Hiểu rõ hơn về Bitcoin. Tại sao Bitcoin không phải là "tiền ảo"

LX PRODUCTION
21/12/2013 8:46Phản hồi: 868
868 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

xe360.vn
TÍCH CỰC
10 năm
Chắc chắn tinh tế sẽ xóa hoặc sửa bài này trong nay mai, hoặc là Tinh tế sẽ bị đóng cửa..
trphong
TÍCH CỰC
10 năm
Luật chơi do người viết chương trình tạo ra, nhà nước còn thay đổi luật cũng như giá trị đồng tiền thì ko ai biết được khi nào nhóm người shatoshi thay đổi luật chơi.
Lúc đầu còn hào hứng. Đọc xong nghĩ lại thì chán luôn. Ko phải cái mình nên quan tâm 😃
trphong
TÍCH CỰC
10 năm
Luật chơi do người viết chương trình tạo ra, ko ai biết được khi nào nhóm người shatoshi thay đổi luật chơi.
quoctien82
ĐẠI BÀNG
10 năm
Chuyện mua lambo bằng bitcoin cũng chỉ la chiêu trò của bọn marketing. Ảo thìvan là ảo. Cuối cg cũng trả về giá tri thuc cua no thoi.cam 1 triêu bitcoin ra mua tô hu tiếu nó tat tô nuoc leo vo mặt.
Bitcoin chính là tương lai của nhân loại. <=== thời gian sẽ chứng minh, bạn chưa biết được tương lai ra sao mà đã vội phán xét như là chắc chắn vậy
tnt_nz
TÍCH CỰC
10 năm
Bài viết hay... Đã hiểu rõ hơn về vấn đề. Thanks tác giả nhiều...
Ảo tung chảo 🆒
Nói chùng là ảo vì nó không có một quốc gia nào hay một thể chế chính trị nào công nhận nó *trước mắt là thế ;)
nanogame
ĐẠI BÀNG
10 năm
Ông tác giả có vẻ lậm bitcoin quá nên bài viết hơi có mùi. Góp ý: decentralized bác dịch là phân trung thì bó tay 😃, có thể dịch là phân tán, tra từ điển có.
bogialata
TÍCH CỰC
10 năm
Vậy những cái bitcoin.org, multibit.org, electrum.org đó do ai làm ra ? Lỡ có một ngày nào đó 3 cái đó bốc hơi thì sao ? 😁
rocbin
ĐẠI BÀNG
10 năm
Có ai giải thích giúp mình đc ko, " Và số bitcoins đó thuộc về người nào đang giữ cái private key (nằm trong file wallet.dat)", mỗi một Bitcoin Clients là một Wallet thì cái file wallet.dat nằm trong hàng trăm ngàn máy??? số bitcoint sẽ đc lưu ở đâu? ai quản lý
vnblue
TÍCH CỰC
10 năm
@rocbin KHông ai quản lý Bitcoint cả
V’t
TÍCH CỰC
10 năm
Có mang tiền này ra chợ mua rau được không nhỉ
Bài viết toàn dùng thuật ngữ để chém gió, không khác đa cấp là mấy về độ ảo.
Nghe đến đoạn mua xe Lambo là thấy nhảm nhí rồi.
Mua xe ở đây chỉ là tính chất trao đổi, không khẳng định giá trị thật của Bitcoin.
Người ta có thể có lexus, camry, lambo bằng tình yêu, nhưng cũng giống bicoin, chỉ là ảo mà thôi
tiền gì mà ko biết ai phát hành,quản lý thế mà cũng mang đi giao dịch đc.đúng là con người,dễ bị dụ dỗ bởi số đông
@inuyasha2406 gần đây thì số đông mới nhao nhao lên thôi bạn. Trước kia thì chủ yếu giao dịch ngầm mấy ai biết tới.
@kasaudepyai thật ra thì cũng là do bị những người đang ôm 1 đống tiền ảo đấy dụ dỗ kiểu như Bán hàng đa cấp ấy,nói để ng ta mua hàng = mọi cách,khi ng ta mua đc rồi thì....chắc bạn cũng biết.
mà nói thẳng ra thì cái đồng Bitcoin đấy của bạn chẳng # cái đồng xèng ngày bé mình hay chơi tí nào,mỗi đồng giá 500 VND ,nhưng chỉ là những người chơi xèng hoặc với ông chú chủ máy xèng nó mới có giá trị,chứ cầm đồng xèng 500 đồng đấy ra chợ ko mua nổi 1 mớ rau thời đó giá 100 đồng.vì xèng trong thế giời của ông chủ xèng kia nó đúng là vật ngang giá,nhưng ra ngoài xã hội nó là 1 vật hình tròn đc làm = kim loại và giá trị = 0.ok
@inuyasha2406 Ôi thôi cái kiểu "của mình" đi. Mình chả có 1 cắc bitcoin nào :p.

