Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Hà Nội đêm pháo hoa - Ảnh chụp bằng điện thoại !

Nokfev
11/10/2014 15:15Phản hồi: 209
Hà Nội đêm pháo hoa - Ảnh chụp bằng điện thoại !
Hà Nội 10-10-2014 trăng sáng và bầu trời quang đãng !
Xin chia sẻ cùng các bạn những hình ảnh từ đêm pháo hoa kỉ niệm 60 năm ngày giải phóng thủ đô 10-10-2014 tại Hồ Đền Lừ - Hà Nội . Ảnh do mình chụp bằng chiếc điện thoại vang bóng 1 thời của NOKIA - NOKIA 808PW !
Anh em nào có ảnh chụp từ điện thoại thì cùng chung vui và chia sẻ kinh nghiêm với mọi người luôn nhé !

Và một chút kinh nghiệm chụp pháo hoa mình học được từ các bác, các anh chị đi trước , từ internet và thực tế của mình cũng xin chia sẻ tới mọi người !
1 Chọn địa điểm chụp :
- Đầu tiên các bạn cần quan tâm tới hướng gió vì pháo hoa sẽ kèm với rất nhiều khói
Nếu hướng gió thồi từ phía pháo hoa tới chỗ bạn thì bạn sẽ bị khói che mất tầm nhìn
Nếu ngược lại bạn sẽ không chụp được hết vệt đuôi của pháo hoa , nền trời sẽ là nền khói màu và ảnh không đẹp

Tốt nhất là chọn hướng gió tạt ngang

- Vị trí chụp không nên quá gần với điểm bắn sẽ làm khung hình bị hạn chế và những quả nổ tầm thấp sẽ che mất những quả tầm cao

Nên cách từ 500m với điểm bắn tầm thấp và 1000m với điểm bắn tầm cao

- Vị trí chụp cần thoáng đãng và thuận tiện cho việc kê tripod và thay đổi góc chụp nếu cần (rất có thể gió sẽ đưa pháo hoa vào vị trí bị cây hay cột điện che khuất và bạn cần chạy ra chỗ khác thật nhanh )

Nên chọn vị trí thoáng đãng và không có quá đông người

2 Dụng cụ cần thiết :

- Tripod là không thể thiếu vì pháo hoa thường cháy trong vóng 2-5s và bạn cần ghi lại ít nhất 3s đẹp nhất
- ND filter nên có với những máy không có ND tích hợp sẵn và không hạ thấp được ISO vì pháo hoa rất sáng có thể sẽ làm ảnh bị cháy
Nếu không có tripod các bạn có thể cố định điện thoại bằng nhiều cách (ví dụ dép chẳng hạn) 😃

Quảng cáo

3 Quá trình chụp :
- Setup máy :
* Nên chọn mức ISO thấp nhất máy có thể đạt tới
* Chọn thời gian phơi sáng khoảng 3s (không nên quá lâu vì có thể các quả pháo kế tiếp sẽ làm rối khung hình)
* Cân băng trắng nên chọn auto vì pháo hoa có rất nhiều màu sắc
* EV tăng hay giảm tùy theo hoàn cảnh thực tế
* Chọn chế độ chụp tự động khoảng 3s - 5s 1 tấm hoặc canh theo tiếng bắn, sau khi bắn 1-2s thì bấm chụp (cần phân biệt tiếng nổ của pháo khi được bắn và tiếng nổ trên không)
* Không nên căn khung hình quá sát (cứ để rộng rãi rồi crop sau)
* Tranh thủ tập trung điều chỉnh máy ảnh trong khoảng 2-3 phút đầu tiên trước khi để máy chụp tự động và chờ những loạt bắn đẹp nhất diễn ra
Và quan trọng nhất là chụp thật nhiều ảnh , nhiều hết mức có thể để chọn ra một số anh đẹp

4 Hậu kì :

Quảng cáo

Cái này tùy vào các bạn miễn sao hình ảnh đẹp hơn trong mắt mọi người là được !

Chúc các bạn có thật nhiều ảnh đẹp trong những đêm pháo hoa nhé !

