Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Hiểu rõ hơn về Bitcoin. Tại sao Bitcoin không phải là "tiền ảo"

LX PRODUCTION
21/12/2013 8:46Phản hồi: 868
868 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Bài viết dài và lang mang quá, có vẻ như chủ bài viết cũng mập mờ về BC?
Có 1 bài viết của người đào BC bên Vozforums hay hơn nhiều.
vnblue
TÍCH CỰC
10 năm
Sau này cả thế giới sẽ dùng tiền điện tử
Đây chính là bằng chứng cho cái gọi là "an toàn" của chủ thớt nè,và 1 số lượng lớn bitcoin được dùng để giao dịch cái gọi là "illegal drug",từ đó có thể đoán biết những ai sẽ được hưởng lợi từ bitcoin rồi.
http://rt.com/usa/bloomberg-anchor-robbed-bitcoin-747/
Để phát hành tiền/ tính dụng/ cổ phiếu thì đơn vị phát hàng phải có tài sản đối ứng. Bitcoin có không? Tiền ở đâu ra? Cứ phát hành tiền mà không có gì thì tạo ra lạm phát. Cho nên nhiều nước cấm loại tiền ảo này là đúng rồi. tác giả nói mua Lambo nhưng sao đó thì sao? Có mua được nữa không?
vn7labs
ĐẠI BÀNG
10 năm
chốt là đầu tư tiền cho dàn trâu cày bitcoin quá tốn kém 😔
bài viết rất hay. giúp mình hiểu thềm về bitcoin
T
Lại hồn cái code đấy là code trả trứớc của bitcoin giồng như code dt vina mobi chứ dek phải hack bitcoin. Nói nhũ bạn khác dek gì nói ra hàng net bị đá pass thì là game bảo mật kém.
@sterob1 Vậy thì làm ơn đọc kĩ cái link trước khi quote bài nhé,hay là tiếng Anh đọc k hiểu?.
"Earlier this year, it was reported that someone stole up to $100 million in the digital currency from “Sheep Marketplace,” an illegal online drug sales website. Dozens of other bitcoin thefts have been reported as well."
ngminhloc
ĐẠI BÀNG
10 năm
@chuvuon cái này là trộm tiền tại nơi bạn giữ giống như để tiền trong nhà nhừng bị trộm bẻ khóa vào ăn cắp mất chứ liên quan gì đến hack network và việc phát hành của btc "lol:
@chuvuon Lạy hồn, vụ đấy là thằng Sheep Marketplace lừa đảo, nhận bitcoin của người mua nhưng không trả cho người bán. Như thế thì dính dáng gì đến độ an ninh của bitcoin? Bạn mua iphone qua mạng rồi nhận được cục gạch thì là tại bạn hay là tại ngân hàng bảo mật kém?

