Hoa Kỳ sẽ duy trì vũ khí hạt nhân để bảo vệ Trái Đất khỏi nguy cơ va chạm với các thiên thạch

ND Minh Đức
1/10/2014 23:3Phản hồi: 111
Hoa Kỳ sẽ duy trì vũ khí hạt nhân để bảo vệ Trái Đất khỏi nguy cơ va chạm với các thiên thạch
Theo báo cáo từ Wall Street Journal, Cơ quan quản lý nguyên tử quốc gia (NNSA) trực thuộc Bộ năng lượng Hoa Kỳ vừa quyết định sẽ lưu trữ một số lượng đầu đạn hạt nhân nhất định nhằm ngăn chặn nguy cơ các thiên thạch có thể đâm vào Trái Đất và hủy diệt sự sống trong tương lai.

Việc 1 thiên thạch khổng lồ đâm vào Trái Đất và tiêu diệt toàn bộ sự sống có thể là một kịch bản dù hiếm nhưng vẫn có khả năng xuất hiện trong tương lai. Nhận thức được điều đó, Mỹ và Liên hiệp quốc đã dành nhiều thời gian để tìm cách giúp giảm mối đe dọa từ vũ trụ và vũ khí hạt nhân chính là sự lựa chọn được cho là tối ưu ở thời điểm hiện tại. Hồi tháng 9 vừa qua, 2 nước Mỹ và Nga đã cùng nhau hợp tác và tìm cách sử dụng vũ khí hạt nhân tạo nên hàn rào phòng thủ cho Trái Đất, chống lại nguy cơ từ các thiên thạch.

Theo tin từ WSJ, một văn bản dài 67 trang đã được Cơ quan quản lý nguyên tử quốc gia thuộc bộ năng lượng Hoa Kỳ thông qua. Theo đó, thay vì tiêu hủy các đầu đạn và trang thiết bị vũ có liên quan tới vũ khí nguyên tử theo định kỳ, chính phủ Mỹ sẽ tiếp tục lưu trữ và duy trì chúng nhằm sẵn sàng bảo vệ Trái Đất khi xuất hiện mối đe dọa từ các thiên thạch ngoài Trái Đất.

Trong thời gian gần đầy, nhiều nước trên thế giới cũng bày tỏ mối lo ngại trước nguy cơ tiềm ẩn từ các thiên thạch ngoài không gian mà gần đây nhất là sự kiện một thiên thạch đã phát nổ, bắn ra các mảnh vụn làm bị thương hàng trăm người tại Nga hồi tháng 2 năm 2013. Cũng trong năm ngoái, NASA đã công bố danh sách hơn 1400 thiên thạch có khả năng sẽ gây nguy hiểm cho Trái Đất trong vòng 100 năm tới. Chính phủ Mỹ tuyên bố rằng dù phải mất hàng triệu năm nữa thì thiên thạch mới tiến gần đến Trái Đất nhưng công tác chuẩn bị phải được thực hiện ngay từ bây giờ và động thái trên đây chính là minh chứng rõ ràng nhất cho tuyên bố đó.

Tham khảo WSJ, Theatlantic, Theverge
111 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

