Hỏi Đáp - Chia sẻ - Thủ thuật về Google Nexus 7

shooter0794
20/2/2013 7:26Phản hồi: 133
Hỏi Đáp - Chia sẻ - Thủ thuật về Google Nexus 7
Chào anh em

Topic này sẽ là nơi thảo luận chia sẻ mọi thứ về Nexus 7. Anh em nào có vướng mắc trong quá trình sử dụng or có kinh nghiệm hay chia sẻ lên đây để anh cùng học hỏi. Mình sẽ update thường xuyên những câu hỏi + trả lời hay để anh em mới có thể cập nhật dễ dàng.
Hiện Topic mình đã có trên facebook với số lượng ruồi muỗi khá đông đảo ;) ae mình lên chiến luôn cho vui nhé https://www.facebook.com/HoiNhungNguoiPhatCuongViNexus7

1.Kết nối 3G trên nexus 7 wifi như thế nào?
Trước hết đối với những ace nào đang xài n7 (google nexus 7) wifi thì ắt hẳn các bạn sẽ quan tâm đến việc kết nối 3G cho chiến n7 của mình. Các bạn có thể tham khảo bên topic này của avnlevent
http://www.tinhte.vn/threads/nexus-7-ket-noi-usb-3g-internet-sms-tat-ca-huawei.1445342/
Với cách này các bạn có thể kết nối chiếc n7 của mình với USB 3G đang có mặt tại thị trường qua cáp OTG
Trung bình 1 cọng cáp OTG như vậy sẽ có giá vào khoảng 30-40k 1 cái các bạn có thể tìm mua tại các cửa hàng điện thoại hoặc vô chợ Nhật Tảo.

2. Dùng phần mềm gì để connect USB 3G và USB dữ liệu?
Với những bạn xài n7 wifi thì các bạn sẽ sữ dụng phần mềm pppwidget để kết nối 3G và Stickmount để kết nối USB dữ liệu, cả 2 app đều có sẵn free trên CHplay. Yêu cầu n7 phải đc root.Đối với rom 4.1.1 hoặc 4.1.2: Luôn luôn cài theo nguyên tắc là PPP Widget cài trước chạy ngon xong rồi mới cài đến [root] stickmount. Nếu gặp vấn đề gì cứ remove hết ra làm lại như thế là OK 😃
Đối với pppwidget sau khi cài đặt vào máy để sử dụng đc các bạn cần set APN, User và Pass tùy theo nhà mạng đang sử dụng. Sau đầy là cấu hình của các nhà mang mình thao khảo được:
Mobifone:

Quảng cáo

APN: m-wap
user: mms
pass: mms

Viettel:
APN: e-connect hoặc v-internet
user: <cho bất kỳ>
pass: <cho bất kỳ>

Vinaphone:
Apn: m3-world
Username: mms

Quảng cáo

Password: mms

3. OTA là gì?
OTA là 1 hình thức update fw trực tiếp trên n7 qua mạng wifi mà không cần phải sử dụng 1 công cụ nào khác. Các bạn có thể kiểm tra cập nhật trên n7 bằng đường dẫn. Cài đặt>Giới thiệu máy tính bảng>Cập nhật hệ thống.

4. Dùng phần mềm gì để root, unlockbootloader, flash rom stock?
Để làm được điều này các bạn sẽ dùng NexusToolkit 4.0 đã đc bạn avnlevent giới thiệu cách đây không lâu. Toolkit này có hỗ trợ đầy đủ tất cả những gì cho n7 của các bạn. Các bạn có thể tham khảo cách sử dụng và download toolkit mới nhất tại đây và cách sử dụng tại link bên dưới
http://www.tinhte.vn/threads/google-nexus-7-toolkit-4-0-ho-tro-4-2-1-wifi-3g.1605317/

5. Khi bị lỗi cần flash về rom gốc thì tìm rom ở đâu?
Đối với mọi người bây giờ việc sắm 1 em n7 thì sẽ với nhu cầu công việc, học tập, giải trí,... thì vấn đề vọc vạch phải nói lên đến hàng báo động 😁 việc dính các lỗi như treo logo lỗi về ứng dụng và rom là không tránh khỏi nên mọi người có thể download các bạn rom ở web này để tiện cho việc hồi sinh bé cưng của mình
Lưu ý: các bạn cần xem rõ bản rom dành cho n7 là bản wifi hay bản 3G để tránh down nhầm rom cho máy nhé.https://developers.google.com/android/nexus/images

