Hình ảnh buổi hội thảo về phương pháp gõ tốc ký "Chữ Việt Nhanh" tại NVH Thanh Niên, Tp.HCM

ND Minh Đức
1/1/2015 10:24Phản hồi: 75
Hình ảnh buổi hội thảo về phương pháp gõ tốc ký "Chữ Việt Nhanh" tại NVH Thanh Niên, Tp.HCM
Chiều ngày 28/12/2014 vừa qua, gần 100 bạn trẻ đến từ nhiều trường Đại học tại Thành phố Hồ Chí Minh đã cùng với một số đội nhóm trực thuộc Nhà văn hóa Thanh Niên (NVH TN) đã tổ chức buổi sinh hoạt, hội thảo về phương pháp tốc ký "Chữ Việt Nhanh". Đây là phương pháp gõ tốc ký do Thầy Trần Tư Bình (Hiệu trưởng trường Văn Hóa Việt Nam Marrickville, Úc) phối hợp cùng bộ gõ tiếng Việt WinVNKey do Tiến sĩ Ngô Đình Học và nhóm lập trình viên TriChlor (Mỹ) phát triển.

Tại buổi hội thảo, các bạn trẻ đã có dịp nghe các nhóm tác giả giới thiệu tỉ mỉ về kiểu gõ khá mới lạ Tubinhtran. Đây là kiểu gõ được nhóm phát triển cho biết có thể đạt tốc độ nhanh hơn tới 40% so với kiểu telex hoặc VNI vốn quá thông dụng hiện nay. Hoạt động trao đổi diễn ra rất hào hứng xoay quanh bộ gõ này. Sau phần giới thiệu hỏi đáp, các bạn trẻ được xem thực hành tốc ký vài đoạn thơ theo phương pháp mới, sau đó "dịch ngược" bài thơ ra chữ Việt với từ ngữ hoàn chỉnh.

Cuối cùng, cũng là phần được các bạn tham gia nồng nhiệt nhất, là phần thi mini với phần quà nhỏ như áo thun, sách và số tiền tượng trưng (trị giá 600.000). Thể lệ cuộc thi khá đơn giản, ban giám khảo sẽ chọn ngẫu nhiên 4 câu thơ lục bát trong tác phẩm truyện Kiều. Trong vòng 15 phút, các bạn tham gia phải viết xong 4 câu thơ được chọn ngay trên smartphone và gởi về điện thoại của ban giám khảo. Khá vui.

Dưới đây là một số hình ảnh của buổi sinh hoạt này do anh Hữu Thiện, một thành viên của ban tổ chức ghi lại.

Ông Trần Mai Sinh (bên trái), trưởng Phòng Tổ chức - Hành chính Nhà văn hoá Thanh niên TP.HCM, chào mừng đại biểu đến dự buổi giới thiệu về phương pháp Tốc ký Chữ Việt Nhanh tại NVH TN. Bên phải là ông Trần Tư Bảo, đại diện nhóm tác giả Chữ Việt Nhanh và bộ gõ WinVNKey.

Phóng viên công nghệ Nguyễn Hoàng Việt, người vừa đoạt giải Nhì tại cuộc thi trực tuyến về Chữ Việt Nhanh lần I, giới thiệu về phương pháp tốc ký Chữ Việt Nhanh.

Bạn Huỳnh Trọng Nghĩa, tốt nghiệp Đại học Công nghệ Thông tin TP.HCM - người thứ hai từ trái sang - đang cầm micro giới thiệu về bộ gõ WinVNKey và các phương pháp gõ dấu tốc ký tubinh tran, tubinhtran.

Một bạn nữ thực hành gõ tốc ký Chữ Việt Nhanh đoạn mở đầu của tác phẩm “Truyện Kiều” – Nguyễn Du: Trăm năm trong cõi người ta, Chữ tài chữ mệnh khéo là ghét nhau,...

Bạn Nguyễn Văn Hùng, Trường Sĩ quan kỹ thuật quân sự - Đại học Trần Đại Nghĩa, thực hành gõ tốc ký Chữ Việt Nhanh một đoạn trong tác phẩm “Truyện Kiều”: "Trăm năm trong cõi người ta, Chữ tài chữ mệnh khéo là ghét nhau."

Một sinh viên đang tập trung... đọc bài thơ “Đêm Côn Sơn” (Trần Đăng Khoa) được chiếu trên màn hình ở dạng tốc ký Chữ Việt Nhanh.

Quảng cáo

Bắt đầu tranh tài viết tốc ký không dấu, theo phương pháp Chữ Việt Nhanh trên smartphone: Trong thời gian 15 phút, mỗi “thí sinh” phải hoàn thành tin nhắn đồng gởi tới hai giám khảo, ai viết đúng hết và nhanh nhất sẽ đoạt giải Nhất.

