Hết kiên nhẫn với Windows Phone, cổ đông đâm đơn kiện Nokia

babybungbu
7/5/2012 20:58Phản hồi: 398
398 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Nếu không nhanh chân có khi Nokia sẽ bị loại khỏi cuộc chơi thôi 😔

Gửi từ GT-N7000 của tôi bằng cách sử dụng Tapatalk 2
Nói đến No mình chỉ thấy N9 là đẹp nhất, còn lại các dòng máy đều rất bảo thủ, tình hình này dễ bán cty mất thấy mồ.
@huynh nguyen con 800 và 900 dập nguyên khuôn của N9 thì sao bảo thủ bác, thiết kế đẹp thì ta phải tận dụng chứ:rolleyes:
hothanhdam
ĐẠI BÀNG
12 năm
Mình thấy vấn đề của nokia không phải là ở windown phone. Nhưng phải đột phá trong thiết kế và cấu hình 1 chút. trọng tâm là multimedia. Mình thấy giới trẻ như tụi mình rất chú trọng việc đó. Mấy cái lumia mới ra thấy cũng có tiến tiến triển nhưng chậm quá.Hi vọng là cổ đông cho Stephen Elop thời gian. àh đuổi việc cái ông CEO thiết kế phần cứng của nokia ấy. làm như apple lúc iphone4 dính lỗi mất sóng
Ý kiến mình thấy vậy thôi. Mỗi người mỗi nhận định
KuTom1
CAO CẤP
12 năm
Nokia quá bảo thủ. Trong khi SS, LG, HTC ngoài sản xuất đt chạy Wp, còn cả đt chạy Android thì Nokia chỉ làm mỗi Wp. Nói chung, Nokia không bao giờ thành công được ở Mỹ, một thị trường năng động và khó tính, không như Việt Nam.
@KuTom1 Vậy mà tại thời điểm hiện tại thì nó thực sự thành công tại US rồi đó, còn ở VN cũng có những tín hiệu tốt nhưng chưa bằng bên US nếu bạn có thời gian ra ngoài TGDD theo dõi 1 buổi chiều đi. Tuy người mua chưa nhiều lắm nhưng số lượng người quan tâm tới nó thì khá đông đó.
@tuanquang_caxc thời điểm hiện tại chỉ có android thành công ở mĩ thôi(tăng 12% thị phần,ios bị giảm tương đương với thị phần tăng của android nghĩa là bị giảm 12 % thi phần) còn wf vẫn giậm chân tại chỗ,làm gì thành công.Trước khi viết bác nên tham khảo thông tin trước nha 😁
http://www.droidviet.com/forum/di-dong-android/12067-di-dong-thong-minh-chay-he-dieu-hanh-android-chiem-den-61-thi-phan-ban-ra-tai-my.html
@cong12c1hg Hài nhỉ! Nguồn droidviet thì tất nhiên phải dìm hàng ios và wp rùi, WP chưa phát triển mạnh ở Mĩ nhưng chỉ vs 2 model Titan II và Lumia 900 đã giúp WP tăng từ 0,8 lên 2% trong quý 1 và ko chỉ tăng thị phần mà còn để lại nhiều dấu hiệu và ứng tích cực từ khách hàng là quá ổn rùi ah.
@tuanquang_caxc Bạn nói cứ như bạn đang bên Mỹ và đang điều tra về sự phát triển của Nokia cũng như WP vậy.
Bạn chịu khó đọc ở đây này, đừng nghe mấy thằng CEO động viên cổ đông làm gì.
http://news.cnet.com/8301-1023_3-57429192-93/android-reclaims-61-percent-of-all-u.s-smartphone-sales/
@tuanquang_caxc dìm hàng là do người viết còn sự thực thì wf vẫn dậm chân tại chỗ,vậy mà bác bảo là thành công ???
Đúng là Nokia hơi bảo thủ, SS, LG và cả HTC đều làm điện thoại đa hệ điều hành hết rồi. Chỉ bám vào một mình WP như Nokia không ổn
@nhcong S2 là đt tiêu biểu của năm vượt cả iphone 4s mà bạn cũng kêu lag thì thua rồi 😁 Chờ đợi năm 2013 xem dt của hãng nào dành quán quân vậy.
vutoanltvp
ĐẠI BÀNG
12 năm
@ntp2503 Bản sắc Nokia là thiết kế riêng, không chạy đua cấu hình, đảm bảo chất lượng phần cứng và dịch vụ tốt đi kèm cho khách hàng!
Tư tưởng của nó không chạy theo xu thế, vì nó đã chậm chân nên giờ nó với hướng đến tao ra một xu thế mới, còn nhảy vào Android có mà húp cháo thưa bạn. Nhìn Sony, HTC, LG chưa? Lẹt đẹt thế thôi! Tớ không biết những dụ báo của bạn ở những đâu, nhưng chắc chắn một điều nó không phải "tất cả", và cũng rất nhiều các công ty nghiên cứu thị trường đã khẳng định WP là nền tẳng của tương lai, và có thể 2015 nó sẽ dẫn đầu thị trường.
Còn trong tất cả các hãng đt thì có lẽ chỉ có Apple mới đáng xếp trên Nokia thôi!
@zeus8410 SS galaxy 2 đúng là cải thiện rất nhiều so với S1, một số người còn nhận xét trên cả IP4s nhưng mình từng xài qua của thằng bạn, đúng là có lag bạn à. Đơn giản như là mình xài trình duyệt mặc định của nó để lướt web vẫn bị lag khi scroll, mình phải xài trình duyệt khác, và một số lỗi khác nữa.
Mình so sánh ở đây là trên bản rom gốc của nó chứ rom cook thì không tính nha.;)
người nhà kiện người nhà. tào lao.
ở không được thì bán cổ phần thu hồi vốn đem qua công ty khác đi . tào lao
@_-=TinhTế=-__-=SắcXảo=-_ bạn có phải cổ đông đâu, bốc phét kiểu gì chẳng được

