Hệ thống phát hiện kẻ địch mới trên trực thăng chiến đấu Apache

TDNC
3/5/2011 10:42Phản hồi: 108
Hệ thống phát hiện kẻ địch mới trên trực thăng chiến đấu Apache

Hiện nay, các máy bay trực thăng chiến đấu Apache đang dùng hệ thống cảm biến âm thanh để khi ở đâu xảy ra tiếng súng nổ, nó sẽ khoanh vùng khu vực đó lại để tìm kiếm kẻ địch. Nhưng nhược điểm của hệ thống này là khu vực được khoanh vùng quá lớn, bằng mười lần kích thước của một sân bóng đá nên gây khó khăn cho quá trình xác định vị trí kẻ địch. Vì thế mà quân đội Mỹ đang tiến hành phát triển một hệ thống định vị kẻ địch trên mặt đất mới có tên Ground Fire Acquisition System (GFAS), dùng camera hồng ngoại để xác định vị trí của kẻ địch thông qua tia chớp lóe ra từ họng súng của chúng. Với hệ thống này, Apache sẽ có thể khoanh vùng vị trí của kẻ địch lại xuống một phạm vi hết sức lý tưởng đó là còn 5 mét.

Camera hồng ngoại của GFAS có thể làm việc cả ngày lẫn đêm, xác định được vị trí của phát súng thuộc góc nhìn 120 độ và khoanh vùng vị trí kẻ địch trong vòng 5 mét. Tốc độ định vị của nó thậm chí còn nhanh hơn cả hệ thống cảm biến âm đang được sử dụng hiện nay. Một ưu điểm nữa của GFAS đó là nó dễ dàng được tích hợp vào hệ thống liên lạc hiện tại. Khi phát hiện phát súng nổ, ngoài việc hiển thị vị trí tiếng súng lên màn hình của phi công, nó còn có thể thông báo vị trí cho các máy bay chiến đấu khác, các đơn bị bộ binh cũng như gửi thông tin về cho trung tâm chỉ huy tác chiến. Có lẽ từ nay nếu ai đó muốn dùng súng để bắn vào một chiếc Apache thì phải suy nghĩ thật kỹ trước khi nhận thấy có một quả tên lửa bắn ngược lại về phía mình.

AH-64 Apache là máy bay trực thăng tấn công của Lục quân Hoa Kỳ, thế hệ kế tiếp của máy bay trực thăng Bell AH-1 Cobra. Nó được thiết kế bởi hãng Hughes, sau đó được phát triển bởi hãng McDonnell Douglas và hiện tại được sản xuất bởi Boeing. Đây là loại máy bay trực thăng tấn công có 2 chỗ ngồi, được đẩy bằng 2 động cơ tua-bin. Nó được trang bị một khẩu pháo M230 cỡ 30mm đồng thời mang cả tên lửa và rocket ở cánh phụ của nó.

AH-64 là loại máy bay trực thăng hoạt động ở mọi địa hình, có khả năng hoạt động cả trong ngày lẫn đêm. Trong điều kiện thời tiết bất lợi, phi công sẽ dùng mũ có gắn hệ thống quan sát riêng để thuận lợi cho việc chiến đấu. Apache cũng được trang bị một số loại thiết bị điện tử hàng không mới nhất như hệ thống thu nhận mục tiêu, hệ thống nhìn đêm của phi công (TADS/PNVS), hệ thống định vị vệ tinh toàn cầu (GPS).

Hỏa lực của AH-64 Apache: 1 khẩu súng máy 30mm, 1.200 viên đạn. 4 ống phòng tên lửa dưới cánh mang theo các tên lửa AGM-114 Hellfire, AIM-92 Stinger, Hydra 70, AIM-92 ATAS.

