Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Hỏi đáp vấn đề thu phí bản quyền tải nhạc với Nhaccuatui và MP3 Zing

sonlazio
20/8/2012 5:13Phản hồi: 701
Hỏi đáp vấn đề thu phí bản quyền tải nhạc với Nhaccuatui và MP3 Zing
Theo mình biết thì Nhaccuatui đã ký hợp đồng phân phối nhạc của 2 trong 4 công ty lớn nhất là Sony Music và Universal Music ở Việt Nam (còn thiếu Warner và EMI) nên rất hy vọng họ sẽ đồng ý cho bán nhạc quốc tế giá rẻ ở mình.
Trước đây thì chỉ sợ bài hát tải về bị khóa DRM và thông tin không đầy đủ nhưng giờ thì ngon rồi😆
p/s: sao các bạn cứ phải la ó nhạc Việt và nói ko thích trả tiền nhỉ, nếu ko thích trả tiền thì đừng down, đâu có ai bắt các bạn down đâu mà chửi người ta làm chi. Nếu đã dở thì đừng nghe và đừng quan tâm đến nó nữa. Mình cũng rất ít khi nghe nhạc Việt nhưng chẳng đến mức tiêu cực như vậy.

Dù sao thì dân ta vẫn còn thói quen down cả album về mặc dù nhiều khi chỉ nghe đúng 1 bài, hãy tải có chọn lọc và một ngày nào đó bạn sẽ hiểu bản quyền có lợi như thế nào.

Với những người đã đi làm và có yêu cầu cao về thưởng thức,cái thời gian bỏ ra để kiếm 1 bản nhạc 320kbps xịn, tìm cover art, thông tin bài hát ... thêm vào file còn làm ra được nhiều lần con số 1k bỏ ra.
701 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Theo mình biết thì Nhaccuatui đã ký hợp đồng phân phối nhạc của 2 trong 4 công ty lớn nhất là Sony Music và Universal Music ở Việt Nam (còn thiếu Warner và EMI) nên rất hy vọng họ sẽ đồng ý cho bán nhạc quốc tế giá rẻ ở mình.
Trước đây thì chỉ sợ bài hát tải về bị khóa DRM và thông tin không đầy đủ nhưng giờ thì ngon rồi😆
p/s: sao các bạn cứ phải la ó nhạc Việt và nói ko thích trả tiền nhỉ, nếu ko thích trả tiền thì đừng down, đâu có ai bắt các bạn down đâu mà chửi người ta làm chi. Nếu đã dở thì đừng nghe và đừng quan tâm đến nó nữa. Mình cũng rất ít khi nghe nhạc Việt nhưng chẳng đến mức tiêu cực như vậy.

Dù sao thì dân ta vẫn còn thói quen down cả album về mặc dù nhiều khi chỉ nghe đúng 1 bài, hãy tải có chọn lọc và một ngày nào đó bạn sẽ hiểu bản quyền có lợi như thế nào.

