Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

HD tăng tốc và giảm hao pin cho iDevices iOS 4, 5, 6, 7.x - Fix lỗi treo táo - Nâng hạ baseband 3GS

homlee
25/7/2010 1:47Phản hồi: 6.009
6.009 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

3GS có thêm 3 daemons : com.apple.spd, com.apple.voiced và com.apple.VoiceOverTouch. Có lẽ với IOS 4.x , spd này chỉ hổ trợ với Multitasking mà 3G không được cung cấp theo ngầm định của Apple. Điều khác nữa là đối với 3G có 2 daemons khác tên : com.apple.fairplayd.N82.plist, com.apple.securekeyvaultd.N82.plist còn 3GS có tên khác : com.apple.fairplayd.N88.plist, com.apple.securekeyvaultd.N88.plist. Con số N88 này chỉ số Platform Code của 3GS : N88ap, 3G : N82ap, iPhone 4: N90ap, iPod 2G : N72ap, iPod 3G : N18ap. Như vậy iPhone 4 sẽ có 2 daemons được gắn theo Platform code là com.apple.fairplayd.N90.plist, com.apple.securekeyvaultd.N90.plist ..tương tự ipod cũng vậy. Như vậy chứng tỏ so với OS 3.x, IOS 4.x sẽ hơi khác với từng loại iPhone , iPod.

Điều thú vị là ultrasn0w version mới nhất 1.1-1 nhúng sẳn ở trong mobile substrate tại daemons com.apple.commcenter còn với version cũ hơn là 0.9.3 chỉ nhúng riêng ultrasn0w và mobile substrate trên com.apple.commcenter.
Vậy là homlee phải tiến hành fix launchdaemons trên 3G và 3GS riêng biệt rồi 😃
Bạn dựa trên launchdaemons gốc 3G của mình post để fix cho a e sử dụng với.
Thx!
mình cũng dùng 3G/8G World len iOS4.0 chậm dã man,sạc pin cả đêm sáng ra gọi vài cuộc nhắn tin mất 40% pin OMG phát bực luôn.
@ MinhTommy

Bạn đang sử dụng 3G world thi yên tâm lên 4.0.2 luôn đi.Fix được khá nhiều lỗi trên OS 4.0 mà Bạn đang sử dụng đó 😃
jaibreak nó bằng redsn0w 0.9.5 b5-5 là có Cydia để sài rồi lưu ý lúc jaibreak chỉ nên chọn cài Cydia, enable battery percent thôi, đừng chọn enable wallpaper/homescreen và multitasking nhé vì nó nuốt RAM lắm 😁
3GS world lên 4.0.2 hình như chưa jb được phải không bạn?
Ah,chủ topic ơi,cho em hỏi tí,sao em down hoài kg được file "Launchdaemons.fix.zip"?
Đúng rồi Bạn nên nằm im 1 chỗ đi nếu còn muốn sử dụng Cydia.Hiện tại chưa có tool jaibreak cho 3GS và I4 nếu lên 4.0.2
Link "Launchdaemons.fix.zip" cho Bạn đây 😃
http://www.mediafire.com/?8wi1zk57p0kcqz2
Hi,thanks rất nhiều.Mình vừa test bước 10,sau khi chép file gốc lại,reboot ip thì kg hiểu tại sao lại rơi vào safe mode.
reboot lần nữa,tới giờ chưa có gì.
Còn đây là file mình đã lấy ra được,chủ topic và mọi người xem giúp nhé.
http://www.mediafire.com/?qtjbn0nwlaph2k8
- Iphone 3G, 3GS Lock, World : Launchdaemons.fix.zip
cho e xin link file này cho ip 3g lock os 4.0.2 với ạ😔
Hiện tại trên Launchdaemons có khác nhau giữa 3G - 3GS và I4 nên Bạn tạm thời chờ để Homlee check và Fix lại nhé.
Link homlee post mình thấy đúng cho 3GS còn với 3G thì ko thấy vài file *.plist như trên 3GS
Nếu muốn thử thì link của homlee post lần trước và mình cũng đã thử đây :
http://www.mediafire.com/?8wi1zk57p0kcqz2
Kết quả phân tích file log :
- Trên máy cài đặt các apps trên Cydia sau: WinterBoard, SBSettings, Activator, biteSBarClient, iPhoneDeliveryMS, Open SSHD. Mobile Substrate.
Nên xóa Winterboard vì app này gây nên tình trạng safe mode vì hiện chưa tương thích IOS 4.x. Xóa luôn Open SSH vì rất dễ các spyware hay hacker xâm nhập hệ thống nếu không đổi password hệ thống, khi nào dùng thì cài lại.
Một số apps trên Cydia chưa tương thích IOS 4.x , lỗi hệ thống , phát sinh safe mode. Chờ khi nào có phiên bản mới rồi hãy cài đặt. Nếu muốn test hay dùng thử thì cài đặt sử dụng cho biết.
Hiên tại Mobile Substrate đã được Saurik nâng cấp tương thích IOS 4.x