Còn cái câu "không có gì là không thể" là bắt nguồn từ archimedes nói "không có gì là không thể, hay cho tôi một điểm tựa và tôi sẽ nhấc bổng trái đất". Về lý thuyết thì luôn luôn có thể nhưng về thực tiễn thì chưa chắc.
@chuvuon Căn bản đó là lỗi bảo mật, ko phải lỗ hổng của bitcoin. Giống như cậu cất tiền trong nhà. Nhưng trộm vào nhà cũng đi tông. Cậu cất bitcoin trong máy tính. Máy tính bị virus đánh cắp thì nó lấy tiền của bạn. Đó là lỗi của bạn. Tìm hiêu xem code QR là gì đi nhé.
Quá hay cảm ơn bác rất nhiều. Mong bác viết thêm bàin cung cấp thông tin để bạn đọc quan tâm có thể tham gia vào nó.(em không dùng từ mạng lưới vì sợ có bạn sẽ hiểu làm là đa câp) thực sự em chưa hiểu rõ lắm cách thức hoạt động của nó nhưng cơ hồ đã biết được bản chất không hề ảo của nó.
mình đề nghị mod tinh tế vào xóa ngay bài viết này,vì thực ra nó đang đc chủ thớt viết ra là để dụ dỗ thành viên tin vào 1 cái gọi là tiền,mình nghi đây đang có âm mưu lừa đảo dụ dỗ anh em TT vào mua bitcoin =))
hoatuduong
ĐẠI BÀNG
10 năm
hoan hô phát biểu này: '' 1000 Watts điện sẽ sản sinh ra được 1000 Watts nhiệt" nhưng bác cho em hỏi là 1000 watts nhiệt này bác định làm gì, sưởi ah, ngoài ra còn chuyển hoá ra các rạng năng lượng khác nữa.
intereal
ĐẠI BÀNG
10 năm
Đây là cách các tổ chức tội phạm tạo ra đồng tiền cho riêng mình (giới tội phạm) đồng thời hình thành nên mạng lưới thanh toán riêng, vượt qua tất cả sự kiểm soát cần thiết của xã hội. Có thể hình dung đến một thời điểm nào đó, việc mua một đầu đạn hạt nhân trên thị trường chợ đen, thuê vận chuyển đến một thành phố đông dân cư, thuê một kẻ bấm nút kích hoạt, tất cả đều thong qua BTC và không ai có thể kiểm tra, phát hiện, ngăn chặn. Thật sự là thảm họa. Việc ngăn chặn BTC là tất yếu. Và mội người trên thế giới cần phải nhận thức sự nghiêm trọng của vấn đề này để nói KHÔNG với loại hình tiền tệ quá nguy hiểm như vậy.
@LX PRODUCTION
Mình có 2 thắc mắc muốn hỏi bạn, mong bạn trả lời giùm (hoặc cho mình xin link đọc tham khảo):
1. Quá trình "đào" bitcoins là việc giải các bài toán cực kỳ khó, và trung bình cứ 10 phút mới có 1 nguời hoặc 1 nhóm người mới giải được. Vậy bài toán đó do ai đặt ra? Điều chỉnh độ khó tăng dần như thế nào?
2. Tại sao số lượng bitcoins giới hạn là 21tr đến năm 2140 thì không thể "đào" thêm được nữa (số lượng bitcoins đào được phụ thuộc vào số lượng bài toán giải được vậy tức là số bài toán chỉ có giới hạn)?
@Hoanganh.sneep Vì Bitcoin sử dụng cơ chế giảm phát, nên khi phát hàng phải có giới hạn và nó mới có giá trị sử dụng, nếu phát hành không giới hạn thì Bitcoin là vô nghĩa.
Đến 2140 là hết phát hành vì Bitcoin đã cạn, nhưng 21tr đó vẫn lưu hành. Khi giao dịch xảy ra thì lại tập hợp thành 1 khối đá có chứa bitcoin mà cái bitcoin đó chia làm 2 phần: 1 là số Bitcoin chuyển qua lại (giao dịch) và 2 là số bitcoin phí chuyển (giao dịch) cái số 2 sẽ chi trả cho người cày.

Tham gia sử dụng bitcoin không yêu cầu bạn phải có máy cày như các bạn ở trước lầm tưởng, cày bitcoin là cuộc chơi khác. Bạn sở hữu Bitcoin và dùng nó để trao đổi mua bán lại là cuộc chơi khác. Hiểu rõ thì mới nói chuyện nó đầu đuôi được.
@retryvuhuy Bạn chưa hiểu ý câu hỏi của mình rồi. Mình nói là việc "đào" bitcoins là việc giải các bài toán cực kỳ khó. Đã là bài toán thì phải do con người nghĩ ra, cái độ khó dễ do người ra đề quyết định và số lượng bài toán cũng do người đó quyết định. Cơ sở nào để đảm bảo cho việc kiểm soát độ dễ khó của bài toán và số lượng bài toán đó (người này khó người kia lại dễ).
@Hoanganh.sneep Chính vì người viết sai nên các bạn hiểu sai! Độ khó là như nhau, chỉ có tốc độ giải nhanh hay chậm thôi. Ai giải nhanh hơn được nhiều bitcoin hơn. Nên khi tham gia cày thì phải tính toán điểm hoà vốn để còn nâng cấp độ mạnh của hệ thống máy (của cá nhân không nói đến toàn mạng)
Có quá nhiều bài viết về Bitcoin rồi nhưng thực sự là chưa từng đọc trọn vẹn 1 bài nào cả vì nó quá dài 😔
Mình đã đọc tất cả comment trước mình. Không biết mình hiểu như vậy có đúng không.