Với những người đã đi làm và có yêu cầu cao về thưởng thức,cái thời gian bỏ ra để kiếm 1 bản nhạc 320kbps xịn, tìm cover art, thông tin bài hát ... thêm vào file còn làm ra được nhiều lần con số 1k bỏ ra.
power1
TÍCH CỰC
12 năm
@thangbom Đồng ý! Ngay cả có thu tiền cam kết và giám sát việc sử dụng nguồn kinh phí này, tôi vẫn sẽ ko ủng hộ! Cách làm của các ông VN thì ai chẳng biết, chả ai dám đảm bảo nó ko biến tướng đi cả, các ông quan to tiền nghìn tỷ là thế mà vẫn vỡ lở các vụ Vinashin vinalines, thì mấy cái bài hát con con này phù phép cái là xong! Dân mình mua bài hát rồi để đấy chứ biết đâu đc tiền đó nó đi ntn.
Về phía Các ông hoàng bà chúa nhạc việt, xưa nay chả cần thu đc tiền từ dịch vụ này vẫn toàn thấy làm show tiền tỷ đều đều, cần gì giàu thêm nữa.
babylove124
ĐẠI BÀNG
12 năm
@swo0ord thế cuộc đời bạn chưa đủ tuổi đễ mua cái dĩa nhạc " lậu " 12k ở ngoài nhỉ ? mà bạn có ý kiến 1k mắc ==' .
dauden87
ĐẠI BÀNG
12 năm
@sonlazio Các bác ấy có la ó gì đâu. Thật ra các bác ấy đang lo cho số phận mấy chiếc mp3 hay mấy chiếc điện thoại phổ thông thôi( mỗi lần ra quán tải nhạc thì thôi rồi). Thực ra việc ép buộc này mới đầu có người đồng tình, có người phản đối. Nhưng sau 1 thời gian quen rồi thì mọi người sẽ nghĩ khác
swo0ord
ĐẠI BÀNG
12 năm
@babylove124 đúng rồi, mình tiền đâu ra mà mua đĩa hả bạn
TNgBiz
TÍCH CỰC
12 năm
Tốt rồi, nếu bản quyền đàng hoàng thì mình ủng hộ thôi. Chuyển qua NCT 1 thời gian rồi. Zing thì k vào nữa, hàng có mùi Tung Khựa
TNgBiz
TÍCH CỰC
12 năm
@zesny95 2-3 product or product-line chẳng nói lên được gì cả. Thông tin thỉ đây chả thiếu. Lại thuộc chuyên ngành của đây nửa nhé. Có được Sky garden với ủn ỉn gì gì đó lá có được chiến lược phát triển lẫn tài chính của thằng Z ah? Muốn nói người khác nguy hiễm thì phải đỡ hơn người khác hãy nói nhé. Nhìn nick chú có vẻ sn 95 nhĩ =)) nếu vậy thì chú biết được cái gì gọi là chiến lược kinh doanh, tài chính, đầu tư chưa. Về phần mềm chú biết Platform là gì chưa? platform là thứ mà chú chả bao giờ biết nó lá cái quái nếu chú là end user. Thêm vào đó nếu chú muốn nói về web game (ỏ web application) thì đúng, nó có được studio phát triển mảng đó tại HN đúng không.?? SG hình như nó có 4 studio. Nó đang cần 1 studio chuyên về sound (không biết hiên nay nó xây dựng chưa). Tôi nói đúng chứ chú em
zesny95
TÍCH CỰC
12 năm
@steven_nguyen Vâng, anh của em đang là dev của FPT, sang năm em cũng thi vào đó, về lập trình em đang đi học nên chỉ làm web và viết game đơn giản, bác nói về kinh doanh thì em chịu, Sky garden 100% việt nam câu này em dám khẳng định, OK. Còn cái paltorm của bác đợi sang năm em đi học rồi có lẽ em nc lại.
TNgBiz
TÍCH CỰC
12 năm
@zesny95
Miễn bàn trường FPT 😃.Trước đây còn dạng học 1 phần chuyển qua RMIT học 1 phần, 1 số anh chàng qua theo k kịp bị đuổi giữa chừng. Giờ thì k biết sao, thấy PR cũng dữ. Anh nhóc đang làm R&D, thì về hỏi out sources, platform nghĩa là gì, FPT chuyên làm outsource cho mấy hãng soft đó. Trước giờ chưa bao giờ nói những web application (ở đây là game cái ủn ỉn với SG gì gì đó) k phải của VNG nó làm, vì đó hoặc trên nền tảng HTML5, hoặc AS+xml .. cái náy vn đủ khả năng làm. Tranh luận trước giờ là nói đến những game online (dạng tải về máy cài rồi chơi) là mua platform cũa Tung Cẩu, về VN build lại concept art cho nó + chỉnh sửa code cho phù hợp. 😃) phân biệt rõ chưa?
zesny95
TÍCH CỰC
12 năm
@steven_nguyen e hiểu rồi. Mà vân đề ở đây em nghĩ trình độ người việt nam hoàn toàn có thể làm game ra hồn nhưng trước giờ thật sự em thấy có SG là ok. Vụ thuận thiên kiếm của VNG tr e cũng không nghĩ là nó lấy mã nguồn (e tạm hiểu là thế) của tàu rồi build lại, thật sự nếu chỉ như thé trinh độ học sinh,sv e nghĩ cũnglàm đc. Trước em có lấy mấy game của tàu (web game asp ạ) việt hoá + cài đặt,chúng nó share không bao giờ đủ toàn phải tự viết những code thiếu. Team của e )mấy bác kia toàn tự dựng phó bản + nhiệm vụ cho nó giống của VNG(nêu full code chỉ cần vh là đc). Riêng về game dạng có file setup, edit nó rất lằng nhằng (vì phảibung ra rồi chỉnh xong gói lại, cái này dây dưa cái khac) nhưng em vẫn thấy có người làm đc ( thêm ncp, boss, vùng đất). Vậy thì với cty như VNG với đội ngũ lập trình viên như thế chắc chẳng phải việc khó khăn gì, hic
thui thì việt nam giờ cũng nên coi trọng bản quyền 1 tí,người ta bảo chất lượng tốt là được rồi,ko phải tải lên tải xuông để đc 1 bài hát hay nữa,cứ vào trang đó,ấn tải 1 bài nào đó là chắc chắn có nhạc hay để nghe rồi,xã hội hiện đại nó phải thế,he
không ưa nổi 2 cái này

