Hình ảnh buổi Offline Tìm hiểu nhiếp ảnh và về máy ảnh dùng film

tamiflu100mg
22/6/2014 8:43Phản hồi: 22
Hình ảnh buổi Offline Tìm hiểu nhiếp ảnh và về máy ảnh dùng film

NHÓM CHƠI MÁY ẢNH DÙNG FILM ĐIỂM DANH Ở ĐÂY: http://www.tinhte.vn/threads/film-camera-may-anh-dung-phim-lap-nhom.2317215/

.
...

Chào các bạn, cuối tuần vừa qua (21/6/2014) Camera Tinh tế đã tổ chức một buổi sinh hoạt nhằm giới thiệu cũng như chia sẻ những kiến thức về Nhiếp ảnh và về máy ảnh dùng Film tại cafe Tinh tế. Mình may mắn được là một trong những bạn tham dự buổi offline này và mình cũng tranh thủ chụp vài tấm để chia sẻ với các bạn không thể tham dự buổi offline hôm nay.

Mặc dù theo chương trình được giới thiệu lần trước, mình vẫn bất ngờ với thành phần chủ trì buổi offline hôm ấy. Các anh đều là những người giàu kinh nghiệm và rất tận tình chia sẻ cũng như giải đáp các thắc mắc cho các thành viên và quan trọng nhất họ rất vui khi biết các thành viên vẫn còn quan tâm đến thể loại nhiếp ảnh dùng máy film trong thời đại KTS hiện nay.

Các thành viên cũng như các anh chơi máy film đến từ rất sớm đang ngồi tán gẫu cùng nhau 😃

Sáng hôm nay, khuôn viên buổi Offline đầy tiếng cười cho mãi đến đến khi vào phòng bên trong để dự buổi Offline, có những bạn không ngại xa vẫn lặn lội đến đây để được hòa cùng cảm xúc, để được cùng chia sẻ những điều mình cảm thấy khi chơi nhiếp ảnh bằng máy film. Họ có thể là một người mới chơi, là người đang "mon men lại gần hố vôi", là người đang có những bộ sưu tập, là người có thâm niên từng trải của ảnh film từ máy đến tráng rọi, vv... và tựu trung họ đều rất vui vẻ và cảm thấy rất hứng khởi với buổi offline hôm nay. 😁

Bộ ba người dẫn dắt câu chuyện của buổi Offline ngày hôm nay. Từ trái sang, anh Bình, anh Tuấn và anh Trị

"Máy ảnh film - Một đam mê" đó là một trong những chủ đề cho buổi sinh hoạt tập thể ngày hôm nay. Câu chuyện được bắt đầu từ anh Bình, thành viên của Camera Tinh tế, người đã có 1 quãng đường rất dài "sống và thở" cùng máy film. Với anh Bình, mọi thứ đến với máy film đầy sự đam mê và rất nhẹ nhàng. Bài chia sẻ của anh bao hàm rất nhiều kinh nghiệm cũng như giới thiệu về nhiều thiết bị (máy ảnh, lens, vv...) liên quan đến Nhiếp ảnh dùng máy film. Với lượng chuyên môn ấy, mình tin rằng chỉ có câu hỏi "Đố anh cai được máy film!" thì mới làm khó cho anh ấy được. Rất cám ơn anh Bình vì những điều anh đã chia sẻ cùng cộng đồng. :p

Anh Bình đang chia sẻ về kinh nghiệm chọn, mua, trải nghiệm... máy ảnh dùng film ...

