Gửi tấm lòng vàng- Giúp đỡ em Tuấn bị bệnh tan máu bẩm sinh

magic.
14/11/2014 16:17Phản hồi: 134
Gửi tấm lòng vàng- Giúp đỡ em Tuấn bị bệnh tan máu bẩm sinh
Em Lò Ngọc Tuấn, sinh ngày 11/05/2008 hiện đang sống cùng bà ngoại là bác Đinh Thị Giêng tại bản Suối Quẻ xã Phù Nham huyện Văn Chấn tỉnh Yên Bái. Không giống như bao đứa trẻ khác, ngay từ nhỏ em đã phải chịu nhiều thiệt thòi: bản thân mang trong mình căn bệnh tan máu bẩm sinh khi mới 9 tháng tuổi, chịu sự hắt hủi, ghẻ lạnh từ những người thân yêu nhất.

9 tháng tuổi , gia đình phát hiện em bị bệnh Huyết tán .Với căn bệnh này, Bệnh nhân bị thiếu máu nặng, phải điều trị truyền máu định kỳ. Chi phí thực hiện rất tốn kém. Nhưng nếu không được chữa trị kịp thời sẽ dẫn đến nhiều biến chứng nguy hiểm như: biến dạng xương, lách to, gan to, sỏi mật, xơ gan,đái tháo đường,… nặng nhất là suy tim.

Cũng vì căn bệnh quái ác đó mà Tuấn bị gia đình bên nội cắt đứt mối quan hệ, bố em không lên thăm hỏi bao giờ, ruồng bỏ và coi em như người xa lạ, thậm chí khi bệnh tình em trở nên nghiêm trọng, cần máu để truyền cũng không ai đồng ý cho. Mẹ em là chị Lò Thị Xôm cùng với bà ngoại đã phải rất vất vả để có đủ tiền đưa Tuấn đi điều trị định kì hàng tháng. Thế nhưng sau ba năm chăm sóc Tuấn, chị đã đi bước nữa và cũng từ đó đến nay bặt vô âm tín, không liên lạc được.

Cuộc sống vốn đã khó khăn nay lại càng khó khăn hơn. Hiện giờ Tuấn giờ chỉ có bà ngoại là chỗ dựa tinh thần duy nhất, hai bà cháu phải nương tựa vào nhau để sống. Bác Giêng ngoài thời gian chăm sóc cho em Tuấn phải làm rất nhiều công việc vất vả để có tiền đưa em đi viện.

Trên giường bệnh em nằm đó với cái bụng chướng to, làn da hơi sạm, tay chân đầy những vết tiêm chọc,…

Theo thông tin mới nhận được, hiện nay em Tuấn đã được các bác sĩ tại viện huyết học chỉ định cắt lá lách.. Nhưng chi phí ca mổ là 20 triệu, với Bác Giêng nó là cả một gia tài lớn, vượt ngoài sức tưởng tượng. Ngoài ra các bác sĩ còn cho biết: tình trạng sức khỏe đáng lo ngại của em Tuấn,nếu không được mổ sớm, lá lách của em sẽ tiếp tục to ra sẽ gây ra nhiều biến chứng nguy hiểm và có thể tước đi sinh mạng cậu bé 6 tuổi này bất cứ lúc nào. Nhưng dù không có tiền mổ thì bác Giêng vẫn sẽ cố gắng bằng mọi cách để có tiền đưa em lên viện truyền máu theo lịch hẹn của bệnh viện là vào ngày 22 tháng 11 tới.

Biết được hoàn cảnh bất hạnh của em Tuấn, Đội TNTN Sông Mã đã tiến hành triển khai chương trình này, Chương trình kêu gọi sự giúp đỡ của cộng đồng, chung tay góp sức , cùng mục tiêu chung hành động mong giúp phần nào đó cho bác Giêng, giảm bớt đi những gánh nặng và thắp sáng niềm tin, hi vọng về một tương lai tươi sáng cho cậu bé 6 tuổi này.