Xèng của bạn ko mua đc một mớ rau, nhưng có nhiều nước, hệ thống tài chính chấp nhận bitcoin, và quy đổi ra tài sản rồi.
Thêm nữa, mình ko có ý định giao dịch hay đầu cơ vào đây, mình chỉ muốn ủng hộ phương thức thanh toán mới này thôi.
đọc đến đoạn đào bitcoin thì ko hiểu sao giải đc mỗi block lại đc bitcoin, thắc mắc là bitcoin này ở đâu ra hay hệ thống tự tạo ra rồi đặt giới hạn 21tr bit. vậy có khác j tiền mặt
trphong
TÍCH CỰC
10 năm
Mình cùng khuấy cho thớt này sôi động để các bạn đầu cơ bc kiếm tiền nào, đầu tư máy móc cũng tốn tiền chứ có phải chơi đâu.
VÀNG là kênh đầu tư dài hạn ít rủi ro nhất.
thớt bán Bitcoin ah ? hình như trước đây làm bên Thiên Ngọc Minh Uy nhỉ :d

;
zzcoolmenzz
ĐẠI BÀNG
10 năm
Đi làm, bỏ công sức + thời gian + trí tuệ ra = tiền thật (USD, VND,..)
Đầu tư máy mạnh + card khũng + thời gian giải thuật = bitcoin
Tiền thật thì lạm phát + bị chi phối nhiều yếu tố + bị chính quyền quản lý,...
Bitcoin thì có qui luật riêng và không ai chi phối được, nhưng số lượng là hạn chế.
Nói chung ra thì cái nào cũng có ưu điểm và nhược điểm, ai thích cái nào và có khả năng làm ra cái nào thì xài thôi.
lyhuynh2008
ĐẠI BÀNG
10 năm
@zzcoolmenzz Mình vẫn thắc mắc là nếu người ta đổ xô đi đào bitcoin thì chuyện gì sẽ xảy ra?
Đi làm, bỏ công sức + thời gian + trí tuệ ra= sản phẩm cho xã hội + $ công (cho bản thân)
Đầu tư máy mạnh + card khũng + thời gian giải thuật = only bitcoin (cho bản thân)
Có ích kỷ ko nhỉ?
zzcoolmenzz
ĐẠI BÀNG
10 năm
@lyhuynh2008 Hiểu như bạn cũng là 1 phần thôi, nhưng bạn có nghĩ là để đào được 1 bit thì phải đầu tư rất nhiều vào phần cứng, có khi là cả 1 gia tài đối với 1 cá nhân đó, mà việc trang bị được 1 phần cứng như vậy thì có đem lại hiệu quả kinh tế gì không? Xin thưa là có giá trị "thật" chứ không phải "ảo" đâu bạn, và việc "nhu cầu" trang bị phần cứng sẽ được "cung cấp" thật sự từ những nhà sản xuất linh kiện điện tử, công ty điện lực, kéo theo là biết bao công ăn việc làm, đầu tư tính toán giải pháp, ... như cái công ty cài bitcoin bên Hong Kong trả 1 tháng 50 ngàn USD tiền điện á.. vậy thì có ảo quá hay chỉ mang tính cá nhân thì còn phải xem xét lại. Nó là 1 cái gì đó to lớn hơn mình nghĩ.
tkien
ĐẠI BÀNG
10 năm
ngày xưa đã từng dính chấu từ egold, liberty reserve nên sẽ kg tham gia gì BC.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019