[Hỏi] các về bào mật máy Dell xài ubuntu

hima0494
9/4/2015 9:21Phản hồi: 13
[Hỏi] các về bào mật máy Dell xài ubuntu
Cho mình hỏi là mình xài máy dell có tích hợp sẵn hệ điều hành Ubuntu mình muốn dùng thử luôn nhưng có vài thứ mình không rành như bên windows các bạn tư vấn giúp

-trên ubuntu thì nên cài phần mềm diệt virus nào tốt
-cách cài đặt tường lửa ra sao
-làm sao để khóa thư mục hoặc ẩn đi

ai biết rành về ubuntu thì tư vấn giúp
13 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

stevedat
TÍCH CỰC
9 năm
Dù gì bạn vẫn cần MS Office.
Cần song song cả 2.
Ubuntu thì dùng không cần thiết cài thêm phần mền vius nào; không cần thiết tường lửa - có, nhưng mình sử dụng thấy không cần.
Nautilus thì vào properties thiết lập nhé bạn
Tường lửa thì có uncomplicated firewall, gui của nó có gufw https://help.ubuntu.com/12.04/serverguide/firewall.html http://www.ubuntugeek.com/gufw-simple-gui-for-ufw-uncomplicated-firewall.html
Phần mềm diệt virus thì trên linux chả có ai dùng cả, mà có thì chỉ để diệt virus cho windows thôi :v
Thư mục ẩn thì trên ubuntu bạn thêm dấu . ở đầu, ví dụ .Download , mục đích của nó là để ẩn đi cho gọn khi mở file manager thôi, còn để khoá thư mục/file thì bạn encrypt lại là ok, đây là một ví dụ http://www.webupd8.org/2009/10/encrypt-files-and-folders-in-ubuntu.html
Nếu bạn chưa rành về Ubuntu thì mình khuyên là nên sử dụng Windows đi, để tránh phiền phức về lâu về dài cho bạn. Còn nếu thích dùng Ubuntu thì nên cài đặt trên máy ảo, sau đó vọc thoải mái.
haingo2012
ĐẠI BÀNG
9 năm
Chào bạn, mình thấy chính Ubuntu đã là phần mềm diệt virus tốt nhất rồi.
Nếu update từ kho của Ubuntu mà bị nhiễm virus thì khỏi update đi vậy, đỡ phải lo >
) Đùa tí chứ trong kho đó có nhiều người check lắm, bạn cứ an tâm.
Thân.
heomap.ngo
ĐẠI BÀNG
9 năm
hầu hết virus nằm dưới dạn file exe còn các gói hệ thống chạy của ubuntu thường là file deb cho nên ubuntu không đọc được exe nên ít khi nào bị virus tấn công,mình thấy bài chia sẽ cách set up tường lữa khá đầy đủ bạn nên tham khảo
peh0299
ĐẠI BÀNG
9 năm
mình mới cài Ubuntu 14.04. và mình chỉ mới tạo 1 tài khoản.
Sau đó mình vào file /etc/shadow và đã thêm dấu ! vào trước dòng mã hoá mật khẩu tài khoản của mình.
Bây giờ mình không thể chỉnh sửa lại file /etc/shadow (vì không thẻ log in voi TK root, TK của mình cung không vào được nữa)
Vậy câu hỏi đặt ra là: Làm thế nào để kích hoạt lại tài khoản của mình?
Mong các bạn giúp. cảm ơn!
haingo2012
ĐẠI BÀNG
9 năm
@peh0299 tạo tài khoản mới login mà sửa cái /etc/shadow

// hình như có nhều người thích phá những thứ mà mình chưa biết gì hay khi chưa là guru thì phải 😔
Ubuntu là 1 HĐH rất hay, gọn nhẹ, bảo mật cao, rất đáng để vọc cho dù khá phức tạp trong việc làm quen. Ubuntu thích hợp dành cho những máy cấu hình từ rất yếu đến rất mạnh, đặc biệt thích hợp cho những công ty, doanh nghiệp, các tổ chức... hay bất cứ người dùng nào chán ghét những bản windows đầy lỗi và cần 1 HĐH sống khỏe trong những điều kiện ngặt nghèo nhất. Điểm yếu lớn nhất của nó chỉ là số lượng ứng dụng viết trên nền tàng này còn quá khiêm tốn. Đúng ra ứng dụng chạy trên nền HĐH này ko thể chạy đc trên HĐH khác, nhưng Ubuntu có thể giả lập chương trình của HĐH khác được đã là 1 thành công lớn
tunamcthew
ĐẠI BÀNG
9 năm
về virus thì bạn yên tâm vì bản thân ubuntu chống virus tốt lắm rồi

giờ mình hướng dẫn cách thiết lập tường lữa nhé:

Tường lửa trong Ubuntu được xây dựng để đơn giản hóa các tác vụ tường lửa cơ bản cho người dùng mà không cần học iptables. Mặc dù không mạnh mẽ bằng những câu lệnh iptables chuẩn nhưng bù lại, nó ít phức tạp cho người dùng.

Kích hoạt tường lửa

Tường lửa mặc định bị vô hiệu hóa. Để kích hoạt tường lửa, nhập câu lệnh sau từ cửa sổ lệnh:

Code:
sudo ufw enable
Người dùng không cần thiết phải kích hoạt tường lửa trước. Có thể thêm những luật (rule) khi tường lửa chưa kích hoạt và kích hoạt nó sau khi cấu hình xong.