6. Ngoài nexus toolkit thì chúng ta còn phần mềm gì để flash rom không?
Câu trả lời là có ;) đối với những bản rom cook chúng ta có thể dùng toolkit của WugFresh để thực hiện việc chạy rom nguồn từ anh đợp trai smallgent
Các bước thực hiện
- chọn Flash Stock + Unroot (tick vào Device is On/Normal) [xem hình 1]
- Chọn đúng bản rom vừa down...nó sẽ hỏi md5 checksum đấy [xem hình 2]
- Flash đúng 345s là xong.
Lưu ý quan trọng: Khi flash máy thì coi như bạn đã cài Nexus Root Toolkit xong và đã cài adb driver cho Nexus 7 thành công rồi. Nếu bạn chưa cài adb driver thì chưa nên làm bước này.
Hình 1:

Hình 2: chọn đúng như khoanh đỏ phía dưới nó ra cái cửa sổ tiếp bạn chọn bản rom vừa down để flash.
Lưu ý: trước khi sử dụng các bạn cần nên bật gỡ lỗi USB (usb-debug) và nguồn không xác định (unknow soruce) nhé.

7. Khởi tạo 'Tùy chọn nhà phát triển:
Sau khi flash xong thì máy tự khởi động lại. Máy khởi động xong thì chưa có 'Tùy chọn nhà phát triển'. Bạn vào phần xem thông tin máy rồi tap vào nhãn 'Số phiên bản' 7 lần thì cái 'Tùy chọn nhà phát triển' xuất hiện.

8. Việc root và update fw qua OTA có gậy mất dữ liệu hay không?
Câu trả lời là không nhé các bạn. Root với OTA đc hiểu là 1 phần ứng dụng chứ nó k ảnh hưởng j` đến dữ liệu của máy. Chỉ khi các bạn Unlockbootloader thì n7 sẽ mất hết dữ liện nên cần phải backup trước để tránh những đáng tiếc về dữ liệu sau này.

9. Dùng trình duyệt Web nào hỗ trợ flashplayer cho n7?Hiện tại chúng ta có thể tùy chọn nhiều chương trình để duyệt web ví dụ như Chorme, Opera, Silk,..... Vậy trình duyệt nào có hỗ trợ flash?
Theo kinh nghiệm sử dụng và cày bừa thì mình xin share 1 vài trình duyệt có khả năng hỗ trợ flash cho n7 như: firefox, dolphin, silk,....
Bây giờ có trình duyệt rồi thì cài phần mềm flashplayer ở mô?
Nó nằm ở đây nè http://appstore.vn/android/home/app/149 :D
Đối vs các bác nông dân cày bừa chơi rom cook thì nó đã mod sẵn flash vào trình duyệt của máy nên chỉ cần on wifi và chiến thôi nhé 🆒

10. Khi chọn mua n7 thì việc lưu ý trước khi giao thóc nhận gạo về là gì?
Trên thị trường hiện tại có rất nhiều của hàng bán n7 như Haloshop, Hnam, H2shop,.... Việc chọn mua được 1 bé n7 về là việc không khó nhưng cũng không dễ. Sau đây mình xin share cho các bạn 1 số thủ thuật check bé n7 để ktra lỗi tránh tiền mất tật mang tật mang không lành :rolleyes:
Việc đầu tiên là ktra xem trong box có đầy đủ linh kiện không? Như adapter sạc, dây cable, sách user guild và qtrong là tình yêu ;) còn với n7 3G thì cần check adapter sạc dây cable, user guild, que sim, khay sim.
Thứ 2 là check kỹ imei và số series trên máy và box có trùng khớp hay không.
Thứ 3 dùng tay bóp nhẹ xung quanh rìa ngoài màn hình xem có ọp ẹp hay không? Nếu có đổi ngay và luôn không fai suy nghĩ đắn đo tổn hại thần kinh trung ương o_O
Thứ 4 check xem trong máy có ứng dụng j` lạ khác hay không? như supperuser, titanium, rom manager. Vì thấy những ứng dụng này là máy bạn đã qua sử dụng r 😔
Thứ 5 tìm down 1 bản nhạc đám à nhầm nhạc sàn :D để test xem loa có bị rè hay không nếu có làm y chang bước 3 🆒
Thứ 6 sắm ngay cho e nó 1 bộ cánh bảo vệ. Giá của case sẽ vào khoảng 300k> tùy loại và nhớ dán muôn màn hình để tránh trày xước xót lắm :oops:
Thứ 7 là bước qtrong không kém và thường làm cho người tiêu dùng xót xa đó là trả tiền xách máy về 😕