... và chia sẻ với các thành viên về những bức ảnh cách đây hơn chục năm của anh ấy :D

Một thành viên khác mà chúng ta không thể không nói đến trong Camera Tinh tế, đó là anh Tuấn. Để nói về con người này, mình chỉ có thể nói một câu ngắn gọn "Trái tim sư tử sao thì trái tim anh này y vậy". Dĩ nhiên với nghĩa bóng của câu nói trên cho chúng ta hình dung ra một con người mạnh mẽ và giàu tình cảm, nó ít khi thể hiện trên gương mặt nhưng nó thể hiện bằng lời nói và hành động. Bài nói chuyện của anh ấy ở buổi sinh hoạt đã làm cho một số bạn phải nhấp nhỏm và một số khách ngồi gần đó phải chú ý. Nói chung, mọi thứ thay đổi xoành xoạch, lúc trầm lúc bổng, lúc cao trào lúc nhẹ nhàng, có lúc lại chèn vào tiếng cười hay câu nói hài hước, làm cho mọi người rất hào hứng và rất vui vẻ. Nói vui vẻ như kiểu anh Thanh hay nói là "Anh ấy là người cổ đại nên nói to lắm" :p

Quảng cáo

Anh Tuấn đang chia sẻ với các thành viên về con đường đến với máy film ...

.... bắt đầu bằng chuyện ngày xưa của anh ấy. ;)

Anh bạn Tài của chúng ta hăng say lắng nghe và "quên" luôn nhiệm vụ roài :D

Anh Hy - người ngồi giữa - người mà anh Tuấn hay gọi là "bạn già" (mình chả hiểu anh này già chỗ nào). :eek:

Là một người rất vui tính. Ai nói gì anh Hy cũng cười và rất vui vẻ. Lần này đến với Tinh tế, anh ấy mang theo một cơ số máy film rất độc đáo và chia sẻ cho các bạn tham dự những chiếc máy này. Anh ấy bảo rằng, mỗi chiếc máy đều gắn với anh ấy bằng ít nhất một kỷ niệm. Mình nghe thấy thế là khoái rồi vì máy ảnh của mình cũng "dính" một kỷ niệm, hi hi hi ... hai anh em hạp gu nhau roài :D

Một trong số các thành viên tham dự buổi Offline, trong số này có vài bạn đang manh mún đến với máy film, dân gian hay gọi là "sắp té xuống hố vôi" . :p

Quảng cáo

Những chiếc máy "đi cùng năm tháng" trong buổi Offline. Nói đến những chiếc máy này, nhiều người chúng ta rất ngưỡng mộ và nhân dịp này mọi người có dịp sờ tận tay, nhìn tận mắt những chiếc máy mà mình mong ước. 😃

Anh Trị đang trình bày cho các bạn thành viên. 😃

Anh Trị, là người cuối cùng trong bộ ba của người dẫn dắt chương trình Offline, là một người cực kỳ đặc biệt trong buổi Offline hôm nay, để mình liệt kê ra nhé:
- Anh ấy ở mãi dưới Thủ Đức và sáng đã lặn lội lên đây từ rất sớm (Cafe Tinh tế). Sở dĩ mình dùng từ lặn lội vì hôm qua trời mưa, anh ấy đi kiểu gì cũng phải băng qua mấy cái vũng nước mới đến được đây và anh ấy phải thu xếp hết mọi việc mới có thể đến đây được. ;)
- Anh ấy đem theo 1 chiếc máy Mamiya RZ67 và bỏ nó trong 1 chiếc giỏ nhựa (thứ giỏ nhựa mà mấy bà sồn sồn hay xách đi chợ :v ) vì chiếc máy quá to và khi mình biết mình đã ví von "Giống như mấy ông chồng nuôi vợ đẻ trong bệnh viện, tay xách giỏ nách ôm phích nước vậy" :p
- Nick của anh ấy rất vui "Konika_baby", và anh ấy nói là rất thích chụp hình và chơi ... thú nhún. :D
- Anh ấy chia sẻ cách chụp tác phẩm "Khoảnh khắc viên đạn súng hơi xuyên qua cái hộp quẹt gas" bằng máy film. Đây quả là một bức ảnh rất đẹp và rất độc đáo. :eek:
- Quá trình chơi ảnh của anh Trị từ rất lâu, và anh ấy chơi với mọi sự đam mê và sự cần cù của mình. Anh Trị đến với nhiếp ảnh bằng máy Film không chỉ đơn giản là chụp và tráng mà còn là sự tìm hiểu và sáng tạo trong những cách chơi rất hay. Mình cá là nhà anh ấy còn vài cái lens tự chế nữa kìa. 😕
- Và còn rất nhiều điều về con người này mà khi tiếp xúc, mình tin rằng các bạn sẽ cảm nhận được. Sự chững chạc và lượng thông tin to lớn mà anh ấy mang theo bên mình khi đến với buổi Offline này đã được anh Trị chia sẻ rất tuyệt vời và mình cảm nhận trong câu chuyện mà anh ấy chia sẻ nó đầy chất đam mê trong đó.
Xin nói thêm là mình may mắn được biết anh Trị từ trước buổi Offline và mình đã học được rất nhiều điều từ anh ấy bằng những câu chuyện như hôm nay anh đã trình bày. Đó không chỉ là nhiếp ảnh hay chiếc máy mà nó còn là cả một sự trải nghiệm phải được "trả" bằng thời gian và sự đam mê của chính anh Trị. Mình ước các bạn có thể gặp gỡ và tiếp xúc với con người này và minh tin rằng các bạn sẽ thấy rất thú vị. Quên nữa, nhìn anh ấy thế chứ nói chuyện là bao cười luôn, anh ấy rất hài hước :D