Một bạn nam đang tập trung áp dụng kiểu gõ mới trên smartphone

Một bạn nữ vừa đọc hướng dẫn trong sách, vừa tham gia cuộc thi. Không khí đang nóng lên.

Đâu phải chỉ có smartphone mới được thi!

Quảng cáo

Mọi người đều rất tập trung, miệt mài với bàn phím.

Đoàn kết là sức mạnh mà, thảo luận tý nào!

Một bạn nam đang tham gia cuộc tranh tài

Một bạn nữ khá dễ thương cũng rất tập trung,... biết ai ngờ rằng đây chính là một trong những người chiến thắng

Và chúng ta đã có người chiến thắng! Các bạn bạn Nguyễn Văn Hùng (đứng giữa, thuộc trường Đại học Trần Đại Nghĩa), Phạm Hữu Vũ (bìa trái, sinh viên năm thứ ba Khoa Điện - Điện tử, Đại học Bách Khoa TP.HCM), và Trương Nguyễn Hồng Dung (bìa phải, sinh viên năm thứ nhất Đại học Công nghệ thực phẩm) được trao các giải Nhất, Nhì, Ba cũa cuộc thi tốc ký không dấu tại chỗ.

Phỏng vấn bạn Nguyễn Văn Hùng (áo trắng), giải Nhất cuộc thi tốc ký tại chỗ. Bạn Hùng năm nay 22 tuổi, hiện là trung uý, cán bộ quản lý giáo dục thuộc trường Sĩ quan kỹ thuật quân sự - Đại học Trần Đại Nghĩa).
Xin cám ơn các bạn đã theo dõi hình ảnh buổi hội thảo này. Bạn nào quan tâm đến cách gõ tốc ký của nhóm phát triên cũng có thể theo dõi thêm các bài viết tại đường dẫn bên dưới để tim hiểu nhé.
75 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Amonteur90
ĐẠI BÀNG
9 năm
:v anh em BB Sài Gòn đâu hết rồi. sao lại để cho người dùng nokia (em thấy em gái dùng điện thoại mầu xanh nên đoán vậy) chiến thắng vậy. 😁 tiếc em ở hn ko cũng vác 9900 vào chiến. gì chứ gõ thì BB nhanh vô lối.
tvhgalaxy
ĐẠI BÀNG
9 năm
Làm ơn, đã là tiếng Việt thì phải có dấu!
Nhớ hồi cấp 3 . Đặc biệt là bọn con gái . Mắt thì rất chăm chú nhìn lên trên bảng như chưa hề có cuộc chia li. Thế mà trong ngăn bàn 1 tay cầm điện thoại nhắn tin như thể dương quá múa kiếm . Lể thật.
chanhdara
ĐẠI BÀNG
9 năm
người Việt Nam mình rất là sáng tạo và tài giỏi.
Không dấu thật ah @@. Nhìn ko dấu là hết muốn đọc rùi. Trừ khi nhắn tin
P/s: có bác nào nhắn tin ko dấu cho đỡ tốn tiền như em không 😁
Update: hình như gõ tắt nhưng vẫn ra chữ đầy đủ
jackieTong
ĐẠI BÀNG
9 năm
viết tốc ký mà nhiều người phán như thánh, gõ nhanh để tốc ký chứ để làm chi
Có bác Trương Vĩnh Ký tham gia ko nhỉ:rolleyes:
Tiêu đề sai chính tả rồi.
viêt tốc kí thì mình sẽ có phương pháp khác chẳng hạn như ghép nối chữ, viết tắt, viết từ khóa .... còn không thì đánh tiếng việt có dấu đàng hoàng, chứ tiếng việt không dấu mình nghĩ không nên đâu, sẽ gây hại về sau(đánh chữ có dấu chậm, không có thẫm mỹ và một điều nhỏ là nhiều người rất ghét ai nhắn hay gửi cho họ những đoạn văn bản không dấu vì họ rất coi thường, nét chữ nết người, trên máy tính thì ko có nét chữ nhưng có văn hóa chữ.). Còn không các bạn cứ đánh tiếng anh. mình nghĩ trong câu cú tiếng anh nhiều khi ngắn hơn tiếng việt nhiều. như vậy tha hồ mà tốc kí. Ah mà mình nghĩ cứ tập đánh rành 10 ngón trên bàn phím thì không có nghĩa lý gì mình bấm chậm đc. Còn nữa cũng nên xem xét các kiểu bấm. telex là phù hợp hơn cả vì dùng trên SP và máy tính đều được.
Nhà văn hóa là NVH ~.~
Ôi mod ơi...
trungking
TÍCH CỰC
9 năm
ai TỐC kí hay teen kí cho mình thì xác định là ko nhận được reply :v
ăn rồi rảnh rỗi không có gì làm đây mà
đúng là giáo sư với tiến sĩ của Việt Nam có khác
kaichuan
TÍCH CỰC
9 năm
Mình không tin vào con số mà nhóm phát triển cho là sẽ tiết kiệm được 40% thời gian. Chấp 1 người thành thạo phương pháp này nhất thử thi đánh máy với mình. Nếu mình mất 10 phút trong khi dùng phương pháp này chỉ mất 6 phút thì mình thua.