Mọi tấm lòng hảo tâm xin gửi về theo địa chỉ:

Đội thanh niên tình nguyện sông Mã

-Phụ trách chính:

Anh Đặng Duy Thức

Quảng cáo

SĐT :01659015498

Tài khoản BIDV chi nhánh Thanh Hóa

Số TK: 50510000107113

- Hoặc Nguyễn Thị Tú Anh

SĐT: 0985677342

Quảng cáo

Tài khoản Vietcombank chi nhánh Hà Tĩnh

Tên tài khoản : Nguyễn Thị Tú Anh

Số TK : 0201000577055

-Hoặc: Lê Quốc Huy

Chi nhánh Agribank Ninh Bình

Tên tài khoản : Lê Quốc Huy

Số tài khoản : 3307205048040

[ Một đoạn video tư liệu Đội TNTN sông Mã dành tặng Tuấn

]
[cập nhật]
Ngày 2/12/2014, em Lò Ngọc Tuấn bị bệnh tan máu bẩm sinh đã được phẫu thuật cắt lá lách tại Bệnh viện Hữu nghị Việt Đức . Ca mổ diễn ra trong vòng 2 tiếng 30 phút, diễn ra khá thành công, lá lách nặng gần 3kg của em đã được cắt bỏ . Mong em có thể kiên cường mạnh mẽ tiếp tục chặng đường sắp tới ! Trong quá trình diễn ra ca mổ có đại diện của Đội TNTN Sông Mã & đại diện của nhóm tình nguyện Cỏ 4 lá (gồm các giáo viên đang giảng dạy tại Trường ĐH Thương mại) túc trực bên ngoài cùng với bà ngoại của em.

Vào ngày 10/12/2014, Tuấn được làm thủ tục xuất viện Việt Đức & chuyển về viện Huyết học & truyền máu TW. Đại diện của Đội TNTN Sông Mã đã đến viện Việt Đức giúp bà & em làm thủ tục xuất viện, nộp viện phí và di chuyển đồ đạc sang viện Huyết học. Viện phí cho ca mổ của em là “Hai triệu bảy trăm mười nghìn hai trăm hai mươi chin đồng” ( 2.710.229 VNĐ) (do có BHYT)

[Gửi cả nhà biên lai nộp viện phí]

Sau khi mổ Tuấn rất gầy & trông yếu ớt xanh xao nhưng tin vui là em đã có thể chạy nhảy bình thường. Ngay khi thấy các anh chị đến, Tuấn đã chạy lại mừng rỡ ôm chầm lấy & khá là dũng cảm khi khoe là sau khi mổ em không còn thấy đau J. Đến 15h chiều cùng ngày, Tuấn đã được đưa về Viện Huyết học & Truyền máu để xét nghiệm & truyền máu thêm

Cảm ơn bạn đọc Tinh tế đã đóng góp & đồng hành cùng Đội TNTN Sông Mã trong suốt thời gian qua. Mỗi người chúng ta không còn nhỏ bé khi cùng góp sức nhau làm một điều gì đó lớn lao. Chúng ta- mỗi người một phần -đã giúp cho một em bé 7 tuổi có tiền để phẫu thuật cắt lá lách, giành lại cho em sự sống. Dù biết quãng đường trước mắt em còn rất nhiều gian nan, hàng tháng em vẫn cần truyền máu để duy trì sự sống nhưng Đội TNTN Sông Mã tin chắc rằng mỗi chúng ta đều cảm thấy ấm lòng hơn khi nhớ đến cậu bé.

Với số tiền quyên góp được là hơn hai mươi sáu triệu đồng, sau khi thanh toán viện phí & các chi phí phụ khác cho Tuấn, số tiền còn lại Đội dự kiến sử dụng để tiếp tục hỗ trợ quá trình điều trị và cuộc sống của em Tuấn.

Mong rằng Đội TNTN Sông Mã sẽ còn được đồng hành cùng bạn đọc Tinh tế trong những chương trình Gửi tấm lòng vàng tiếp theo.