iReview
ĐẠI BÀNG
10 năm
Chuyển sang VN em giữ hộ cho
Monsterds
TÍCH CỰC
10 năm
@iReview Đem sang để bác cưa bom lấy sắt bán sắt vụn à 😁 :D :D
kant1522
ĐẠI BÀNG
10 năm
@iReview để lại bị lạc giống cái thùng hôm bữa hả bạn. hihi.
Dophongbgg
ĐẠI BÀNG
10 năm
@iReview Thay mặt trái đất mình cảm ơn bạn nhiều lắm
hóng bắn nhầm tàu người ngoài hành tinh, rồi giống như phim transformer.. JK 😁
1 công đôi việc
Tôi quan ngại sâu sắc vấn đề này. Nó sẽ ảnh hưởng nghiêm trọng đếnđến hòa bình thế giới.
anh Mỹ này lý do vl
khi cần thiết thì cho quả bom đó quay ngược lại xử lý thành phần không mong muôns T_T
Đó là tư cách của quốc gia lãnh đạo thế giới, Nga không quan tâm chuyện này, khựa chỉ mong xử được Mỹ, đây là hai anh em họ bôn sê vích nên chỉ biết có thế.
@lamquoctuan95 Nhưng trong chuyện này mình tin là Mỹ vẫn là người chủ trì trong hợp tác nên Nga chỉ là phụ trợ thôi.
@QuangTKHD Quan trọng là có sướng hay không thôi.
@minhrâu123 Haizzz bọn khủng bố mà mĩ đang ra sức tiêu diệt bác có biết bọn nó đc đẻ và nuôi nhờ ai ko? Mĩ chứ còn gì nữa, giờ bọn khủng bố vượt quá tầm kiểm soát thì mẹ phải giết con nhưng luôn đc lợi cứu thế giới...bác nên nhớ Mĩ nó dốc tiền đứng sau khủng bố thế giới nhiều lắm 😃
Khoe vũ khí thì bác nên biết là Mĩ là nước hay khoe nhiều nhất, Nga thì ko, âm thầm nâng cấp để đối chọi lại với Mĩ; trong tình cảnh Nga đang bị Mĩ và các nước đồng minh cô lập, trừng phạt thì theo bác Nga phải làm gì để sống? ->Chấp nhận kết thân với khựa thôi, đấy là con đường sống tốt nhất mà Nga phải làm và việc thường tập trận lớn hiện nay đó cũng chỉ là đe doạ và cảnh cáo Mĩ là đừng động vào Tôi nếu ko muốn thế giới này reset lại về 0 khi Anh và Tôi đánh nhau, lại thêm cả thằng Khựa vào nữa chắc bác biết chuyện gì xảy ra 😁
Nói vậy ko thể phủ nhận nước Mĩ vẫn là cường quốc số 1 thế giới, chúng ta vẫn phải dựa dài dài
lý do nguỵ biện😁
lvq17cm
TÍCH CỰC
10 năm
Mỹ tự cho mình sứ mệnh giải cứu thế giới và yêu cầu các nước phải giải giáp vũ khí hạt nhân ^^
@lvq17cm Vậy bọn tung của giữ sứ mệnh này bạn có chịu ko
lvq17cm
TÍCH CỰC
10 năm
@thongnhat71 Tôi nghĩ tinhtế là diễn đàn công nghệ nên k nói sâu về chính trị, tuy nhiên nếu thực sự có mối đe dọa toàn cầu thì các quốc gia đều có trách nhiệm, và kho vũ khí hạt nhân (nếu có) để giúp phá vỡ thiên thạch, giải cứu trái đất gì gì đó như các bạn đang nói, thì cái kho vũ khí đó phải đc toàn thế giới xây dựng và giám sát, chứ k phải Mỹ, Nga, TQ hay bất cứ nước nào! Sau khi có kho vũ khí đó thì yêu cầu tất cả các nước (cả Nga, Mỹ, TQ...) phải giải tán kho vũ khí hạt nhân của mình, toàn cầu không còn nỗi lo chiến tranh hạt nhân! Bạn hiểu ý mình chứ ^^ tiếc là chính trị k có đơn giản như chúng ta comment, và chuyện vừa nói khó có khả năng xảy ra trên thực tế! Vu vơ thôi, tinhtế nên chuyên tâm vào công nghệ và hạn chế mấy bài có thể lôi kéo chính trị vào tranh luận thế này
khoadek
ĐẠI BÀNG
10 năm
ai cũng phải vậy thôi, có hàng nóng ngu gì bỏ, chủ yếu là thím Mẽo đưa ra được một lý do "hợp lý" để giữ lại 😁 VN (nếu có khả năng) cũng đã sx để dành từ lâu rồi :rolleyes:
hieubf
TÍCH CỰC
10 năm
@khoadek nó cũng là thằng đầu tư nhiên cứu về vũ trụ nhiều nhất, nên nó có quyền và có cơ sở để nói. mấy ông khác tiền thì ko đầu tư, ngồi chỉ trỏ làm sao được.
Đấy là tương lai xa nhưng tương lai gần là để đối phó với thằng Gấu và thằng Tàu !
max
ĐẠI BÀNG
10 năm
cảm ơn USA đã bảo vệ trái đất
sony x1
TÍCH CỰC
10 năm
@max Khỏi cảm ơn, bác đổ xăng thôi là góp tiền quỹ cho USA rồi.
mà hình như nước mỹ có nhiều siêu anh hùng lắm mà vd như iron man, captal american, rồi clark kent, rồi batman mà cũng phải lo dự trữ vũ khí hạt nhân ak
@linh_pro91hp Thế vn mình thánh giống sơn tinh thuỹ tinh bác ko tính ah cần gì lo tàu khựa =))))
@linh_pro91hp vì mấy anh kia đều thua xa anh galatus luôn hóng ăn trái đất 😁
@le hoang tuan tàu khựa có tề thiên đại thánh bác không sợ ak 😁 😆
bakery00
TÍCH CỰC
10 năm
bảo vệ trái đất khỏi thiên thạch và bảo vệ thế giới khỏi Trung Quốc ^^!
Khi nào tinh tế. Trên tay qua bom nguyên tử vậy ta.cho anh em nhìn tí
LYSM
TÍCH CỰC
10 năm
@congnghia03 Trên tay thì cũng thường thôi, tinhte sẽ có bài đánh giá chi tiết các tính năng
@congnghia03 Mình nhìn thấy rồi, có xem nó nổ luôn nữa, thấy cũng hơi nóng một chút.
@congnghia03 anh em chú ý, tui chỉ có mở nó ra có một lần thôi đấy😁:D:D:D
nhoctinhvi
ĐẠI BÀNG
10 năm
@LYSM Đánh giá chi tiết cũng thường thôi, tinhte sẽ có bài hướng dẫn tháo lắp bom nguyên tử
Anh ấy đang là đầu tầu mà

Sent from my iPhone using Tinhte.vn mobile app
K bít giờ này bên Mỹ người ta ăn cơm chưa?
Tưởng chỉ có mỗi ở VN lo xa, k ngờ ở Mỹ người ta còn lo xa hơn...
@dangphucvn Mỹ ăn mì tôm chớ có ăn cơm đâu bác ơi.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019