Hiểu rõ hơn về Bitcoin. Tại sao Bitcoin không phải là "tiền ảo"

LX PRODUCTION
21/12/2013 8:46Phản hồi: 868
868 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

có bác nào đã sở hữu bitcon thì cho ý kiến màu đỏ thật lớn dùm

toàn là mấy bác nhà quê ko bit tí gì như thầy bói xem voi vào comment tận 10 trang tào lao:eek:
pikupi
TÍCH CỰC
10 năm
đồng tiền này chính là câu trả lời cho tự do thực sự không bị thế lực tổ chức chính phủ tài phiệt nắm giữ quyền lực có thể tự ý điều khiển thế giới. Em rất ám ảnh câu nói:
“Đưa cho tôi quyền điều khiển tiền tệ của một đất nước, và tôi sẽ không cần biết ai là người làm ra luật lệ của đất nước đó.”
(Một câu nói nổi tiếng của Mayer Amschel Bauer Rothschild)
Trích trong quyển "Chiến Tranh Tiền Tệ" ai ko hiểu thì có thể đọc rồi nhận ra thế giới này do ai thực sự thao túng... tiền là căn nguyên của quyền lực 😃
huuthiendtp
ĐẠI BÀNG
10 năm
Còn một vài điểm mà bài viết chưa làm rõ được, ví dụ như: tại sao lại là con số 21triệu BTC, tác hại của bTc nếu các thế lực đen sử dụng nó để thao túng xã hội, làm sao để có được 1 btc, .....Tuy nhiên, theo quan điểm cá nhân của mình thì đây là 1 bài viết xuất sắc mà mình được đọc trên tinhte từ trước đến nay, tác giả có kiến thức về kinh tế tốt hơn là về kỹ thuật, hơi nặng về văn phong đả kích, phê phán và khá bảo thủ khi đưa ra những quan điểm khẳng định những vấn đề mà không ai biết trước được "Bitcoin là tương lai của nhân loại".
Không kiểm soát thì sớm muộn cũng trở thành công cụ của các băng nhóm mafia tội phạm thôi.
haiaune
TÍCH CỰC
10 năm
Bác "Nguyễn Tử Quảng" là người dấu mặt tạo ra bitcoin đấy ạ
anam_vn90
ĐẠI BÀNG
10 năm
rất hay, tư tưởng của tác giả cũng rất mở. Bravo !!!!
bxtduy
ĐẠI BÀNG
10 năm
bài nhiều thông tin và hơi rắc rối, đọc xong cũng không hiểu rõ hơn được chút nào
hjhehe
TÍCH CỰC
10 năm
đọc mà e cứ thấy mơ hồ lắm, càng đọc càng thấy mình ngu😕
Những người nào nhận xét nó giống như bán hàng đa cấp thì rất tiếc phải nói là quá thiển cận không có việc gì phải bàn!
Những người nào cứ thắc mắc giải cái thuật toán đó để làm gì hay có lợi ích gì cho nhân loại chung chung thì quá cục bộ mà không nghĩ thoáng ra được là nó chỉ đơn thuần là một "bộ luật". Luật này quy định phương thức vận hành của bitcoin (lưu ý mình không ghi là "tiền")

Các bạn đừng đào sâu vào việc đó nữa vì đang đi sai hướng. Bitcoin được tạo ra dành cho những người muốn thoát khỏi sự kiểm soát đồng tiền của chính phủ. Ví dụ rất đơn giản: ở VN muốn gửi đô ra nước ngoài chỉ có giới hạn nhất định rất là giới hạn nhé. Nhưng nếu dùng bitcoin để chuyển thì chẳng ai giới hạn được bạn (có nhiu gửi nhiu).