Xin trân trọng cảm ơn !
134 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

n_tienloi
TÍCH CỰC
9 năm
Không dám hứa nhưng chắc tương lai ko xa sẽ làm 1 chuyến hành trình xuyên Việt, vừa biết người biết ta, vừa được tham quan và có thế giúp được 1 vài gia đình quá khó khăn.... Nhận nhiều rồi mà chưa cho đi được...
@n_tienloi me oi con moi hoc lop 11 thoi ak ^^ haizzzzz ko thay 1998 ak bac cuoi vo bung
@dpz1998
n_tienloi
TÍCH CỰC
9 năm
@dpz1998 Hở? Lớp 11 thì lo học đi cháu, lo học, lo công việc đi chứ ở đó mà du lịch.
@n_tienloi hi vọng mong ước của bạn sẽ sớm đc thực hiện
Lâm Dapper
ĐẠI BÀNG
9 năm
Hổ dữ không ăn thịt con, tại sao lại có thể ruồng bỏ đứa con mình sinh nặng đẻ đau ra nhỉ
@coki Thời kim tiền mà bạn
@coki chuyển cho bé 2triệu đồng đi hổ hiền
bonggondkn3
ĐẠI BÀNG
9 năm
@ball_tattoo Nó không ăn thịt nhưng bỏ cho con nó chết đói.
dangphucvn
TÍCH CỰC
9 năm
Xưa nay chỉ có con bỏ cha mẹ, chứ cha mẹ không bỏ con.
Xem ra câu này cổ lỗ rồi :v
@dangphucvn Từ xưa mình đã thấy câu đó chưa chắc đúng, bằng chứng là hiện nay rất nhiều viện mồ côi cũng
Thương mấy em quá
mình đã chuyển vào tk vietcombank 500k, của ít lòng nhiều, mong bé mau hết bệnh 😔
@rain_tvh Cảm ơn bạn. Càu mong điều tốt lành đến với bạn và người thân của bạn.
@rain_tvh b có thể chụp ảnh lại biên lai và cho mình biết tên ko ?
@Mss Tôm Day ban.
soskhanh
TÍCH CỰC
9 năm
Không liên quan lắm nhưng số tài khoản ở BIDV sai hoặc thiếu số rồi. 😁
soskhanh
TÍCH CỰC
9 năm
@magic. Số tài khoản BIDV có 14 chữ số mà bạn.
Mình chuyển tiền bằng ebanking nó không có báo số tài khoản đó là tài khoản đúng.
@magic. TK của BIDV mình ko nhầm là 14 số cơ bạn à !

Kể mà ủng hộ bằng SMS thì AE tinhte sẽ giúp được nhiều hơn nữa !
bonggondkn3
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Ong Khắc Đức Ờ bằng SMS thì ủng hộ chút ít được.
ruacon86
TÍCH CỰC
9 năm
Cuộc đời này ko có sự công bằng kẻ sài ko hết người tìm ko ra,thôi thì mình cũng góp 1 it giúp bé vậy
@Emxinthua.hihi Số tiền trong điện thoại là tiền ảo nên nhà mạng ăn hết 2/3 rồi nhé.
VD bạn ủng hộ 15.000 thì người ta chỉ nhận được 5.000 thôi.
Mình cũng muốn ủng hộ nhưng tại sao không chuyển thằng vào tài khoản của Bác Giêng mà lại vào tài khoản riêng của hội thế?
magic.
ĐẠI BÀNG
9 năm
@HoangNguyen441989 đội mình vô tình gặp Tuấn trong 1 lần đến thăm các em nhỏ tại Viện Huyết học truyền máu, vì hoàn cảnh của em thương tâm quá nên đội có ý tưởng giúp đỡ phần nào cho em. Bác Giêng- bác của em đang chuẩn bị bán nửa thổ đất để có 10 triệu chữa cho em, bọn mình đã xin bác hoãn bán đến ngày 20/11 này, bác đã đồng ý đợi. Vì thé bọn mình mong mọi sự đóng góp của bạn đọc đến kịp thời với Tuấn !!!
robseaag
ĐẠI BÀNG
9 năm
@magic. bác Giêng là bác or bà ngoại bé Tuấn vậy bạn? sao ở trên nói là bà ngoại còn ở đây là bác??
magic.
ĐẠI BÀNG
9 năm
@robseaag Mình xin lỗi, cuống nên gõ nhầm, bác Giêng là bà ngoại của em 😃
hackphone
ĐẠI BÀNG
9 năm
Xin gửi một chút tấm lòng của mình, chúc bé sớm bình phục 😃