Cổ đông thể nào cũng có người hỏi tại sao Nokia lại không làm Android.
Elop trả lời là WP triển vọng hơn
Bây giờ doanh số WP không được như mong muốn thì người ta chất vấn Elop là đúng rồi
balaki
ĐẠI BÀNG
12 năm
Nếu dùng wp thì mình sẽ mua trophy ^^, đây là ý kiến riêng của mình
Tinh tế đưa tin chậm quá, tin này thấy vnexpress hay dân trí đưa cách đây mấy hôm mà.
Kể ra cũng có nhiều fan của android thèm được dùng nokia hay sao nhỉ, cứ động cái lại hô nokia + android, chắc đợi dài cổ cũng ko có mất. 😁
@cabk50_48 tui là fan no đây mà vẫn mong chờ no+androi đây.sym tôi vẫn yêu, wp tôi cũng thích,adroi tui cũng thích lun + toon trọng IOs nữa.đậi loại là Dt thì theo k kịp đâu cứ cảm thấy đủ là ok
_vegeta_
ĐẠI BÀNG
12 năm
haiz..mấy ông cổ đông này k có tầm nhìn xa..nản
mình không hiểu vị CEO này tài giỏi thế nào những nếu là mình thì mình sẽ tập trung vào Android vì chắc chắc một điều Android có khả năng đem lại lợi nhuận trong lúc nguy cấp như thế này. Nokia + Andriod thật sự rất hấp dẫn.

