Hình ảnh Cortana mới trên Windows 10 Mobile build 10136: đẹp hơn, hoàn chỉnh hơn, dễ dùng hơn

Duy Luân
17/6/2015 8:32Phản hồi: 99
Hình ảnh Cortana mới trên Windows 10 Mobile build 10136: đẹp hơn, hoàn chỉnh hơn, dễ dùng hơn
Cortana trong bản build 10136 trở nên gọn gàng hơn, đẹp mắt hơn và chào mừng người dùng bằng một loạt các hình ảnh động mô tả về những gì bạn có thể tương tác với cô trợ lý này. Thay đổi nói trên giống với bản update mới nhất của Windows 10 trên máy tính. Bên cạnh đó, toàn bộ "chiếc áo" của Cortana cũng được đổi thành màu đen, thống nhất hơn với phần còn lại của hệ thống và tất nhiên là nhìn cũng ngầu hơn nhiều so với giao diện màu trắng hồi trước.

Khi thử tra cứu một thông tin gì đó, kết quả trả về cũng được trình bày đẹp mắt hơn, hiện đại hơn và không còn cảm giác lộn xộn về mặt thiết kế như các bản bill trước. Mọi thứ được sắp xếp vào từng thẻ riêng, từ thông tin về thời tiết cho đến những tin tức mới nhất hay những nhắc nhở sắp tới của mình. Mình thích cách sắp đặt như thế này, kết hợp với tông màu đen đậm khiến thông tin rất dễ đọc, không bị cảm giác rối.

Thanh menu của Cortana mới cũng trông đẹp hơn rất nhiều so với trước, kích thước các icon được làm nhỏ lại, cân đối hơn với màn hình của điện thoại, đồng thời xuất hiện thêm nhiều mục mới như Quiet Hours để mình thiết lập nhanh thời gian tắt thông báo, hoặc nút Music để tra cứu thông tin bài nhạc mau lẹ mà không cần ra lệnh bằng giọng nói như trước. Chính menu này sẽ giúp chúng ta tương tác với Cortana nhanh hơn bao giờ hết, đặc biệt là khi không tiện dùng giọng nói (như đang trong phòng họp hay đang ngồi gần trẻ em đang ngủ chẳng hạn).

Microsoft có nói rằng Cortana mới có thể quét được thông tin email về chuyến bay sắp đến hoặc nhắc nhở về món hàng sắp được giao, tuy nhiên mình chưa thử nghiệm được tính năng này mặc dù trong hộp mail của mình có thư checkin từ một hãng máy bay. Mình sẽ nghịch và chia sẻ thêm với các bạn về khả năng này sau.

Mình cũng đang tiếp tục thử nghiệm những tính năng khác của Windows 10 build 10136 và có gì hay thì sẽ tiếp tục giới thiệu đến các bạn. Ngoài ra mình cũng thấy là độ ổn định của hệ thống cũng được tăng lên khá nhiều, anh em thích thì có thể nâng cấp lên để trải nghiệm, mình chưa thấy vấn đề gì nghiêm trọng cả.