Nói thêm MobileSubstrate là một tập hợp file hệ thống chia sẻ các thư viện động (dylib. tương tự như Windows .DLLs), cho phép các nhà phát triển tạo ứng dụng mở (extend programs) can thiệp sâu vào hệ thống mà bình thường không thể làm được vì các file thư viện của Apple đã mã hóa không thể de-assembler được.

MobileSubstrate, được viết bởi Saurik, là một thành phần cần thiết của nhiều ứng dụng trên Cydia : WinterBoard, QuickGold, SBSettings, Five Icon Dock, Clippy, Backgrounder...
Cho mình hỏi,kg biết nên gỡ app nào ra vậy bạn? Mình cũng kg dám cài nhiều,dòm trước dòm sau coi có hỗ trợ os 4 kg rồi mới dám cài.mà cũng chỉ cài những cái cần thiết,nhưng nếu gây safe mode thì đành gỡ ra vậy.
Winterboard cài vì tìm mãi kg biết nên để mấy cái uiimage vào đâu cho nó hoạt động.😔 ,những file khác thì có,UI thì lại kg,rõ chán.
Rất cám ơn đã ktra giúp.
Hầu hết các apps sử dụng MobileSubstrate (như liệt kê ở trên) đều có khả năng gây ra Safe Mode nếu không tương thích . Bởi vì MobileSubstrate gồm có 3 thành phần chính : MobileHooker, MobileLoader và safe mode, mà MobileHooker yêu cầu phải thực hiện kernel patch trên IOS 4.x. kernel patch đã được thực hiện sẳn trên FW Custom IOS 4.x, Redsn0w. Cho nên các iphone sử dụng jailbreakMe chú ý, vì các apps này rất dễ gây safe mode khi cài các apps sử dụng MobileSubstrate. Ổn định nhất nên dùng các FW Custom IOS 4.x vì đã kernel patch sẳn.
Quá rõ ràng và rành mạch đọc bài của Bạn lúc nào cũng thấy thích 😃
Mở mang thêm hiểu biết và kiến thức được nâng cao.

P/S : Homlee Fix cho 3G iOS 4.x cài vụ launchdaemons luôn giúp mình nhé, thx!
Hiện tại file attached bước 5 bị die rồi đó homlee.
em không hiểu sao đã làm như bác mà con ip 3g 8gb lock của e chạy vẫn hơi giật😔 sáng ngủ dậy mất 10% pin mặc dù không để j chạy ngầm:-s trong khi 3.1.3 e để cả 3g sáng dậy không tụt tý j:(((((((( các bác cho e cao kiến với:(((((((((((
Của mình ko bị như thế, có thể tool unlock vẫn chưa thực sự tốt gây nên theo như dev-team thông báo nên họ đã update ultras là vậy đó.
Bạn có cài nhiều app trên Cydia ko?mình thấy SBSetting là cái nuốt RAM và pin cũng kha khá đó nên chú ý với nó 😃
ah e có cài sbsetting:| tren cydia e cài iprotect , iblacklist , ifile , bitesms , winterboard, ztoggle , hình như chỉ có thế 🤔 bác có nick yh không để có j e pm hỏi cho tiện:-s không chịu nổi nhiệt nên e lại về 3.1.3 rồi😔 mặc dù vẫn muốn ở 4.0:((((((((
Bạn remove bớt vài app đi, đơn cử như SBSetting, winterboard sẽ có tác dụng đó.Máy của Bạn là 3G thì mình khuyên Bạn up lên 4.0.2 gốc luôn đi.
Sau khi jaibreak bằng reds 0.9.5 b5-5 thì cài ipro, iblac, ifi, bite là ok rồi.
Lưu ý lúc jaibreak đừng chọn enable multitasking và homescreen/wallpaper nha.
Hạ Fw luôn gây ra nhiều phiền phức của sóng sánh nên Bạn chú ý.
Đây là link download daemons đang test :
iPhone 3G :
LaunchDaemons.3G.fix.zip
iphone 3GS :
Launchdaemons.3GS.fix.zip