11. N7 3G có thể sms và gọi điện thoại được không?Đây có lẽ là 1 câu hỏi mà nhiều thành viên mới thắc mắc. Mình xin chia sẻ là đối với n7 3G thì chúng ta chỉ sms được thôi chứ chưa gđt được.
Để sms trên n7 3G chúng ta cần cài app Gosms hay Text messaging tất cả đều có trên CHplay nhé.

12. Làm thế nào để kiểm tra tài khoản và nạp tiền cho sim 3G trên nexus 7 3G?
Hiện nay có rất nhiều bạn thắc mắc về vấn đề này. Riêng mình thì xài bản wifi nhưng có 1 số người bạn dùng 3G nên mình đã hỏi và chia sẻ cho các bạn ;)
Đối với sim Viettel thì các bạn có thể dùng 2 bước sau:
1. mua card xong nhờ 1 người nào đó bắn vào tài khoản sim 3G hoặc dùng Bankplus thì nhanh nhất.
2. gọi tổng đài 1818 nhờ mấy em check giùm, nếu mua sim ko đăng kí tên mình thì tổng đài sẽ không check, chỉ còn cách lắp vào điện thoại kiểm thôi.
Đối với MobiVina theo 1 số bạn thì chúng ta có thể check online trên mạng nhé.

13. Làm thế nào sử dụng NFC trên n7 để truyền dữ liệu?
Để sử dụng NFC thứ nhất bạn càn phải có 2 thiết bị có hỗ trợ NFC và phải bật kết nối NFC trên máy. Để truyền dữ liệu việc đầu tiên là ốp 2 mặt lưng máy lại với nhau sao cho 2 điểm tiếp xúc NFC trùng nhau (các bạn có thể rà 2 máy cho đến khi nào có tiếng báo). Trên máy truyền dữ liệu cần phải mở trước file cần truyền để khi mà 2 máy đã nhận đc tín hiệu NFC thì khi đó các bạn chỉ cần chạm vào file cần truyền lập tức NFC sẽ chuyển file đó qua máy còn lại.

14. Làm thế nào để xóa hình upload bằng google+ và picasa?
những ai up hình bằng Google+Picasa, không muốn hiển thị ảnh đó trong Gallery của Nexus7:
- b1: vào Setting/Account/Google/ vào acc Gmail của mình rồi bỏ đánh dấu khung Google Photos
- b2: vào Setting/Apps/All/ tìm Gallery rồi Clear Cache
Xong. Bây giờ Gallery chỉ hiển thị ảnh chụp và hình cài vào bộ nhớ của máy.
Nguồn UnrealRogue

15. Rom cook là gì và làm thế nào để chạy rom cook?
Rom cook là gi`?
Rom cook là 1 dạng biến thể từ rom stock (rom mặc định của nhà sx) mà trong đó các nhà phát triển đã tùy biến thêm 1 vài tính năng hữu ích cũng như lược bỏ vài tính năng không cần thiết để giúp máy có độ mượt và thời lương pin đáng kể nhất.
Root rom cook như thế nào?
Khi bạn đã sử dụng rom cook thì các nhà phát triển đã nhúng sẵn quyền root vào trong rom cho các bạn nên chúng ta chỉ cần flash và trải nghiệm.
Rom cook có những tính năng gì nổi trội hơn rom stock?
Theo như mình biết và sử dụng. Rom cook có tùy biến khá nhiều cho người sử dụng ví dụ như trình duyệt có hỗ trợ flash, 1 vài app EQ để chỉnh âm thanh hay app theo dõi xung nhịp trên máy. Ngoài ra rom cook còn có các tùy biến về kerrnel để người dùng có 1 thời lượng pin hoàn hảo nhất có thể.
Cánh flash rom cook như thế nào?Trước hết máy các bạn phải đc root unlockboot loader và cài sẵn recovery và làm theo các bước sau:
1. Down Rom cook mà muốn up về
2. Chép rom đã down về để nguyên file zip không giải nén
3. Đưa máy về Recovery: có thể dùng qua app Quick Boot có trên CHplay
4.Wipe datacache
5. Sau đó chọn Install zip from sdcard -> Choose zip from internal sdcard, chọn Rom cần up
6. Sẽ hiện ra 1 bảng bạn ấn Install Now để cài đặt, bạn chỉ cần quá trình cài đặt hoàn tất và thưởng thức thành quả.
Sau đây mình sẽ share cho các bạn 1 vài rom cook đang được chuộng nhất:
Rom Smooth: tải về tại đây
Rom Clean: tải về tại đây
Room Jr18 Modaco: tải về tại đây
Chú ý: những rom trên mình chỉ test ở máy bản wifi còn các bạn dùng máy 3G khi flash cần tìm hiểu kĩ chi tiết tránh up sai rom nhé.
133 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Nhìn như 4.2.2 tạm thời ko dùng USB 3G đc mà, đã có cách khắc phục chưa ta?
@hibiki3190 Hiện tại mình vẫn k connect đc 3G vs fw 4.2.2 nha các bạn ;) đag tìm cách khắc phục

