Hỏi cách xóa (hoặc remove) các chương trình mặc định trên android 2.2

filatfs
25/10/2010 9:5Phản hồi: 33
Có bác nào biết cách xóa cũng như danh sách các chương trình mặc định mà ko cần thiết hoặc ít xài hay có thể thay thế trên android thì chỉ giáo giúp nhé. Mình xin cảm ơn trước. 😃
33 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

bạn dùng máy gì đã root chưa,nếu root rồi thì tìm trên market pm root explore cài vào máy tìm đến phần system/app trong danh sách hiện ra pm nào ko cần thiết thì xóa(trước đó phải chuyển r/w thành r/o).chúc bạn thành công.
md07
TÍCH CỰC
13 năm
một cách khác là dùng Titanium Backup, nó sẽ có icon cho mình chọn luôn, chứ ko như Root Explorer.
filatfs
ĐẠI BÀNG
13 năm
Cảm ơn các bạn, còn về các chương trình mặc định có thể remove được, có bạn nào đã thử chưa?
md07
TÍCH CỰC
13 năm
tùy bạn ơi. Bạn sử dụng máy nào. Xóa những gì mình không xài, tuyệt đối đừng đụng đến các app của Google, các service của nó. Trên MS có những cái ko xài ví dụ như : Dock (nếu ko xài dock thì xóa) motocal, help, portal, tts , hay ko xài Facebook thì xóa, Twitter nữa (nếu rom kèm theo nhiều) . nên xài Titanium bạckup , vì nó sẽ hiển thị icon của chương trình để mình dễ dàng xóa mà ko nhầm. Nói chung là cứ backup hệ thống đã,rồi vọc thoải mái , ko ổn cái gì thì restore làm lại
hlcm151
TÍCH CỰC
13 năm
cho minh hoi co nen xoa rss reader trong may ko vay?
con cai g talk nua.co nen xoa ko
Mình đang dùng Desire,đã cài Titanium backup,nhưng cũng chỉ xóa được những gì mình cài từ ngoài vào thôi,nhưng app mặc định của bản Rom đang dùng thì không thể xóa đươc,mình chưa thử với Root Explorer nên k biết ra sao,anh em nào thử rồi cho biết kết quả nhé.
md07
TÍCH CỰC
13 năm
phải root máy thì Titanium mới cho xóa app mặc định.
Bạn không nên xóa g talk, vì khi xóa là hình như không vào maket được đâu. Mình đã từng bị. Chúc vui.
filatfs
ĐẠI BÀNG
13 năm
Vẫn vào market bình thường bạn à.
em dùng n1,thấy dùng phần mềm Titanium backup rất tốt
maturefh
ĐẠI BÀNG
13 năm
Mình dùng Titanium backup, không tự tin thì thấy cái gì của Google cứ chừa ra, mấy cái nào icon Android thì cũng chừa ra nốt 😁.
Tặng anh em phần mềm này.
Nó dùng để remove các app cài trong máy đương nhiên là có thể remove system app luôn (đúng như tên của nó)
http://www.mediafire.com/file/2en3n7z8v7pmfza/systemappremover.rar
Have fun ....
Các cụ cho em hỏi với, em đã đọc nhiều bài rồi mà vẫn chưa hiểu Root là cái gì, và dùng vào mục đích gì. E mới xài Desire được 10 ngày nên cũng chưa hiểu lắm. Các cụ chỉ giáo cho em với nha.

PS: Ai có nhu cầu mua HTC thì alo cho em nhé, em đang đi công tác Trung Quốc 3 tháng, cuối tháng 1 về. E mua con Desire của em bên này có 3200DNT thôi, tính ra rẻ hơn ở nhà 2tr7.
filatfs
ĐẠI BÀNG
13 năm
Root là tài khoản quản trị của linux, android được xây dựng trên nhân của linux , mặc định tk root bị khóa và khi nói root máy có nghĩa là lấy lại quyền sử dụng tk này. Rất nhiều phần mềm hệ thống yêu cầu phải có quyền root mới chạy được.
cho mình hỏi dùng titanium backup xong rùi unistall 1 app đi thì muốn phục hồi nó như nào vậy các bạn
cryshop
TÍCH CỰC
13 năm
Chú ý lần thứ ....n cho các bạn xài Desire, Legend, Wildfire (HTC android phones nói chung) là HTC đã khóa nand access lại. Không thể dùng bất cứ một phần mềm nào để truy cập/chỉnh sửa trong thư mục /system. Muốn xóa những apps có sẵn trên ROM :