Theo Engadget
108 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

maxivit
ĐẠI BÀNG
13 năm
anh hoa kỳ toàn hàng khủng
n.kien
TÍCH CỰC
13 năm
Bao giờ Việt Nam mới có những đội máy bay như thế này nhỉ 😔
rõ ràng là......k bao giờ:( , ./.
thế bác thích thì cứ nhịn đói là mua được thui,nothing impossible
bác đúng là biết suy nghĩ
cả dòng họ bác nhịn đói cả đơi mua nỗi 1 phần nhỏ của nó k, suy nghĩ đi!
haha cứ để đó,rùi vn sẽ có, nguyên tắc số một trong cuộc sống" không bao h coi thường bất cứ điều gì ,điều đơn giản nhất đôi khi lại là cái giết chết bạn trong nháy mắt" 1 chiếc apache block 3 bây h giá là 18.480.000 USD trong khi 1000 năm thăng long là 2 tỉ USD thưa bác bác mới là người khong biết suy nghĩ nhưng VN ko mua vì VN thich hàng của Nga hơn nên mua MI-Hind rùi bác ah,bác biết giá 1 chiếc SU-27 ở sân bay Biên Hòa giá bao nhiu ko và gian S-300 PMU1 giá bao nhiêu không ,toàn suy bụng ta ra bụng người ?
Mình rất thích Apache, khả năng cơ động cao, có thể ẩn nấp trong các rừng cấy thấp, vũ khí, hệ thống hiện đại. -> Rất thích quân sự của Mỹ
DragonVct
ĐẠI BÀNG
13 năm
Nhìn là thấy sướng rùi! Chỉ khi nào nó dí mình thì mới ko mê nữa thui!
phamthuc91
ĐẠI BÀNG
13 năm
thật là khủng khiếp....
D. lu
ĐẠI BÀNG
13 năm
Càng ngày Mỹ càng chế tạo ra những vũ khí giết người kinh khủng hơn, giờ biết trốn đâu cho an toàn bây giờ nhỉ....? Híc híc....!
sinta
ĐẠI BÀNG
13 năm
bác sống ít có hiền lắm hay sao mà phải trốn. 😁 Cứ vô tư mà sống tới số là đi thôi. Bộ bác tưởng trốn là hok chết àh. :eek:
lordship
ĐẠI BÀNG
13 năm
theo tài liệu đọc đc: em này có khả năng chống đạn rất tốt, có khả năng chống súng 12.7mm. khi máy bay rơi, không bị gãy đôi, phi công ngồi yên thì tỉ lệ sống là 90%.
1200 viên đạn :eek:.Cái máy này mà bắn thì chả khác j máy rải lúa nhi ?
Lạ 1 điều là cái cảm biến hồng ngoại này người ta biết đến đã lâu và đã sử dụng trong nhiều lĩnh vực, thế mà bây h nó mới được áp dụng trong kĩ thuật quân nhỉ?
vẫn thua du kích của ta thoy, chuyển sang dùng giáo mác, cung tên thì có mà định vị mục tiêu bằng răng =))
Ravine
ĐẠI BÀNG
13 năm
Ừ, mẹ chui xuống hầm vệ tinh nó còn quét được ... giáo mác cung tên giống đánh nhau trong Avatar quá !
newstar
TÍCH CỰC
13 năm
Toàn công nghệ khủng. Anh Apache này hôm trước đậu trên nóc nhà bác Binladen đây mà.
ko phải đâu bạn ơi. nếu mình không nhầm thì đậu trên nhà bác Bin là Black Hawk ( AH60 ) cái đó mới chở quân được chứ ( nếu đã xem qua phim Black hawk down )
zomano
TÍCH CỰC
13 năm
cầm súng nên bắn nó thì phải suy nghĩ là sẽ có 2 quả tên lửa bắn lại,nếu thế thì cứ nằm yên chờ chết ah,hãi với vũ khí của mỹ thật.
pro quá, thế này có mà áp dụng lối đánh du kích bằng niềm tin rùi
Thế này thì du kích Việt Nam chỉ có ĐIKCĐ
Trung Quốc gọi Mỹ chỉ là Cọp giấy thôi, đừng lo.
Đã đi bộ ngoài ko gian, đã có máy bay tàn hình như F22, đã có tên lửa tiêu diệt HKMH. Chúng ta sẽ dc người anh em bảo vệ.
Bác galabuon chém gió tếu táo vậy thôi, chứ ai mà chẳng biết thằng Tàu Khựa là cái loại sẽ "thịt" "anh em" của nó trước tiên! Em chả muốn làm "anh em" với thằng đới, sợ nhắm 💀
peniser
ĐẠI BÀNG
13 năm
Thằng này đúng là con lai Tàu rồi ... chắc bố hay mẹ là khựa thì phải... đọc cái comment sặc mùi bán nước ...
Supporters
ĐẠI BÀNG
13 năm
Nó bảo vệ cho Hoàng Sa và Trường Sa ah. Cám ơn nó trước đi bợn. :spin::spin:
@tienvinh137 đồng í với bác này .
sinta
ĐẠI BÀNG
13 năm
Lạ nhỉ. Sao báo đưa tin 12 thằng SEAL trên chiếc Apache đột kích vô nhà anh Bin mà.Sao ở đây bảo nó chỉ chở đc 2 người. Phiên bản Apache xài Rom khác hả các bác. 😕
vtdoan
ĐẠI BÀNG
13 năm
Trực thăng dùng trong chiến dịch tiêu diệt Bin Laden là Black Hawk chứ ko phải Apache
4 chiếc Blackhawk ghé thăm nhà anh Bin chứ ko phải Apache nhé
cod_long111
ĐẠI BÀNG
13 năm
SEAL 12 đc chở bằng BlackHawk mà bác chứ đâu phải bằng Apache đâu mà bác =,=
sinta
ĐẠI BÀNG
13 năm
báo đưa tin mà bác. bởi zậy nên em mới thấy lạ.