Sent from my LT26ii using Tinhte.vn
@shooter0794 Bác có root gì nó k?
@bokhoktx Dĩ nhiên có r ;)

thấy có mấy bác bảo 4.2.2 dùng đc , có vài bác lại ko . ko bik thế nào @@
Bên này là thủ thuật : http://www.tinhte.vn/threads/nexus-7-hoi-dap-chia-se-kinh-nghiem-ve-n7.1407480/page-416
Giờ bên này lại có kinh nghiệm à :-ss Có nhất thiết phải tách hẳn ra làm hai cái không vậy?
Ah tại minh k lien lac dc vs mod bên đó nên fai tư tay làm 1 topic tổng hơp tất cả lai cho ae mình dễ tìm kiếm. Topic bên kia lâu r nên k update nhưng cái mới th bạn ^^

@shooter0794 Nếu có đọc hết được Topic cũ và tổng hợp lại những thứ chính thì ghi luôn nhé. Về lỗi hay gặp, cách xử lý, trải nghiệm người dùng ra sao. 😁 Mình không theo dõi topic đấy từ đâu nên nhìn 400 trang chán luôn =))
@spyhunter88 tất nhiên r ;) tại làm topic này là tổng tất cả nên sẽ lâu mới hoàn tất mình đang làm từ từ và đag thu nhặt thông tin ;) các bạn cho mình tgian nhé ah tiện thể đầy là link face của page mng tgia cho vui ^^ trên này nhiều b lắm https://www.facebook.com/HoiNhungNguoiPhatCuongViNexus7
Có người tổng hợp các vấn đề chính ra trang đầu thì dễ theo dõi hơn.

Bên kia thảo luận tràn lan, hơn 400 trang ai mà đọc cho nổi.

Ví dụ như cái vụ hỏi nạp tiền 3g như thế nào, ko biết bao nhiu người hỏi câu đó rải rác khắp 400 trang 😃

Gửi bằng N7/3G cùi bắp
Ơ...hay đó e giai...cố lên nhé...ủng hộ 2 tay ... a giờ mê mẩn với Nexus 4 roày 😁

Sent from my Nexus 4 using Tinhte.vn
@smallgent e hết mê nó roài =)) h về nhà vs xperia lại ;) mới sắm con SL cũng phê tê tê ;)
mai có ubuntu...up xem thế "lào" ;)

@smallgent e chạy dính chưởng hoài nè riết nản 😔 mấy hôm toàn nghịch cook th
Vậy thôi cứ tiếp tục tổng hợp lại những cái hay về N7 cho lại dzô đây đi 😃

@smallgent working hard ;)) bên anh làm cái n4 đi chứ =))
@shooter0794 giờ cũng chán òi...làm sợ ae trên này vào like mỏi tay mất 😁
...đang học...mốt code app chơi ;)