Thêm hình ảnh về Cortana trên Windows 10 build 10136, đừng quên nhấn vào ảnh để xem chú thích
99 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Chờ bản chính thức trên PC từng ngày...
thoivuitinh
ĐẠI BÀNG
9 năm
tại sao không chon một người đẹp để làm avatar cho cotana ta
@thoivuitinh Vì cái đẹp là vô chừng bạn ạ 😃
ndlong
TÍCH CỰC
9 năm
@thoivuitinh Nếu dùng avatar thì có thể đẹp với ng này nhưng ko đẹp với ng khác. Mình nghỉ đẹp nhất là từ trong trí tưởng tượng của mỗi người. MS ko để avatar là đúng đó cho ng ta tự tưởng tượng nàng trợ lý cho mình 😁
josky
ĐẠI BÀNG
9 năm
@thoivuitinh Cortana có hình đại diện mấy chục năm nay rồi mà bác 😁
itxuankha
TÍCH CỰC
9 năm
Máy mình 1520 lên trình gọi điện cứ kích vào là ao ra là sao nhỉ
@Duy Luân Máy mình không phát được wifi thì làm ntn nhỉ, đã reset rồi.
@itxuankha mình cũng bị tình trạng y như bạn 😕
@Duy Luân tự nhiên thanh cotana của em bị đổi màu thế này. khắc phục sao hả a . Em dùng win 10 pro bản mới nhất ạ
Screenshot (1).png
@Đoài Nguyễn google: change taskbar color windows 10
ongle11
ĐẠI BÀNG
9 năm
1020 cua minh một đống lỗi.chụt bạch đã thất bai.mất 1h mới song
tươi vui
ĐẠI BÀNG
9 năm
@ongle11 Mình cũng vậy. 1020 mà lag như galaxy y 3 năm tuổi vậy. Không chịu nổi về 8.1 gấp. Mệt mỏi với anh ms quá. Không biết họ nghiêm túc hay chơi trò chơi thử thách kiên nhẫn nữa
@tươi vui tui cũng mệt với user như bạn, chẳng bao giờ đọc. Khi bạn cài Insider fast ring, nó có ghi rõ ràng 1 loạt warning, đây ko phải là bản OS dùng cho phone dùng hằng ngày mà chỉ để hổ trợ test lỗi và góp ý. Vả lại mobile version thì cũng phải chờ thằng desktop nó stable xong thì mới áp dụng xuống mobile, bởi thế mới chậm. Sau nay xong hoàn toàn thì khỏe, mỗi 2 3 tuần update 1 lần, ko phải đợi quá lâu.