"Bài hát tải về có đầy đủ thông tin ca sĩ, album, thứ tự trong album, thể loại, cover art… không hay sẽ bị thay thế bằng thông tin trang web như hiện nay?
NCT: Cái này chúng tôi đang thảo luận cùng MV, việc nhỏ nhưng phải làm, sẽ không đổi hoặc có cả 2 thông tin"

Hiện tại một số bài hát tuy để 320kbps nhưng thực chất là 128kbps hoặc thấp hơn up lên. Liệu nó có được thay bằng những bài chất lượng gốc cao hơn sau này?
NCT: Chúng tôi sẽ review xem lại, những bài được cung cấp chính thức sẽ ưu tiên xuất hiện
em_ut
TÍCH CỰC
12 năm
@phamloc_ct Sao bạn ko nghĩ ngược lại là hiện nay do chưa thu phí nên chất lượng nó mới tệ thế? Hiện giờ trên các trang như zing chẳng hạn hầu hết nhạc là do các member upload lên với nhạc từ nhiều nguồn khác nhau. Không chỉ chất lượng của file nhạc kém và nhiều khi còn để lộn tên râu ông nọ cắm cằm bà kia. Còn khi đã thu phí thì tất nhiên chủ bài hát là ca sĩ hay nhạc sĩ sẽ có nhiệm vụ cung cấp bài hát chất lượng cao cho nhà cung cấp dịch vụ. Mình nghĩ các ca sĩ cũng muốn đưa đến tay người nghe sản phẩm của mình với chất lượng tốt nhất, nhưng vì chưa thu phí nên họ cũng chưa mặn mà với chuyện đưa nhạc lên online. Sau này thu phí rồi thì tình hình sẽ khác. Có thể số tiền họ thu lại chưa nhiều nhưng ít ra nó cũng là 1 hình thức giúp dân mình có thói quen tôn trọng bản quyền nên nghệ sĩ cũng ủng hộ thôi.
@luke valentine Mua rồi đem share sẽ bị lương tâm cắn rứt đó bác 😁
Cơ mà lương tâm bác nào sún răng thì khỏi phải lo :D
ACuoon
ĐẠI BÀNG
12 năm
@sonlazio Thông tin người mua là phải có, nhưng vấn đề là có cả thông tin nhảm nhí, quảng cáo của trang web kèm theo thì thà down free còn hơn. Đồng ý 1K là quá rẻ, nhưng khi bỏ tiền ra mua mà vẫn phải coi quảng cáo thì thấy nó sao sao
angelo
ĐẠI BÀNG
11 năm
@luke valentine Bán thì phải bán bản sạch, gốc, không có advertisment, có cả 2 thì cứ liệu hồn ăn kiện thấy mẹ luôn.
với giá 1 nghìn 1 bài trên 2 trang nhạc này thì mình nghĩ cần phải là nhạc chất lượng cao có bản quyền +đi kèm lyric và ảnh bìa album thì mới đáng bỏ tiền ra mua
chứ giờ trên 2 trang nhạc này chủ yếu là nhạc 128 và đa số đều không hề có bản quyền tác giả 😃
@vjs4ot4cod0n91 Bạn đã đọc bài chưa mà đã reply vậy?
nthkmf
TÍCH CỰC
12 năm
@vjs4ot4cod0n91 Mình toàn down về tự add thông tin chi tiết vào đấy, dùng không mình share 😁
rbird
ĐẠI BÀNG
12 năm