P/s :
Ảnh đều được mình chỉnh sửa bằng apps Fotor !
Link ảnh gốc : https://www.flickr.com/photos/126512337@N05/sets/72157650006108792/

ph28.jpg ph4.jpg ph5.jpg ph6.jpg ph9.jpg ph10.jpg ph15.jpg ph16.jpg ph17.jpg ph18.jpg ph20.jpg ph23.jpg ph30.jpg ph31.jpg ph32.jpg ph33.jpg
209 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

DSLR sắp bằng 808 rồi
@Nokfev Qua chút đỉnh đi. Hổng có qua thì đâu có dzui.

Nếu ông chụp bằng Note 4 thì còn đẹp hơn nhiều lần.

(Seeder nói, tui chỉ lồng tiếng thôi nghen) =))

Cuối cùng, hình ông chụp đẹp và công phu quá. Khâm phục!
@Ảo Ảnh ảnh này còn lâu sánh bằng DSRL nhá :v
@Mr.vănTrường bắc ấy giỡn thội bn =))
đúng là qua tay ng chụp ảnh có khác...đẹp thế....:v
koller1994
TÍCH CỰC
9 năm
Chất lừ, đúng là hàng nokia có khác
Bác học ở đâu thế. Chụp đẹp qaaa
thamlenhu
TÍCH CỰC
9 năm
quá đẹp so với tiêu chuẩn
Tự nhiên buồn buồn đem pháo ra bắn chơi vậy à?
ngon 😃
Hồ Văn Quán - Hà Đông @@
@Bùi Thiện FTI ảnh của bác ms gọi là tinh tế :v
@Bùi Thiện FTI Bức ảnh này mà đưa đi cổ động chương trình phát triển dân số thì tuyệt .
@Bùi Thiện FTI bức này trông như cảnh " thiên binh" tấn công chị hằng ấy nhể 😆)
nguyensyky
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Bùi Thiện FTI :v đây mới là nghệ thuật
Nokia 808 mình thích nhất cái mầu đen kịt của màn đêm....Mấy ảnh này chắc do ánh sáng pháo hoa nên chưa thấy tấm nào đạt mầu đen đó....:p:p:p. Thích nhất những bức ảnh Firework and Moon.
hongtien8800
ĐẠI BÀNG
9 năm
Dữ dội quá dữ dội. 808 vẫn là đỉnh cao camera phone, chưa có đt nào vượt qua chất lượng ảnh, kích thước cảm biến và số chấm của nó. Chụp ra quá dữ dội.
@hongtien8800 bác nói như đúng r =)) lu 1020 cho thú ăn à
hongtien8800
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Trần Võ Minh Hậu Kích thước cảm biến 1020 nhỏ hơn 808 nhé. Cảm biến 808 thậm chí còn lớn hơb máy ảnh phổ thông nữa bạn. Mặc dù bằng chấm nhưng khi xem ảnh mình đánh giá độ chi tiết của 808 cao hơn bạn à. Có xem ảnh gốc của 2 máy r.
bác chụp đẹp quá.
longxek8x
ĐẠI BÀNG
9 năm
Ảnh đẹp 😃 mình ko có tripod cho điện thoại nên ko chụp được, đành phải chụp bằng máy ảnh 😁 góp vui 1 cái vừa chụp tối qua.

hébergeur d images gratuit
[/url][/IMG]
@longxek8x đẹp quá bác ợ. @@ đúng là khỏanh khắc
HTC G1
ĐẠI BÀNG
9 năm
808 bá đạo nhất roài
Chụp bằng dt thôi mà :eek:
Có cần phải ĐẸP thế ko...??? :rolleyes:
ksl0v3
ĐẠI BÀNG
9 năm
="Bùi Thiện FTI, post: 43421012, member: 1869822"]Hồ Văn Quán - Hà Đông @@
View attachment 2774946 [/QUOTE]
Nhìn như con trung tình ý
@ksl0v3 Nhìn như con trung tình ý[/QUOTE]
Vãi cả bác = ))
đúng là cảm biến bự, chụp chất ảnh đẹp kể cả trong đêm 😁 cho mấy cái full ko crop để anh em chiêm ngưỡng
minhquan85
ĐẠI BÀNG
9 năm
Bác ơi cho em đổi ngang 5s lấy 808 nhé 😁
@minhquan85 Đổi luôn...bán đi dư sức mua vài con 808
Titaner
CAO CẤP
9 năm
@minhquan85 Đổi ngang ko ? Hay nổ theo pháo 😃
T'zLDK
ĐẠI BÀNG
9 năm