---------- Post added at 06:30 PM ---------- Previous post was at 06:24 PM ----------

Nước ngoải vũ khí quá hiện đại em nghĩ Việt Nam nên chế tạo súng nước cao xạ. Bắn một phát chập mạch hết. Thế là tiêu.
@sinta Bác nhầm apache vs black Hawk rồi.Hum bữa Cross fire nhà binladen là 1 em Chinook,2 em Black Haw hình như là UH-60XXX đời mới.
Còn đời cũ tiêu biểu vừa tải lính,Pháo,Tấn công là

UH-60L

UH-60M ImageUploadedByTinhte.vn1343205989.818632.jpg
Chắc phải bắt chước anh Rambo chơi Cung Tên bắn Rocket, Tên Lửa vào apache quá 😁, tên lửa thì sau khi rời khỏi cung 1 lúc mới khai hỏa ở đuôi nhé :D
bjack
ĐẠI BÀNG
13 năm
Cái bánh máy bay xấu quá ....!
funny0208
TÍCH CỰC
13 năm
quân đội VN ko hề yếu đâu các bác ạ 😃
gnoudman
ĐẠI BÀNG
13 năm
Có yếu đâu...nhưng mà để cho tàu của "người anh em " bắt hết tàu cá nọ đến tàu cá kia ngay trên biển của mình mà có hó hé gì đâu...thế nhưng tàu cá của người anh em dạo choi trên biển của mình, đuổi ngư dân của mình thì cũng chỉ phản đối trên báo đài thôi ... Cái này không gọi là yếu, mà là biết mình biết ta...tránh voi chẳng xấu mặt nào thôi...bác nhể...hê hê ....
Không công bố không có nghĩa là mình không làm gì đâu bác ợ😃
gnoudman
ĐẠI BÀNG
13 năm
À, tớ có bảo không làm đâu, hé hé, tất nhiên là có làm chứ, nhưng mà làm kiểu hô khẩu hiệu, vừa "đái vừa dòm" bác ợ ;-)

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019