Loại bỏ các dịch vụ không cần thiết của Lockdown , copy replace file services.plist vào thư mục System/Library/Lockdown/ ( Nhớ copy file gốc services.plist vào PC để backup)
Loại bỏ Lockdown trên 3G luôn sao homlee?
Bạn fix link cho 3G theo file gốc mình up cho Bạn?
Bạn ơi link hỏng rồi! Bạn up lại được không? Thanks!
bài viết hữu ích quá,nhưng theo em 3G cứ để 3.13 thôi,lên 4.0 có tối ưu rồi vẫn thấy chậm lắm
Không phải loại bỏ Lockdown , mà loại bỏ một số dịch vụ của lockdown quản lý. Lockdown rất quan trọng nó quản lý active iphone để vào Springboard đó nên không thể remove cái này được. Bạn up services.plist của 3G để fix thử.
Fix lần này có ảnh hưởng j đến Skype nữa ko homlee?
Tối nay mình sẽ fix thử rồi sáng mai sẽ phản hồi lại cho Bạn 😃
Đã Fix xong trên 3G trước mắt test các app work tốt ko trục trặc vẫn còn 1 số app nữa phải test tiếp xem sao.
Pin sẽ có phản hồi sau khi sạc đầy tối nay.
Đã up services.plist chưa thấy problem j cả 😃
Mình xem qua các file plist Bạn đã Fix mặc dù ko hiểu hết về lệnh 😔
Bắng cách test nào để biết file plist mình fix đó có thật sự ổn định và ko ảnh hưởng đến các file trong hệ thống vậy homlee ? Làm thế nào để biết các tác vụ trên các file plist ko cần thiết cho nó chạy để mà disable nó (ko phải delete như 1 số hướng dẫn khác).Mình thấy các file plist có liên quan đến nhau khi xem trong file, cụ thể nó sẽ gọi ra file plist nào khi cần Start tác vụ trên file đó.Trên 1 thư mục Launchdaemons có tới 80 file thì quả thật lọc ra khoảng 36-37 file để edit và Fix lại cũng phải mất thời gian nhỉ.
Do mình làm bên CNTT nên cũng khoái mấy cái vụ nghiên cứu và chia sẽ này của Bạn 😃