Hệ thống máy tính đang đào bitcoin chính là mạng lưới rộng lớn mạnh hơn 500 siêu máy tính gì gì đó và chính nó là tác nhân khiến bitcoin không thể hack. Vậy khi đào hết bitcoin rồi thì mạng lưới đó có còn lớn vậy hay không. Hay mọi người chỉ vào giao dịch và bị hack.

Và mình có 1 thắc mắc nho nhỏ là tất cả các thông tin tốt đẹp về bitcoin là từ đâu mà ra. Do bạn đọc code của nó hay do 1 file pdf nào cung cấp vậy.

Mình giả sử tất cả mọi thứ bitcoin đều tốt đẹp đi. Không qua trung gian và tất cả mọi người tham gia sử dụng bitcoin tự quản lý hệ thống này. Khi đó ví dụ bạn đang có 1000 bitcoin đi. Bạn bị hack mất hoặc cướp mất. Khi đó bạn chỉ ngậm ngùi chịu. Ở đây mình nói tới số lượng tiền lớn chứ không phải như bạn mất 100k hay 1tr. Mà giả sử bạn mất tầm 1 tỷ 2 tỷ rồi bạn biết than với ai. (Có thể bạn nói với mình là ngay cả mình báo công an thì cũng chả lấy lại được tiền. Xin thưa là cũng còn tùy thôi bạn. Tất nhiên trường hợp không tìm lại được nhiều hơn tuy nhiên với một số tiền quá lớn khiến xã hội quan tâm thì thể nào cũng moi ra được).Cộng đồng ngang hàng peer to peer gì đó có giải quyết được cho bạn không.

Có thể lý tưởng của bitcoin là tốt đẹp nhưng có thể do nó quá hoàn hảo nên nó sẽ không thể đi đến đích của nó được chẳng hạn như các lý tưởng gì gì đó mà chắc ai cũng được học.
Có một bạn comment mà mình rất thích. Đó là bitcoin bây giờ như bạn đang chơi cổ phiếu nhưng không có cổ tức. Nếu nhu cầu tăng thì giá trị sẽ tăng theo vậy thôi.

Mình thấy có một số người khá là thần tượng bitcoin nên có vẻ bôi bác người khác trong comment như là tầm nhìn thiện cận, luôn theo sau người khác gì gì đó thì không nên nói vậy vì chưa chắc bạn đã hơn người ta đâu.

Chốt hạ :
- Ai cảm thấy đầu tư bitcoin có lợi thì dùng tiền mặt đầu tư hoặc mua dàn máy tính về đào.
- Ai cảm thấy rủi ro cao thì thôi đầu tư dàn cuốc xẻng đi đào vàng (vui thôi).
Thôi các bác cứ đứng ngoài cho lành 😁
bitcoin là đồng tiền ảo nhưng nó có giá trị thực thật là rắc rối .nhưng để đào được tiền này không không phải là rễ thôi bỏ qua cho đỡ nhất cái đầu​
hais
ĐẠI BÀNG
10 năm
Sự thật về bitcoin:

- Bitcoin được giao dịch bởi phần mềm, mà các bạn biết rồi, phần mềm thì có khả năng bị hack. Đây sẽ là môi trường thuận lợi để các hacker kiếm tiền 1 cách chính đáng.