Anh Trị đang chia sẻ trong buổi offline 😃

Chụp, tráng phim, rọi ảnh hoặc scan film. Chỉ gói gọn trong 3 câu này nhưng bài chia sẻ của anh Trị lại bao hàm rất nhiều kiến thức và anh đã rất nhiệt tình chia sẻ với mọi người. :p

Buổi sinh hoạt rất thú vị khi chúng ta vừa được nghe và trực tiếp thử ngay trên thiết bị tại hiện trường 😃

Sáng nay mình cũng gặp anh này ... hơi trễ, xem trên fb thì anh ấy ngủ dậy trễ cho nên MC của ngày hôm nay do ba anh kia làm luôn :p. Hi hi hi ... anh ấy đang chụp thì bị cái đèn AF nó nhá lên thế là anh ấy phát hiện và quay sang ngay. Chắc anh ấy nghĩ rằng "Rồi xong, dính chắc roài!" :D

Film dương bản

Cầm thử máy ...

DSC09937.JPG ... và trải nghiệm trực tiếp 😃
Sau những bài trình bày là đến lượt đặt câu hỏi và giải đáp, dĩ nhiên trải nghiệm tại chỗ là điều không thể không có. Mời các bạn xem qua loạt ảnh dưới đây

DSC09999.JPG #7

Buổi Offline kéo dài mãi đến hơn 12h và mọi người rất vui vẻ khi được tham dự trọn vẹn buổi Offline này. Xin chân thành cám ơn Camera Tinh tế, anh Trị, anh Tuấn, anh Hy và anh Bình đã tổ chức cũng như nhiệt tình chia sẻ thiết bị, kiến thức cũng nhưng những kinh nghiệm quý báu của mình với mọi thành viên.

Mời các bạn thích chụp film vào đây điểm danh: http://www.tinhte.vn/threads/film-camera-may-anh-dung-phim-lap-nhom.2317215/

P/S:
- Cuối buổi Offline, mình có nghe phong phanh là Camera Tinh tế sẽ tổ chức các buổi offline tác nghiệp trực tiếp ngoài hiện trường, hay nói cách khác là "đi chụp", các bạn cố gắng theo dõi và "động viên" các anh này để mau xúc tiến nhé :rolleyes:
22 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

henry2912
ĐẠI BÀNG
10 năm
Buổi off rất thú vị với lượng thông tin bổ ích được chia sẽ từ những đàn anh tràn đầy đam mê và nhiệt huyết với nhiếp ảnh phim. Buổi offline có rất nhiều bạn trẻ tham gia. Điều này chứng tỏ nhiếp ảnh phim đang quay trở lại như một trào lưu được nhiều bạn trẻ quan tâm. Anh Bình cũng đã nói rằng : đây là thời điểm tốt nhất để chơi ảnh phim.