1. Xóa qua ADB : hướng dẫn ở đây, chịu khó đọc tiếng Anh, dài lắm dịch không nổi đâu.
2. Dùng system overlay script (aufs) để tăng khả năng truy cập vào /system rồi xài app nào edit /system đều được hết.
3. Root theo S-OFF...khả năng brick phone cao và không khuyến khích.

Trong 3 bước trên mình nghĩ an toàn nhất là bạn nên dùng bước 1, bước 2&3 chỉ dành cho người dùng có kinh nghiệm, không khuyến khích sử dụng.

Còn ai xài máy Android khác không bị khóa nand thì cứ xài những gì như mọi người đã nói trong topic.

www.unrevoked.com : cách root an toàn và hiệu quả nhất cho các máy HTC
mình vừa root máy xong rùi dùng titanium backup có thể remove app cài sẵn trong rom của máy mình đã down cài và remove tốt nhưng do 1 chút sơ suất tưởng lầm cái file com.android.livewallpaper update 2.1 và livewallpaper picket là app nên xóa nhầm và hậu quả là ra ngoài màn hình giữ để chọn wallpaper hay livewapaper thì dòng livewallpaper đã ko còn nên xin bạn nào đang dùng samsung galaxy 5 hay có file FW cài đặt lại 2 file trên thì cho mình xin cám ơn rất nhiều
nếu ko được thì cho mình hỏi thêm là mình tự ý root máy và xóa file thế này thì ra ngoài tiệm bán máy của mình là cửa hàng viettel thì có thể yêu cầu cài lại được ko
chắc gì bọn đấy đã bít làm,bác tìm bản rom gốc để up lại là có hết mà
cryshop
TÍCH CỰC
13 năm
Bạn mở cái file zip của cái rom bạn dùng để root, vào trong phần /system/app/, tìm lại 2 cái file đó rồi chép vào thư mục của adb (root máy rồi thì đừng hỏi adb là gì nhé T__T), boot vào recovery, dùng lệch sau để push 2 files đó về lại rom mà không cần up lại rom phiền toái

Nhớ là nếu có file .odex trùng tên thì cũng push nó vào đấy luôn.
bạn có thể hướng dẫn kĩ dùng mình được ko file zip rom của máy nằm ở đâu tại mình root máy bằng phần mềm ấn cái root luôn cả boot vào recovery như nào vậy mình mới xài android chưa được 1 tuần nên ko biết ....
cryshop
TÍCH CỰC
13 năm
Hì hì, bác cứ thong thả, giờ bác làm như mình bảo nhá :
- Vào đây, bác có thấy cái chỗ Lastest firmware không? Bác tải bất cứ cái nào về cũng được.
- Nó là một file rar, unrar cái file đó ra, nếu trong đó có zip nữa thì tiếp tục unzip, để chừng nào bác thấy những thư mục như system - META-INF là được.
- Tiếp tục vào thư mục system > app > trong đó sẽ liệt kê rất nhiều app mà rom có sẵn. Bác copy những file apk hoặc odex nào mà bác đã lỡ xóa đi ra ngoài Desktop cho mình.
- OK, bây giờ bác chép những file đó vào thẻ nhớ của bác.
- Dùng một chương trình File Manager nào đó trên điện thoại, chép những file trên thẻ nhớ đó vào thư mục /system/app/ trên bộ nhớ trong của máy.
- Khởi động lại máy, xong!

Mình không xài Galaxy 5 nhưng đây là những bước dùng chung cho các máy Android, nếu có khác chỗ nào thì bác tùy cơ ứng biến nhá.
Cảm ơn bác Filatfs nhiều nhé. E đag đọc tài liệu về Root. Khúc mắc chỗ nào em lại hỏi tiếp nhe.

Cảm ơn mọi người đã chia sẻ.
dellusa
TÍCH CỰC
13 năm
bài này hay - up lên cho anh em nghịch 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119