@nthkmf Tương lai bỏ luôn 1k ra người ta làm sẵn, chất lượng hy vọng cao cũng đỡ sợ nhạc cùi upscale lên, 1k so với thời gian bỏ ra trộm vặt cái bài hát và công làm info cover nó còn rẻ chán. Mình còn xài pirate chết mẹ ra nhưng cũng còn mặt mũi tự trọng ko vừa ăn cắp vừa lên đây la làng, nguỵ biện này nọ... :|
at0607
ĐẠI BÀNG
12 năm
Ủng hộ bản quyền. Thay đổi để phát triển chứ xài chùa/lậu mãi cũng ngại. Tuy có những bài hát có cho tiền cũng không thèm nghe nhưng có những tác phẩm 1000đ vẫn là chưa đủ. Cá nhân mình nhận thấy nhạc Việt bây giờ thì nên cho người tải/mỗi lần tải 1000đ 😃
trislr
ĐẠI BÀNG
12 năm
@soncon_cuchuoi9x Nói vậy cũng ko đúng. Mình ko thể lấy cái j của ng khác mà ko trả tiền. vấn đề bản quyền nên có ở VN. Bản thân e cũng xài app lậu, win lậu. Vì mua app rất khó và giá windowns còn chưa hợp lý. Nếu giá win cỡ 500k thì e cũng ráng mua. Còn bài hát, là tâm huyết của người ta, 1000vnd/bài e thấy ko mắc. Bác nói 200bai là 200k. Nếu down như bác nói thì e nghĩ chỉ lúc đầu. Còn lần tiếp theo thì chỉ down chừng thêm vài bài. Đâu phải lúc nào cũng có nhạc hay. Vấn đề ở đây là nhạc như thế nào có đúng 3230kb ko? có có đúng tác giả nhận đc tiền bản quyền hay ko thôi.
at0607
ĐẠI BÀNG
12 năm
@soncon_cuchuoi9x Bác cứ đùa 😃. Bác làm em cảm tưởng như là bác chỉ tải cho đầy cái thẻ nhớ rồi về bác nghe sau vậy. Tuy là có nhiều vài trăm, vài nghìn bài hát nhưng đó là cả một quá trình rất dài nghe và cảm nhận, lâu lâu mới được một bài hay đáng để tải về chứ có phải lên Zing, NCT tải nguyên cái playlist "nhạc hot", remix bla bla bla cho nó cập nhật với đời đâu. Có những bài hát, nhạc sĩ nghe một lần nghe mãi, có những bài hát, ca sĩ chưa nghe lần nào đã hãi.
@at0607 hihi bác thì em hok biết chứ như em mà nghe thì hay hay cũng phải khoảng vài chục bài là it thế không lẽ cái thẻ nhớ để có 2 hay là 30 bài thôi sao bác thử sem lại thẻ nhớ của mình sem có bao nhiêu bài nào người ta phải tải để những lúc buồn còn nghe chứ như chúng em nói đến máy tính chắc cả làng chỉ đếm trên đầu ngón tay mà ra quán nét thì ai mà ra dc thường suyên nhỉ
at0607
ĐẠI BÀNG
12 năm
@soncon_cuchuoi9x Tận những 7 bài 😃
vitquay02
ĐẠI BÀNG
12 năm
Mong nó kiểu kiểu, mình mua 1 bài nhạc, add vào tài khoản của mình rồi muốn down, muốn nghe kiểu gì cũng được, nghe ở đâu cũng được, thiết bị nào cũng được, chỉ cần không có 2 thiết bị khác IP sử dụng Acc để nghe nhạc đã thanh toán là được.

Thời đại cái gì cũng vứt lên Cloud để liên kết giữa tất cả các thiết bị trong gia đình mà cứ down down phát ớn.