- Người ta dùng từ "khai thác" hay "đào mỏ" (mine) bitcoin để làm cho bitcoin nghe giống như kim loại quý, nhưng kỳ thực việc "khai thác" đó chính là kết quả từ 1 phần mềm máy tính. Hay nói cách khác, bitcoin được sinh ra bằng 1 phần mềm.

- Việc "khai thác" bitcoin là 1 bài toán trong tin học gọi là tìm sự đụng độ của bảng băm, vốn là 1 phần của bài toán mã hóa. Có khả năng bản thân những người sáng lập ra thuật toán bảng băm này biết cách làm sao để tìm được đụng độ 1 cách nhanh nhất (chẳng hạn: người đào mỏ bình thường tìm ra đụng độ trong 1 ngày, còn họ có thể tìm ra đụng độ trong 10 giây).

- Người ta dùng mọi lý do tốt đẹp cho bitcoin (giao dịch không ai biết tới mình, không do tổ chức nào quản lý, v.v...) nhưng đó cũng chính là điểm yếu số 1 của đồng tiền ảo này. Việc khai thác bitcoin nghe qua có vẻ rất nhân văn và công bằng, nhưng mấu chốt không nằm ở chỗ đó, mà nằm ở việc ngày càng có nhiều người trao đổi mua bán bitcoin bằng tiền thật, có nghĩa là bitcoin sẽ chuyển giá trị ảo thành giá trị thật. Nói cách khác, đây là cơ hội cho rửa tiền và cho người thật sự đứng sau các thuật toán "công bằng" tạo ra bitcoin này.

- Sự hấp dẫn của bitcoin cho tới bây giờ làm cho nó giống như là 1 cổ phiếu đang hot. Sự khác biệt ở đây là cổ phiếu còn có sự minh bạch và được kiểm soát gian lận, bitcoin thì không. Khi cuộc chơi không còn nóng nữa, ai cầm những đồng bitcoin cuối cùng sẽ là người lãnh đủ, còn những người thật sự kiếm lợi hàng triệu đô la từ nó đã nhanh chóng hóa giá thành tiền thật và an nhàn nằm nghỉ mát ở Dubai.

Tóm lại mình thấy hàng trăm ngàn người đang tin vào bitcoin đang bị 1 nhóm hacker nào đó xỏ mũi. Bản chất của nó là IT và Internet, và nó là ảo!

Mình mong là những người dịch lại bài của nước ngoài và những người muốn chơi bitcoin cần nhìn thấu đáu bản chất của bitcoin và những hệ lụy lâu dài của nó trước khi mất tgian để lao vào đồng tiền ảo này.
trphong
TÍCH CỰC
10 năm
@hais Bong bóng Bitcoin đang được bơm bởi một nhóm các nhà đầu cơ khắp thế giới, việc quảng bá nó ở VN cũng được thực hiện rất bài bản, ko chỉ được PR ở tinhte, mà còn khắp các diễn đàn như otofun otosaigon voz webtretho và các trang báo lá cải như vnexpress dantri ... đểu lai rai có các topic về bc 😁
tuanva.hcm
ĐẠI BÀNG
10 năm
Thật ngây thơ khi nghĩ rằng, sự tự do, thiếu kiểm soát sẽ làm xã hội loài người, hay 1 sân chơi, 1 thị trường trở nên công bằng và phát triển hơn.
đọc thì nhiều nhưng chưa hiểu rõ lắm
đánh dấu đọc sau vậy😃
hhhh1111
TÍCH CỰC
10 năm
bài viết tâm huyết quá, tuy nhiên nói bitcoin là tương lai là chưa chuẩn, nên nói "tiền mã" là tương lai thì chuẩn hơn, biết đâu sau này có nhiều loại tiền mã mạnh mẽ khác 😃

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019