@smallgent 🤔 chà chà bữa nào dừa tươi highland chỉ giáo e coi sùu =))
kaka,cái topic kia lúc sẳp và mới mua n7 tớ đọc đc 70% của 2xx trang, xong theo dõi tới h lun, hơn 400page, mò cũng mệt nghỉ, nhìu cải hay lắm. ;)
@hibiki3190 topic đó tớ đọc full 🆒 h thì trình độ khi gặp lỗi k sợ nữa mà còn khoái thêm :p

puacham
ĐẠI BÀNG
11 năm
@shooter0794 N7 sạc chậm thì làm sao hở bợn
@puacham 1 là do rom 2 là do nhiều app chạy ngầm quá nên khi sạc sẽ nóng máy gây sạc chậm ;)

puacham
ĐẠI BÀNG
11 năm
@shooter0794 Uhm vậy cho mình hỏi dùng rom nào để sạc nhanh đây?
@puacham nếu dc thì bạn dùng rom 4.2.1 là ổn định nhất 😃 còn 4.2.2 thì nhiều khi bth nhiều khi không 😃

Úp rom CM 10.1 build 1902 mà nó báo "no MD5 file found" mà vẫn úp thành công. Mình up rom cũng nhiều mà ko thấy nó bị vậy bao giờ. Vậy làm sao để nó ko báo?

Sent from my Nexus 7 using Tinhte.vn
@shooter0794 ok. mình thấy dòng mã MD5 đó nhưng "copy vào đó" là sao bro? là copy vào đâu?
@phanvanteoem86 Lúc nó đòi mã md5 bạn chỉ cần copy cái md5 b thấy trên web vào là ok

@shooter0794 Hic. Lúc úp rom trong recovery nó báo "no MD5 file found" thôi chứ nó ko yêu cầu hay có chỗ nào để mình nhập vào hết. Úp vẫn OK nhưng thấy nó báo thấy lạ.
Và úp lên 4.2.2 có cần úp bootloader 4.18 ko bro?
@phanvanteoem86 Ah k cần đâu ;)

Mới up cái P.A 3.0 mà ko thấy cái Google Play đâu hết, cho tớ cái link down lại đi. (Appstore.vn ko có)
@hibiki3190 Bạn down thêm gói gapps gì đó về flash vào thêm. Đó là gói các app của google đó. Cm10 mình mới up cũng ko có google play. Phải up thêm gói gapps. Room mới up bạn để ý ko có 1app nào của google đúng ko? Gói đó đuôi .zip đó.
Nó đây:
http://goo.im/gapps/gapps-jb-20121212-signed.zip
@phanvanteoem86 gói Gapp mình có cài mà, có Email vs Google Search, để down flash lại xem sao. 😁
Chào mọi người, mình xài Nexus 7, dùng ES File Explorer lỡ xóa nhầm mất file excel quan trọng.

Có cách nào để phục hồi lại file dữ liệu đã mất đó ko vậy mọi người.

Cám ơn rất nhiều

Gửi bằng N7/3G cùi bắp
@nsc Hi bạn, bạn còn nhớ file đó tên j` k mình sẽ share qua cho ;)
Có ai đang dùng Paranoid android 3.0 ko? bản này bị lỗi cái Bluetooth share nên hết dùng Bluetooth đc roài... >"<
Cho em hỏi cách backup dữ liệu trước khi nâng cấp firmware ạ.
hathanh123
ĐẠI BÀNG
11 năm
Cho mình hỏi N7 có cần backup rom gốc lại không các bác, giống win ý nếu em nó có tèo gì thì có cái để restore lại như cũ? :eek:
@hathanh123 backup ở Recovery ý, có đìu tốn vài Gb thôi. 😁
@hathanh123 rom gốc thì bạn down trên mạng về khi gặp sự cố thì up lại thôi
bài viết trên cụ thể chưa các bác nhỉ để e còn nghiên cứu tìm thêm tthông tin cho đầy đủ
cũng vừa xúc em N7 bên didongviet, vô tham gia cùng các bác để học hỏi thêm. 😃
Shoot bổ sung thêm mẹo tăng tốc thao tác trên Nexus7 vào trang 1 đi:

Vô Setting/Developer Option/Chỉnh 3 thông số Window animation scale, Transition animation scale, Animation duảtion scale từ 1 xuống còn 0.5 hoặc tắt hẳn luôn.

Lúc này thao tác trên N7 nhanh hơn 1 chút và không còn cảm giác rề rề
@UnrealRogue ok a
Cho mình hỏi cái này tí . Làm sao kiểm tra tài khoản và nạp tiền 3G viettel vậy ? tìm quá trời không thấy , toàn thấy chỉ mobi @@
@banana_kid mình có update trên topic r đó b

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019