Đặt luật cho tường lửa

Giả sử ta muốn cho phép lưu lượng SSH qua cổng 22. Để làm điều này, hãy sử dụng một trong số những câu lệnh sau:

Code:
sudo ufw allow 22 (Cho phép cả lưu lượng UDP và TCP)
sudo ufw allow 22/tcp (Chỉ cho phép lưu lượng TCP)
sudo ufw allow ssh (Kiểm tra trong file /etc/services trên hệ thống để tìm cổng mà SSH yêu cầu và cho phép nó. Nhiều service phổ biến được liệt kê trong file này)
Ufw giả sử người dùng muốn đặt luật cho lưu lượng đến, nhưng ta cũng có thể quy định hướng lưu lượng. Ví dụ như, để chặn lưu lượng SSH ra mạng, gõ câu lệnh sau:

Code:
sudo ufw reject out ssh
Để xem tất cả những luật đã được tạo ra, ta sử dụng câu lệnh sau:

Code:
sudo ufw status
Để xóa một luật, thêm từ khóa delete trước luật đó. Ví dụ như, để dừng hành động chặn lưu lượng SSH ra ngoài mạng, sử dụng câu lệnh sau:

Code:
sudo ufw delete reject out ssh
Ufw cho phép đặt những luật khá phức tạp. Ví dụ như, luật sau đây từ chối lưu lượng TCP từ địa chỉ IP 12.34.56.78 đến cổng 22 trên máy cục bộ:

Code:
sudo ufw deny proto tcp from 12.34.56.78 to any port 22
Để đặt lại tường lửa về trạng thái mặc định, sử dụng câu lệnh:

Code:
sudo ufw reset
Các ứng dụng

Một số ứng dụng cần những cổng mở thì được lưu trong profile của ufw để hoạt động dễ dàng hơn. Để xem thông tin chi tiết về ứng dụng có trên máy cục bộ, sử dụng câu lệnh sau:

Code:
sudo ufw app list
Xem thông tin chi tiết và và những luật kèm theo bằng câu lệnh:

Code:
sudo ufw app info Name
Cho phép ứng dụng bằng câu lệnh sau:

Code:
sudo ufw allow Name
Thông tin thêm

Cơ chế lưu (logging) bị vô hiệu hóa mặc định, nhưng nếu muốn, người dùng vẫn có thể kích hoạt logging để lưu những thông báo của tường lửa vào nhật ký hệ thống (sys log):

Code:
sudo ufw logging on
Để tìm hiểu thêm thông tin về ufw, chạy câu lệnh man ufw để đọc trang hướng dẫn về ufw.

Giao diện đồ họa GUFW

GUFW là giao diện đồ họa cho ufw. Ubuntu không có giao diện đồ họa mà gufw có trong kho dữ liệu phần mềm của Ubuntu. Người dùng có thể cài đặt nó bằng câu lệnh:

Code:
sudo apt-get install gufw
GUFW xuất hiện trong Dash dưới dạng một ứng dụng có tên Firewall Configuration. Giống như ufw, GUFW cung cấp một giao diện thân thiện và dễ sử dụng cho người dùng. Bạn có thể dễ dàng kích hoạt hoặc tắt tường lửa, điều khiển chính sách mặc định cho lưu lượng vào ra và thêm luật.
tinngan124
ĐẠI BÀNG
9 năm
mình nói với bạn đơn giản vậy nè trên ubuntu việc nhiễm virus là khá hiếm,thứ 2 bạn nên tìm hiểu cách thiết lập tường lữa như bạn ở trên hướng dẫn,riêng về phần ẩn thư mục cũng có bạn đã hướng dẩn rấ cụ thể rồi,đặc biệt ubuntu giống như app điện thoại vậy đó,khi bạn làm 1 điều gì đó nó sẽ đòi hỏi pass nên tính bải mật khá là cao
tinngan124
ĐẠI BÀNG
9 năm
về bảo mật thì ubuntu khá cao vì nó có phân quyền rất chặt chẽ,còn về phần thông tin khi duyệt web hay phòng chống virus thì bạn có để đặt tường lữa ,hầu như ubuntu ít khi bi virus vì hiện nay đa số những file chứa virus là exe cho nên ubuntu không đọc được
Bạn nào biết cách "mã hóa" tập tin hay thư mục trong Ubuntu ko... giúp mình với!!
Tình hình là máy mình có khá nhiều File Film, ảnh, phần mềm quan trọng trong máy.!
Nhưng máy mình có rất nhiều người dùng (đa phần là người ko có kinh nghiệm), nên rất hay xóa 1 số File quan trọng trên máy mình!
Bạn nào bjt các phần mềm hay giải pháp nào giúp mình ngăn chặn được các người dùng khác khi dùng máy của mình truy cập hay xóa các FIle trên Ổ Cứng của mình ko???
Thanks....!!! ^^"
tanthien17
ĐẠI BÀNG
9 năm
@lindatran3117 Đây là cách của mình, bạn có thể làm cách khác cũng được, nếu bạn là root :
-ví dụ bạn có thư mục : /phim , /phanmem
-Mỗi người dùng có 1 tài khoản đăng nhập riêng. Cái này có gòi phải hem bạn.
-Mở Terminal lên, gõ :
chmod -R 700 /phim (enter)
chmod -R 700 /phanmem (enter)
..................................................
-Người khác sẽ không thể truy xuất vào thư mục của bạn.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019