magic.
ĐẠI BÀNG
9 năm
@hackphone Cảm ơn bạn nhiều, em Tuấn đang rất cần những tấm lòng hảo tâm như bạn !
hungthieuk
TÍCH CỰC
9 năm
sẽ chuyển qua 1 ít, hy vọng người VN mình sau này ý thức được căn bệnh di truyền này, bệnh này người dân tộc hay mắc phải lắm vì lấy cận huyết thống nhiều.
mình ít khi chuyển tiền, hình như ra atm bấm chuyển qua la ok hả?
magic.
ĐẠI BÀNG
9 năm
@hungthieuk Bạn có thể sử dụng chức năng chuyển khoản của ATM, hoặc ra chi nhánh ngân hàng rồi làm thủ tục chuyển khoản là được. Cảm ơn bạn rất nhiều !
Bọn em cũng chỉ là sinh viên nên gửi lời chúc em mau khỏi bệnh, có nhiều người khác giúp đỡ em. Mong nhiều điều tốt lành đến với em.
magic.
ĐẠI BÀNG
9 năm
@chàng trai cô đơn 95 Chắc bà và em ấy sẽ ấm lòng khi nhận đọc được những động viên này 😃
@chàng trai cô đơn 95 Nếu có nút Like thì tốt biết mấy :p

Sent from my iPad using Tinhte.vn
magic.
ĐẠI BÀNG
9 năm
Đúng rồi đó bạn 😃
Cảm ơn bạn rất nhiều ạ
vydaubac
ĐẠI BÀNG
9 năm
Đã ủng hộ em! Chúc em may mắn!
magic.
ĐẠI BÀNG
9 năm
@vydaubac Cảm ơn bạn nhiều, em Tuấn đang rất cần những tấm lòng hảo tâm như bạn !
thaidk
ĐẠI BÀNG
9 năm
Mình cũng đã gửi 1 chút vào tk vcb.
Chúc cháu nhanh bình phục
magic.
ĐẠI BÀNG
9 năm
@thaidk Cảm ơn bạn ! Bạn có thể chụp lại nội dung chuyển khoản hay nhắn tin tên tài khoản, số tiền chuyển cho mình để lập danh sách tài trợ được không ạ
Chúc bạn những điều tốt lành nhất !!!
thaidk
ĐẠI BÀNG
9 năm
@magic. da nt cho ban
Mình mới đi quay ở huyết học trung ương làm phim tài liệu về truyền máu cũng gặp mấy cháu bị tan máu. Nói chung là khổ lắm bị bệnh này xác định là cả đời ko bao jo khỏi. Mà chi phí cũng ko phải rẻ gì đâu. Thấy các cháu vài tháng tuổi bị mà sót lắm. Mọi người có lòng thì đi hiến máu nhân đạo cho các cháu có máu để lọc như thế là tốt nhất đấy. Ko thì làm từ thiện phát quà cho các cháu cũbg đc. Bên hãng ohim tài liệu bọn e cũng mới làm từ thiện và hiến máu hôm nay đó.
Sáng mai chủ nhật ngân hàng không làm việc, hẹn mốt vậy 😁
Còn rất nhiều mãnh đời bất hạnh ngoài kia! Mong đất nước phát triển đi lên tích cực để an sinh xã hội ngày càng tốt hơn!
http://www.yan.vn/hinh-anh-cam-dong-ve-chien-binh-ti-hon-40201.html
saiback
CAO CẤP
9 năm
Mềnh có cái phiếu hồi đi hiến máu được tặng mà không biết vứt đâu rùi. Đã ck ủng hộ
magic.
ĐẠI BÀNG
9 năm
@saiback Cảm ơn bạn rất nhiều. Tuấn đang cần nhiều những tấm lòng hảo tâm như bạn 😃
bit701
ĐẠI BÀNG
9 năm
Mình vừa ck vào tk vcb 200k. Chúc e mau khoẻ, chị mình cũng bị bệnh này lên mình rất hiểu.
magic.
ĐẠI BÀNG
9 năm
@bit701 Cảm ơn bạn ! Bạn có thể chụp lại nội dung chuyển khoản hay nhắn tin tên tài khoản, số tiền chuyển cho mình để lập danh sách tài trợ được không ạ
Cũng mong phép màu sẽ đến với chị gái bạn 😃
@bit701 b có thể chụp lại biên lai chuyển tiền và cho mình biết tên dc ko ?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019