Mình lấy luôn ví dụ mà những người làm ra cái này hay dùng để minh họa. Mình tính độ dài của cách ghi truyền thống và của cách "cải tiến", rồi so sánh xem thực sự tiết kiệm được bao nhiêu.

1) Đoạn thơ đầu truyện kiều: Tiết kiệm được 13%.

2) Đoạn ví dụ đã được đưa lên forum của Tinhte: Tiết kiệm được 6%

Truyền thống: 574 bytes
Chẳng hạn, người ta đã chứng minh rằng quá 50% tổng số con chữ trong một bài văn viết bằng chữ Nga, Anh, Pháp hay Đức là thừa, nghĩa là có thể bỏ đi mà không hại gì đến ý nghĩa. Tỉ số con số thừa đó gọi là thặng dư. Thặng dư của mỗi một lối chữ viết một khác, thặng dư cao có nghĩa là có nhiều chỗ chưa hợp lý. Ví zụ trong chữ Anh, chữ Pháp, và cả chữ quốc ngữ của ta nữa, nhóm chữ phụ âm “qu” thừa con chữ u ; trong chữ quốc ngữ, các nhóm chữ phụ âm “gh”, “ngh” thừa con chữ h, các vần ức, ác, ấc, v.v… thừa dấu. Khi cải tiến chữ viết, nên cố gắng làm giảm thặng dư đó (…)

ChuVietNhanh: 537 bytes
Chẳg hạn, ngừj ta dã chứg mih rằg qá 50% tổg số con chữ trog một bài văn vid bằg chữ Nga, Ah, Fap hay Dưc là thừa, ngĩa là có thể bỏ di mà kôg hại jì dến í ngĩa. Tỉ số con số thừa dó gọi là thặg zư. Thặg zư của mỗi một lối chữ vid một kac, thặg zư cao có ngĩa là có nhìw chỗ chưa hợp lí. Ví zụ trog chữ Ah, chữ Fap, và cả chữ qôc ngữ của ta nữa, nhóm chữ fụ âm “qu” thừa con chữ u ; trog chữ qôc ngữ, cac nhóm chữ fụ âm “gh”, “ngh” thừa con chữ h, cac vần ưc, ac, âc, v.v… thừa zấu. Ki cải tíl chữ vid, nên cố gắg làm jảm thặg zư dó (…)

Đó là giả định người ta dùng bàn phím QWERTY để đánh. Còn nếu dùng bàn phím điện thoại truyền thống thì sao?

Đây là bàn phím truyền thống của điện thoại:

Với việc thay phụ âm đầu, người ta sẽ phải nhấn nhiều hơn ngay cả so với cách viết bình thường ở một số phụ âm. (RIP anh đeo kính cầm Nokia nhé 😁). Ví dụ:

C thay K -> Nhấn 3 lần thay vì 2 lần
Z thay D -> Nhấn 4 lần thay vì 1 lần

Nói chung là chưa đủ thuyết phục để mình học theo cách này.
Amonteur90
ĐẠI BÀNG
9 năm
@wingzero mình thấy rằng bạn kaichuan chỉ đang thảo luận vấn đề chứ ko hề có ý phê phán ở đây. cách nhận xét của bạn có phần phiến diện và chụp mũ. mình thừa nhận là việc tối ưu hóa là điều tốt, nhưng nếu bạn ko chứng minh được hiệu quả của sản phẩm thì ai tin bạn? những số liệu mà CVN đưa ra chỉ là những ví dụ chết. thực tế chưa đưa ra đc đoạn văn bản nào giúp gõ nhanh 40% hay thậm trí là 20%. ngược lại, để học cách gõ nhanh này, có lẽ bạn phải học thuộc cả chục trang A4. thuộc lòng chục trang A4 để hiệu quả 6-10% và chỉ dùng đc với máy có cài phần mềm CVN thì việc nêu ý kiến phản đối của bạn Kaichuan là đúng rồi còn gì.
p/s luôn. bạn không cần nêu chuyện của bàn phím QWERTY vào đây làm gì. nó chỉ ko tối ưu hóa cho tiếng anh thôi. 😆 còn tiếng Việt thì ko ai biết. 😁. tiện thể, CVN có thể tạo ra 1 bàn phím hỗ trợ gõ tiếng việt tối ưu ko? thay vì cải tiến đèn dầu, sao chúng ta ko tạo ra đèn điện. :v mình nghĩ đó là 1 ý tưởng ko tồi.
@kaichuan Cách tính của bạn sai rồi nhé. Có dấu và không dấu bạn đều tính là 1 ký tự (tốc ký ko dấu nhiều).
VD:
gõ telex bạn sẽ gõ: "Mai coots casch, tuyeest tinh thaafn" là 36 ký tự.
tốc ký sẽ gõ :"Mai coot cak, tyd tih tha62n" là 28 ký tự.
Tiết kiệm được 22% ko phải 14% đâu.
kaichuan
TÍCH CỰC
9 năm
@Chữ Việt Nhanh Rất tiếc, các từ bạn đưa ra là những từ hiếm gặp trong tiếng Việt. Nếu xét riêng rẽ những từ này, thì mức độ tiết kiệm số lần gõ là khoảng 58%. Rất ấn tượng.

Nhưng tần suất xuất hiện của những chữ này trong một văn bản bình thường là bao nhiêu phần trăm? Để trả lời câu hỏi này, mình dùng nghiên cứu của Giang Pham (*). Tác giả nghiên cứu này thống kê tần suất của của các từ trong tiếng Việt dựa trên tổng hợp của nhiều văn bản với tổng số từ là hơn 1 triệu từ. Đây là tần suất xuất hiện của các từ ở ví dụ trên:

Để khách quan, bạn phải tính mức tiết kiệm nếu áp dụng ChuVietNhanh vào những từ thường gặp nhất trong tiếng Việt. Đó là: "và", "của", "một", "là", v.v...

Như bạn có thể thấy ở dưới, những từ thông dụng trong tiếng Việt có khá ít kí tự (đa phần là 3 kí tự), và ChuVietNhanh không có ưu thế khi tối giản hóa việc gõ các từ ngắn như thế này.

Nếu làm phép cộng đơn giản thì ở nhóm các từ thông dụng, ChuVietNhanh chỉ tiết kiệm được 18% lần gõ phím. Nếu tính luôn cả trọng số (theo tần số), thì chỉ tiết kiệm được 16%.

Do đó, theo mình, trên thực tế thì khả năng tiết kiệm của CVN vào khoảng 15% ~ 20% là cao nhất. Không như 40% theo tác giả ước lượng.

(*):
Pham, G., Kohnert, K., & Carney, E. (2008). Corpora of Vietnamese Texts: Lexical Effects of
Intended Audience and Publication Place. Behavior Research Methods, 40, 154-163.
http://jseals.org/seals22/pham2012vietnamesep.pdf
@wingzero Đọc 1 hồi mình thấy bạn mới là người cần đọc cho hết trước khi comment đấy.
Mọi người, cả mình và kaichuan chỉ muốn CVN đưa ra những bằng chứng chứng minh khoa học hơn mà thôi. Cái mà Kaichuan đang muốn làm rõ là năng suất gõ của cách gõ này chứ không phải là mấy vấn đề "phản cảm" "trong sáng tiếng việt". (Chẳng phải gõ xong rồi nó vẫn là tiếng Việt sao).
Còn giọng điệu của bạn mới chính là 1 kẻ cay cú vào đánh giá người khác mà không đưa ra được chứng minh cụ thể nào.
P.S: làm ơn thánh Wingzero đọc cho hết các comment phía trên trước khi comment.
hongducwb
TÍCH CỰC
9 năm
Unikey, xong...chả cần cái gì nữa..vẫn nhanh đều
lamqsb
TÍCH CỰC
9 năm
tiếng Việt có dấu nằm sẵn trong trí óc người Việt nên khi gõ hay viết thì sẽ mượt mà hơn những cách ko truyền thống
kebono
TÍCH CỰC
9 năm
Cái bàn phím T9 để làm gì. Mình không ủng hộ cái này. Thậm chí thấy phản cảm
Đây giống âm mưu đưa W,Z,J vào bảng chử cái Tiếng Việt của BGD. Mục tiêu là phiên âm Tiếng Hán danh chính ngôn thuận ... trước đây nhưng ko thành công , giờ thì nghĩ cách khác ... Tốc cmn ký :p
bacbinhcity
ĐẠI BÀNG
9 năm
Cái này chỉ thích hợp với mấy anh làm báo ngay tại buổi họp thôi.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019