm 😃
Muốn freeze apps thì dùng Titanium backup cho lành, hehe

luanteddy
ĐẠI BÀNG
11 năm
Nghe cũng hay nhưng e đang bài trừ hành có xuất xứ từ khựa. 1 cách triệt để nhất có thể thế nên nhất quyết ko dùng. Trước dung go sms nhưng sau biết là của khựa nên đổi qua dung hancent lạ thấy hay hơn

Gửi từ GT-N7100 của tôi
Mịa cài xong mở lên nhìn thấy đường lưỡi lợn lì mờ phía sau thì bỏ bố😁

Sent from my GT-N7000 using Tinhte.vn
Em có kinh nghiệm từ cái GoSMS rồi, mấy cái phần mềm của khựa, ngay từ đầu đã có cảm giác nhiều chức năng (đầy đủ), rồi sau cứ mỗi lần update nó lại thêm vào 1 mớ cái ba lăng nhăng, vượt cả phạm vi của app đó, rồi đủ kiểu linh tinh nữa --> bài trừ là đáng 😁
biladen83
ĐẠI BÀNG
11 năm
App này thì liên quan gì đến lưỡi bò,luỡi lợn,dùng tốt đấy a e nhào vô đê
😆 đoen giản là ghét, và hạn chế đồ của tàu thôi bác ạ 😃) ng ta có câu miếng ăn miếng nhục mà :p
Không dùng đồ tàu đâu
phuongbkhn
ĐẠI BÀNG
11 năm
tắt màn hình rồi sao e k thấy nó tự tắt bác nhỉ?

vẫn phải vào greenify bấm nút pause 😕
@phuongbkhn do pm này không dừng được các ứng dụng hệ thống nên đối với map bạn phải dùng titanium backup để convert ứng dụng map từ system sang thành user app mới được 😃
phuongbkhn
ĐẠI BÀNG
11 năm
@binht611 bác k hiểu ý e rồi

ý là khi mà mình chạy 1 cái ứng dụng lên r, lúc mình thoát ứng dụng đấy ra mà muốn tắt nó luôn, theo bài viết của bác là chỉ cần tắt màn hình thì cái greenify tự tắt cho mình, nhưng mà e làm thì k phải vậy, tắt màn hình xong cái phần mềm đấy vẫn chạy, phải tự mình vào greenify bấm pause thì mới đc

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019