p/s: Anh Cường chụp em xấu quá :mad:
@henry2912 :p Xem lại hình rồi, thấy còn có mỗi tấm này là thấy mặt thôi :p
abckeyboard
ĐẠI BÀNG
10 năm
Chúc các bác lên film hoành tráng 😃 FF giá rẻ, sensor thay được mỗi tội từ khi shot đến khi thấy hình nó lâu còn hơn gởi hình từ sao Hỏa về 😁
zicchid
ĐẠI BÀNG
10 năm
#4 là cái mẹt em. Đang chỉ cho hai bạn kia về phần mềm đo sáng trên windowphone để hỗ trợ chơi film 😁.
@zicchid Công nhận bạn rất nhiệt tình và có kiến thức rất tốt về máy film, mình dân ngoại đạo ngồi nghe lỏm thấy thú vị quá trời :D

zicchid
ĐẠI BÀNG
10 năm
EM cũng chỉ ngô nghê tập đếm thôi bác ạ😃. Tại do có dùng qua một số máy cơ bản nên cũng muốn chia sẻ với các bạn chưa biết thôi ạ 😁
#15 em và bác Tuanlions :3....
năm 2008, xem ảnh của Maika và bác Konika_baby, và em bắt đầu chụp ảnh film 😃
Thích cái ảnh bác Tuanlion bên giá sách quá...
bingoo511
TÍCH CỰC
10 năm
Tiếc là không có ở ngoài Hà Nội ... nếu không sẽ vác em máy phim yêu đi off cùng mọi người để học cách chụp!!
Các anh ơi làm thêm 1 cái ngoài Hà Nội đi 😃
xem hình thấy các anh nhiệt tình quá.;)
Nhìn con này chất kinh khủng, nhưng mà mình chưa đủ tầm (và tiền) với tới nó 😔
Lọ mọ chụp film mà có mấy anh lớn tuổi kinh nghiệm chỉ lối thì quá tuyệt vời.
Em chào các bác! Em là lính mới, rất thích chụp máy phim nhưng chưa có máy (trước đây đi mượn nhưng chưa có kỹ thuật). Nhờ các bác tư vấn giúp nên kiếm máy gì, ở đâu và kinh nghiệm mua, chọn như thế nào ạ? Em thấy bảo Nikon FM rất hay nhưng chưa biết làm thế nào để có được, mong các bác chỉ giáo giúp! Em cảm ơn nhiều nhiều!
abckeyboard
ĐẠI BÀNG
10 năm
@BITRO Bạn dạo các forum bán hàng máy ảnh cũ, dùng tính năng search để tìm dòng máy bạn thích, rồi liên lạc với người bán, nếu thích thì xem thử mức độ uy tín của người ấy trên diễn đàn thế nào, tiếp đến nhờ người có hiểu biết về máy ảnh xem hộ, nếu đồng ý thì mua thôi 😃
Cảm ơn bác ! Tham khảo trên diễn đàn, chắc em sẽ khởi đầu với máy FM và ống 50/1.8 .
abckeyboard
ĐẠI BÀNG
10 năm
Mình cũng giống bạn, quay qua máy film bằng máy FM10 với cái ống 50/1.8 😃 Mới chụp cuộn đầu tiên, đang gởi đi rửa, nóng lòng ghê 😃
chụp hình bằng máy phim : có khi nào chụp mà quên gắn ống kinh không vậy?. giả sử không dùng ống kính có chụp ra hình không?
abckeyboard
ĐẠI BÀNG
10 năm
@videokg Nó sẽ cháy, theo mình nghĩ là thế 😃
hội có facebook ko cho e tham gia với. Tình cờ lục đồ cũ thấy có máy canon A1 e mún trải nghiệm thử mak tiêc ko bik xài 😔. bo~ xó máy nay dc 5 6 năm rồi. luc lại thấy hay hay mún vọc thử mak ko bik xai >''<
Muốn có một buổi off ở HN quá 😔

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019