Chất lượng nhạc thì cứ phải lossless hoặc ít nhất 320KB "xịn" thì thu tiền mới ổn, bỏ tiền ra download 1 bài hú họa nhưng dính phải low quality thì ăn hành lắm, chắc phải thêm tính năng sample.
_The End_
TÍCH CỰC
12 năm
Không thu là mong muốn của đa số đại biểu TT =)))))
huymanhkd
ĐẠI BÀNG
12 năm
@_The End_ không thu còn đang không muốn nghe. chắc thu thì bỏ luôn không nghe nhạc việt online nữa. trừ các ca sĩ được đào tạo chính quy ra còn bọn thị trường tự bỏ tiền ra cho mình nổi nổi thì không đáng để nghe thấy tên chứ không phải là nghe hát hay thu tiền của cậu đâu.
vậy có bác nào cho mình hỏi là nếu mua nhạc rồi truyền tay nhau đem share thì có bị gì không nhỉ 😃
@luke valentine mình nghĩ là sẽ khó có chuyện đó 😃 trừ khi người share đó ấm đầu :p
hiện mình tải nhiều nhạc 320 từ các trang web quảng cáo rầm rộ nhưng toàn là hàng nâng cấp từ 128 lên, chất lượng vẫn ho gà
@Stucle làm sao bác có thể phân biệt đâu là hàng upscale ? 😃
Nhạc Us-uk mình download trên các trang mạng nc ngoài nên cũng yên tâm phần nào. Còn nhạc Việt thì download trên Go Music hay Nhacso, thấy chất âm ( 320kbps cbr ) nhỉnh hơn so với 128kbps cbr của Zing đấy chứ ?
@crystalocean tải về, dung lượng vẫn lớn và chất lượng vẫn vậy 😔 mà mình chỉ tải nhạc việt thôi, ít nghe nhạc nc ngoài
bắt trả tiền hok nghe nhạc nữa! nghe fm thế nhạc!
@forever_or_never09 nghe miễn phí ông ơi...down mới tốn tiền.... @_@
minoan
CAO CẤP
12 năm
1000/ bài với nhu cầu hiện tại là quá cao
@minoan thời steve job thành lập ra kho nhạc số iTunes. bán mổi bài hát với giá 1$ ( 20 ngàn đồng việt nam ) ai cũng thấy rẻ, mua ầm ầm. có sao

bây giờ tim cook nâng lên 1 album vài 3$ - 7$ van63 có nhiều người mua.

ở việt nam bán chỉ có 1000d quá rẻ rồi còn gì ?o_O
@Ngô Anh Duy Nó rẻ khi bác còn xiền ...khi bác ko còn một cắt trong túi thì bác sẽ bảo nó là đắt 😆
@darkprincexxx thế bác thuộc bên coi nó rẻ hay coi nó đắt 😃)^^
@thanhluan1102 Nếu ngày nào e ko ăn mì gói và gặm bánh mì khô thì e sẽ bảo là rẻ còn ngược lại thì bác hiểu rồi đó hé hé ;))
tranh thủ download sớm đi a e
@hieuphan06071985 Sau 1/11 ra nhạc mới tính phí thì bạn ko download à
phanvdam
ĐẠI BÀNG
12 năm
Ko biết là có phải "bản quyền" thiệt ko đây :rolleyes:
hj hj thôg tjn hữu ích wá , mà em có 1 câu hỏi nhỏ là lỡ 1 người mua và dùng côg nghệ bt or nfc để share nhạc đã mua của mình cho mn thì sao ta ? Hay 1 bạn mua và sẽ up lên mạnh cho mọi người cùng tải ?,?
Méo! Nhưng ủng hộ thành tròn😁

Gửi từ Éo Gì ộp tì mợt 2ích của Ice Man
cũng tạm dc :p
nhạc việt bị thu phí là chắc rùi mà nhạc ngoại thì sao nhỉ ? thu ohi1 thì cũng đc mà chất lượng phải tốt, có hình album và lời bài hát nữa 😃
@Lovegafield mấy bài hát nc ngoài bài nào cũng 320kbps và có hình còn nhạc vn thì chả có gì, chất lượng thì kém, hi vọng sắp tới đc nghe toàn nhạc chất lượng cao
34914n0n
ĐẠI BÀNG
12 năm
thế cũng dc. nhạc chất lượng tốt là chơi hết
ko phải nhạc bản quyền thì chiu thôi

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119