Nếu các bạn nghĩ đang PR để cầu có nhiều người vô cày thì hơi bị nhầm đấy. Cái bài viết này tuy nhiều lời lẽ đao to búa lớn nhưng chung quy cũng chỉ giải thích và phổ cập để người chưa biết, sử dụng nó như 1 phương thức thay thế đồng tiền thôi. Chẳng ai muốn các bạn nhảy vô cày đâu. Việc cày cuốc không dành cho những con người nông cạn, không biết tính toán!
moi toanh
ĐẠI BÀNG
10 năm
@retryvuhuy bạn nói đúng đấy, bc chẳng là cái quái gì, phải có 1 tổ chức đứng sau giật day thì nó mới hot và nhiều người chấp nhận nó. với mình những thứ ko bỏ sức và trí óc thì vứt đi
Bài toán giá trị và giá trị sử dụng. Tổng cung tiền của thị trường ? Tất cả kiến thức này đã quên nên đọc cũng không hiểu mấy :v
yueyong
TÍCH CỰC
10 năm
Mình rất hứng thú với khái niệm này, xin phép được đặt gạch nghiên cứu thêm!
Dài quá, ngắn gọn xúc tích hơn thì tốt.
Alloutthere
ĐẠI BÀNG
10 năm
Bài viết rất công phu và tỉ mỉ! Sẽ rất khó khi bắt đầu hiểu nó là cái gì và tại sao, kể cả đọc kỹ bài viết rất tốt này. Có lẽ cần thêm một cái gì đó sơ khai hơn để có thể hiểu được những yếu tố cơ bản trong bài về Bitcoin và cụ thể thế nào dẫn đến khái niệm Bitcoin..... Cảm ơn tác giả!
GVDH
ĐẠI BÀNG
10 năm
Có một vấn đề mà chủ Topic không đề cập: đó là sự hậu thuẫn dành cho Bitcoin.
Mọi đồng tiền cần có sự hậu thuẫn, ví dụ tiền giấy trước đây hậu thuẫn bằng vàng, sau này được hậu thuẫn bởi uy tín của chính phủ. Vậy Bitcoin được cái gì hậu thuẫn?
Giải được câu hỏi này là các bạn biết nên đầu tư hay không thôi!
xuanbang269
ĐẠI BÀNG
10 năm
@GVDH hình như hậu thuẫn bởi niềm tin của cộng đồng sử dụng bc, và tự cộng đồng điều chỉnh chứ không phải một tổ chức hay cá nhân
Nếu cứ đà phát triển của Bitcoin thế này thì tình trạng rửa tiền sẽ ngày càng mạnh hơn và chính phủ sẽ ko thể giải quyết dc . Ngoài ra Bitcoin ko do 1 chính phủ nào tạo ra và quản lý nên khi nó phát triển mạnh mẽ thì chính phủ củng ko thể có quyền giống như quyền đối với đồng tiền thông hành trên thế giới . Riêng mình thấy nó sẽ là 1 cái j đó khá phức tạp trong tương lai
meminletgo
ĐẠI BÀNG
10 năm
lúc trước đã coi 1 bài bitcoin, cũng chỉ là đơn vị tiền tệ ảo, như e-gold, moneybooker 😁 thế cho nhanh, giảng nhiều quá ng ta ko hiểu đâu bác chủ thớt 😆
Ray Pham
ĐẠI BÀNG
10 năm
vẫn còn mơ hồ...nói chung là phải "đào", mà đào từ đâu ?
mykolor
TÍCH CỰC
10 năm
đồng tiền phải được tao ra từ sức lao động, anh làm việc chân tay hay tri óc thì mới có tiền, nó tạo ra được những giá trị, sản phẩm thật sự phục vụ cho con người. Còn Bitcoin ??? Biết đâu tương lai lại có thêm n đồng tiền tương tự như Bitcoin xuất hiện ???
thằng viết bài này nó bị thần thánh hoá bitcoin thì phải...nếu coi bitcoin như vàng bạc thì như miền tây nước mỹ ngày xưa dân bỏ công việc bỏ ruộng vườn đi đào vàng hết thì lấy ai lao động sản xuất . Mà đồng tiền phải được chính phủ kiểm soát chứ không phải để người dân ai cũng có thể tạo ra thế thì đi làm làm gì nữa ai cũng cắm máy 30/30 rồi cuối tháng đi đổi tiền là xong...haiz
thuank6
ĐẠI BÀNG
10 năm
@hoangfpt01 Ưu tiên ông này cắm máy 30/30 cuối tháng có bao bitcoin mang qua tôi đổi sang vnd cho mà tiêu, tôi đi cày lô để đổi tiền cho ông vậy
curlybaby
ĐẠI BÀNG
10 năm
@happyboy28 thấy nói nhiều quá,mà không đâu ra đâu,lượm lặt ở đâu về mà làm như bitcoin la mình viết ra vậy,hiểu hết lun ak
@curlybaby bạn giỏi thì phản bác lại lời nói của mình.thế tiếng việt bạn lượm lặt ở đâu mà mang ra nói như là tiêng nói bạn nghĩ ra vậy
@happyboy28 Các máy tính tham gia vào mạng có thể hiểu đơn giản là để đảm bảo tính bảo mật của bitcoin (hiểu đầy đủ thì phức tạp hơn). Cái kết quả của thuật toán có thể hiểu đơn giản là 21tr đáp số của 1 bài toán, tuy nhiên số lượng đáp số lớn hơn rất nhiều. Do đó bạn sẽ thấy nếu vậy thì người ta dùng cách này để thuê máy tính của mọi người là 1 thứ rất vô lý:
- Thứ nhất: nếu để thuê ko ai giới hạn tốc độ sinh ra kết quả (đọc thuật toán bạn sẽ thấy)
- Thứ 2: ko cần giới hạn 21tr vì rõ ràng thu được càng nhiều đáp số các tốt.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019