Lười đọc đến thế kia khi cũng chịu, chắc đọc truyện chỉ đọc truyện tranh thôi quá
hoanbnhbg
TÍCH CỰC
9 năm
điện thoại bác thử nghiệm là chiếc nào vậy bác?
tbdat11
CAO CẤP
9 năm
Mà bảo máy 5 inch trở lên giữ nút home sẽ thụt màn hình xuống, mà 930 mình làm mãi ứ được nhỉ 😕
Lót 640 hóng =))
có mỗi google now hiểu tiếng việt .
@vuvantuan59 Bác dùng bb10 chưa?
nouvo2129
ĐẠI BÀNG
9 năm
Tuy chỉ mới là bản thử nghiệm nhưng tôi cảm thấy win 10 quá tuyệt vời, tôi chỉ thử nghiệm với game, tuy nhiên không 1 game nào bị lỗi. xài rất ổn định ở mảng cpu và ram chiếm dụng rất ít tài nguyên.
tươi vui
ĐẠI BÀNG
9 năm
@nouvo2129 Máy gì vậy bạn
pvming
TÍCH CỰC
9 năm
Dang dau voi no day. 930 cua minh len win 10 tu sang. Thay ko ngon lam cam vao lap dung tool de quay ve lai 8.1. Cam vao dt va may tinh nhan lumia 930. Minh kich vao cai hinh dt va no cu quay tron mai. De ca 1h dong ho van thay quay. Buc qua khoi phuc lai dt. Va no da hoan thanh tat ca cac buoc nhung man hinh thi den si. Va co chu dang tai..... Suot 2 tieng roi ko ra man hinh menu.
traitay95
TÍCH CỰC
9 năm
@pvming Chia buồn cùng bác, mình thấy android là khỏe nhất, wa cổng micro usb muốn làm gì làm. Hàng này phải đem ra tiệm người ta hàn vô main mới write đc boot, Nhảm vl!
khicon_9
TÍCH CỰC
9 năm
@traitay95 mấy con adr mất boot bạn làm ở nhà được hả o_O chắc nhà là quán sửa điện thoại nhỉ 😁
@khicon_9 Android mất boot thì cũng phải tháo main đấu JTAG thôi, Bác ấy biết 1 mà không biết 2, biết cái chai mà không biết cái lọ :D
khicon_9
TÍCH CỰC
9 năm
@thanhcongwap :D không biết hay cố tình không biết :D
kaanoo29
ĐẠI BÀNG
9 năm
điểm yếu của WP đấy là quá nhiều chữ vẫn chưa được cải thiện @@ và tại sao màu nền của giao diện vẫn là màu đen chứ ko phải màu sáng chứ, nhìn tù hẳn so với ios với android nhìn bắt mắt hơn hẳn
@kaanoo29 Hình như vẫn thay đổi đc sang màu trắng mà, trừ các app thứ 3
shakimaru
TÍCH CỰC
9 năm
@QXPro mình toàn để màu đen cho nổi. tiết kiệm pin. mà cứ phải chạy đua theo bọ kia làm gì phải khác chứ kaka chỉ cần cầm máy lên là ai cũng biết mình sài wp. chứ ip androi nhiều con la lá nhứ nhau chả khác biệt. em cầm lumia của đứa khác cũng ko quên khi dung con của mình thế nên lumi hay wp nó mang tính cá nhân cao chỉ chủ nhân của nó mới biết vị trí các ứng dụng của mình 1 cách nhanh chóng
favorsight
ĐẠI BÀNG
9 năm
@kaanoo29 đổi nền trắng dc mà =.= k xài đừng kêu này nọ, còn app nó đen là do thằng viết, chứ bản thân nền đen trằng là tuỳ mình. Chữ gì mà nhìu, settings nhìu chữ để giải thích nó là cái gì thui =.=
tươi vui
ĐẠI BÀNG
9 năm
Lên rồi, reset mấy lần rồi bây giờ đã về 8.1 thân yêu. Biết là thử nghiệm nhưng 3, 4 bản rồi mà không có tính năng gì mới. Cứ sửa tới sửa lui chỉ thay đổi hình thức chút ít chứ chẳng có gì. Lỗi thì thêm nhiều lỗi mới. Không hiểu 6 tháng nay họ làm cái gì nữa. Là fan wp mà mình hết kiên nhẫn nổi. Mình tưởng tượng có lẽ MS toàn nhân viên trên 70 mươi tuổi nên mới có độ ì như vậy.
xuandu1712
TÍCH CỰC
9 năm
mình còn chưa quay về bản 8.1 được
nói gì thì nói vẫn thấy giao diện của windows phone đơn giản đến mức gây rối mắt và nhàm chán
@namwebdesigner không thích thì ko dùng chứ chả phải vì nó dát gì. Hài, đã nói rồi mà ko chịu hiểu, để kiểu gì cũng không rối nhé, nhìn thì thế thôi. Rối là gì? Là không dễ dàng tìm được app mình cần đúng không? Nhưng sự thực thì không phải như vậy, đừng nhìn cái hình rồi phán. Đừng nhìn vào tranh trừu tượng rồi bảo người ta vẽ xấu, vì đó là tác phẩm của Picasso đấy =)). WP mình thấy nó như là một tòa lâu đài rộng lớn vậy, người khách vào sẽ đi lạc vì chả biết phòng nào với phòng nào. Nhưng chủ nhân thì không, đơn giản vì chủ nhân chính là người thiết kế ra nó.
À vừa mượn con WP của thằng bạn , up cho xem cái hình start screen phong cách tối giản của nó. Chả thấy rối ở chỗ nào.

@thenhantinh Ông thích thì kệ ông chứ =))
@namwebdesigner Thì nói trên quan điểm cá nhân thì nói cho rõ, đừng phán bừa nó như định lý. Người ta lại bảo ngu ko biết gì.
@thenhantinh đã gọi quan điểm cá nhân thì nói chi nhiều cho mệt =)). thấy wp giao diện ngọn gàng đễ nhìn chuyên nghiệp thì biết là dân am hiểu công nghệ rồi
Chọn được màu trắng nhé bác. Như máy em là 930 màn amoled thì để màu đen tiết kiệm pin hơn
nobugz
TÍCH CỰC
9 năm
làm ơn thiết kế mấy cái nút to ra, to giống android ý
tươi vui
ĐẠI BÀNG
9 năm
Các bạn ơi mình báo tin vui là mình đã xóa cái insider chết tiệt rồi. Có ai giống mình không
baomaynem
ĐẠI BÀNG
9 năm
@tươi vui Cảm thấy hạnh phúc lắm đúng ko?
tươi vui
ĐẠI BÀNG
9 năm
@baomaynem Giống như mới đi qua cơn bão một mình ở xứ lạ trong đêm tối bây giờ được trở về nhà gặp người thân vậy. Hic

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019