Nhiều bạn nói CEO Nokia có tầm nhìn xa những trước khi làm điều đó ông ấy phải xem công ty đang đứng ở vị trí nào?
Ván bạc lớn mà sao cổ đông lại nóng thế nhỉ. Hệ điều hành này đang phát triển rất tốt mà. Công nhận nokia ko còn đc như xưa nhưng họ đang rất cố gắng. Bên cạnh đó việc lật đổ android vs iOS đâu phải là dễ. Nokia đang tiến rất chắc mà. Vẫn luôn ủng hộ No...
@bossbuu 2 năm 100 triệu còn 10 triệu thì ai mà chả nóng, bán cổ phiếu chả ma nào mua. cái ông kiện này năm 5% chức là khoảng 500 triệu tức là mất kha khá rồi chả xót ruột.
// Thằng ngu Elop là ở chỗ nó cứ phát triển wp chả ai nói gì nhưng nó cắt symbian vs meego đi làm mất đi khoản thu chính của nokia trước đây đánh cược vào wp chả lỗ, chả biết wp thành công thế nào nhưng rõ ràng là khiến lợi nhuận tức thời giảm đi rồi. Cứ thế này thêm 2 năm nữa là nokia phá sản. WP thành công ko có nghĩa nokia thành công nhé, chỉ có nokia thành công wp thành công thôi, ai để í kĩ cái này thì thấy nokia ngu thế nào .......
@clonecaida Ko biết bạn từng học gì, hiện tại bạn đang làm gì mà tự tin nói tập đoàn Nokia ngu vậy. Bạn có cái đầu khá bay bổng.
phuoc34
TÍCH CỰC
12 năm
haizz, lì nhỉ nhìn Sony motorola mà ko thấy àh, đi theo AND thì mấy thằng cuốn theo chiều gió mới thành công thôi, còn mấy hãng có phong cách riêng thì ko thành công đâu

ko phải là ko ngừng sáng tạo bạn nhìn meego, camera 41 chấm,...
cái đó là sự chạy theo phong trào thôi bạn àh, lõi kép lõi tứ ấy

đợi quý 3-4 khi WP8 ra thì mới trả lời đc số phận NO;)
Ông CEO này từng nói dùng chíp đa nhận chỉ tổ tốn pin, như vậy thì bao giờ No mới hồi phục được 😁
ljonh3art
TÍCH CỰC
12 năm
@lamdainhan10 Việc WP thất bại, kén người dùng theo mình không phải nó có phải đơn nhân hay đa nhân hay ko, mà là WP khác hoàn toàn Android, đối với người yêu công nghệ, muốn mày mò thì khi cầm vào WP sẽ chán chết, chứ ko phải như 1 thiên đường như Android và iOS. Nếu MS chịu mở cửa WP nhiều nhiều 1 tí thì có lẽ sẽ không đến nỗi.
ljonh3art
TÍCH CỰC
12 năm
Mình rất thích và đang xài WP! Mình ủng hộ Nokia, nhưng việc Nokia từ chối Android thì mình nghĩ ko hợp lý. Nếu Nokia sản xuất điện thoại Android thì bảo đảm chất lượng sẽ rất tốt + với tiêu chí hướng đến mọi người dùng thì những người tiêu dùng muốn mua điện thoại Android sẽ lựa chọn Nokia chứ ko phải Samsung và LG.

Việc lựa chọn WP của MS, mà WP thì lại khóa quá nhiều, hỗ trợ thêm ngôn ngữ nhiều nước cũng chỉ mới tiến hành mới đây. Bám theo WP khiến Nokia càng ngày càng xuống dốc là điều thấy rõ. Các cổ đông thì ngồi nhìn đống tiền của mình càng ngày càng ít, ai mà ko xót.
@hanhph0ng Oh bác hay quá. Chắc chắn Bác Elop sẽ phát biểu y chang vậy, hi!
giadinh548
ĐẠI BÀNG
12 năm
@hanhph0ng Quote bài mình mới biết bạn còn có vấn đề về đọc hiểu nữa. Toàn là bệnh nguy hiểm hok, tội nghiệp quá đi
mình không biêt No nghĩ gì mà không làm 1 cái máy android cấu hinh như One X nhỉ rồi phát triên WP củng đâu ai cấm,nhét cái cam 41 mpx zô như z cũng tạo ấn tượng riêng rôi
Hok lẽ giờ nokia đi lại phải chạy android. Người ta cười cho thối mồm
dongthong
ĐẠI BÀNG
12 năm
Sao Samsung không có WP cho thị trường VN vậy ta. mọi người có ai biết giá con Samsng Focus 2 là bao nhiêu không.!?
làm cái điện thoại ko có hđh, ùi phát hành 4os cho nó: WP, android, megoo, symbian..ai thik cài j thì cài..chắn chắn sẽ có khối người mua...
Cố chấp, cứng đầu, bảo thủ. Nokia mà sử dụng nền tảng Android là ngáp ngáp qua giai đoạn khó khăn rồi. Sĩ diện quá.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019