Sau khi Fix, sạc đầy đt để từ 10h tối hôm qua đến 8h sáng hôm nay, nghe 1 cuộc đt lúc 7h30 sáng lướt net khoảng 25' mất hết 3% pin 😁
Hiện tại các app đều work tốt sau khi Fix.
Cám ơn bạn đã nhiệt tình giúp đỡ cho topic này được hoàn thiện và tốt hơn. Thật sự cấu trúc hoạt động iPhone dựa nguyên tắt tương tự Unix. Trình tự iPhone hoạt đông như sau : bootrom > LLB > iboot > kernel > launch daemons. Do vậy thay đổi các daemons chỉ ở lớp phần mền thôi nên không ảnh hướng đến phần cứng. Nói đến phần launch daemons, các daemons này sẽ đảm nhận các thành phần chính của iphone như điều khiễn cuộc gọi, mạng 3G, Wifi, Bluetooth , phần thiết bị audio, video, hiển thị giao tiếp người dùng Springboard ... rất nhiều chức năng khác nữa. Một số các daemons này được chạy thường trú trên bộ nhớ và chiếm một phần của bộ nhớ, nó được điều khiễn bởi launchd, và một số khác không được tải trên bộ nhớ , đợi khi nào có ứng dụng nào đó yêu cầu , launchd sẽ call các daemons hoạt động và đến khi nào xong tác vụ nào đấy , launchd sẽ gửi một tín hiệu Sigkill để end daemons này để giải phóng bộ nhớ. Do vậy mình mới nghĩ ra một cách để fix một vài daemons không cần thiết mà đang chạy thường trú trên iphone , để khi nào launchd call daemons nó sẽ tự động tải trên bộ nhớ , bình thường cưỡng bức nó ở chế độ chờ. Còn các damons quan trọng nhất không fix được vì nó liên quan đến xử lý cuộc gọi, active Springboard : com.apple.CommCenter, com.apple.mobile.lockdown... và không thể để nó ở chế độ chờ được vì không thể nhận cuộc gọi khi đang ở standby mode cho nên các daemons quan trọng không đụng đến. Một phần quan trọng nữa là Mobile Substate được nhúng vào rất nhiều daemons, nên chiếm nhiều bộ nhớ, mà loại bỏ nó thì các ứng dụng apps (.deb) không chạy được nên mình loại bỏ hết chỉ nhúng vào Commcenter và Springboard.
Sau đây là link download daemons loại bỏ luôn Mobile substrate trên commcenter vì có thêm file com.apple.CommCenter , bạn test thử : LaunchDaemons.3G.World.fix.zip , chỉ khác với phần của iphone 3G lock là không có file com.apple.CommCenter (để giử nguyên trên iPhone không replace): LaunchDaemons.3G.Lock.fix.zip. Bình thường nếu sử dụng các apps dạng .ipa thì sau fix daemons chắc chắn không vấn đề nhưng nếu sử dụng các apps dạng .deb (Cydia) thì liên quan đến Mobile subtrate nên loại bỏ nó hết thì sẽ ảnh hưởng nên chỉ giử lại trên Springboard với lần test lần này.
Thay đổi thời gian auto-lock là 35 giây : copy com.apple.springboard.plist vào thư mục var/mobile/Library/Preferences/
Lần trước mình nhớ ko lầm là sau khi Fix daemons loại bỏ luôn Mobile substrate thì 1 vài ứng dụng trên Cydia ko sử dụng được đó, chẳng hạn như mQuickDo - biteSMS, mcleaner.
Như vậy mình sẽ test với LaunchDaemons.3G.World.fix.zip thôi đúng ko.
Hình như lần trước Fix thời gian Auto lock là trên file general.plist tại thư mục : Applications/Preferences.app/ của iphone
Để thử xem thế nào rồi phản hồi lại cho Bạn 😃
có cách nào để cài nocyfresh trên os 4.0.2 k bạn 😔
add repo trên Cydia : repo.modyouri.com.
tình hình là em lại mò lên os4.0.2 bây h thôi 😔 vì xuống 3.1.3 nhưng baseband vẫn 5.13.04 nên vẫn tốn pin lắm:((((((((((((((trứoc ở 313 e ngủ dậy không mất tí pin nào:-s thế mà về lại mất tận 13%:((((((( khác j ở 4 đâu:((((((((
Giải nén file zip dưới đây và dùng iphone folders (win 32bit) copy tất cả các file tại thư mục LaunchDaemons đã giải nén đè lên (replace ) các file đã có trong thư mục của iphone: System / Library / LaunchDaemons/. Nên đọc kỹ và copy thật chính xác theo từng loại iphone. Trước khi copy nên thực hiện backup các file daemons gốc từ iPhone vào máy tính.
iphone 2G,3G, 3GS Lock OS 3.x : LaunchDaemons.OS.3x.Lock.fix.rar
iPhone 2G,3G, 3GS World OS 3.x : LaunchDaemons.OS.3x.World.fix.rar
em đã làm theo cách của bác😁 để theo dõi xem ntn:-s chứ baseband 5.13 về 3.1.3 tốn pin quá bác ạ😔 không thì lại mò lên 0s 4.0.2 vậy:-s
Coi trên file com.apple.springboard.plist gốc thấy đến 72 line, homlee fix lại còn 58 line 😃
Lần trước Fix thời gian Auto lock trên file general.plist tại thư mục : Applications/Preferences.app/ nữa phải ko homlee.
e làm theo cách của bác rebbot xong ăn táo rồi😔(((((((((((((((((

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019