Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Học quản trị mạng Linux như thế nào cho hiệu quả?

PiTiger
4/8/2015 12:0Phản hồi: 5
Chào cả nhà ! mình định học quản trị mang linux, cũng không có điều kiện kinh tế cho lắm nên là định tự học ở nhà nhưng lại lâm vào tình trạng "vạn sự khởi đầu nan, gian nan bắt đầu nản" thấy kiến thức tụt hậu so với nhiều người quá chắc là do mình không có khiếu tự học nên định tìm và học ở một trung tâm nào đó liệu có ổn không? mong mọi người cho ý kiến và có thể giới thiếu cho mình trung tâm nào tốt để học ở Hà Nội luôn nếu mọi người cảm thấy nên học ơ trung tâm nhé! xin cảm ơn và hậu tạ!😁:D:D
5 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Bác cũng giống e, đọc về Quản trị mạng còn mù mờ quá :mad::mad:😔
cố gắng dành tiền học trung tâm đi bạn 😁
tự học mặc dù có thể giỏi hơn vì ko bó buộc 1 công thức nào cả nhưng sẽ rất lâu
trung tâm+tự học là tốt nhất.
ví dụ như trung tâm dạy centos nhưng bạn ở nhà cài ubuntu hoặc debian để dùng và thực hành đảm bảo biết nhiều hơn linh hoạt hơn gặp lỗi gì có thể sửa lỗi nhanh hơn có khi còn hơn thầy.
Mình thấy các VPS dùng cả redhat, centos, debian, ubuntu (cả win server nữa) để người dùng tự chọn
mình thấy nên đi học trung tâm. nhiều trung tâm bây giờ nổi tiếng mà. như PNH bkacad .... mình ms đăng kí học ở PNH bách khoa xong :p :p thím nào vào học chung cho vui đi ạ dki 2 người hình như dk giảm đó 😆) 😃)
Nhìn chung bạn đi học cũng chỉ là một phần, quan trọng là tự tạo môi trường để thực hành. Chi phí ban đầu cũng không phải là quá cao. Mình vừa tham khảo có những server bán trên nhattao chỉ 2tr. Thừa đủ bạn chạy tầm 4 máy ảo linux, triển khai Firewall, VPN, Web Server, FTP server. Triển khai theo từng mô hình, thêm vào đó là tự động hóa các tiến trình bằng Python hoặc terminal script.
Thân,
Hoang mang quá, ở minh khai k biết nên theo Học bkacad hay PNH nữa :/

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019