Hơi lạc đề nhưng bức xúc lắm

saothienbinh
10/11/2008 15:19Phản hồi: 18
Chả là bà xã mới mua em này , dùng Linux ko quen nên tính chuyển sang Win , ku bạn bảo chip Atom thật đấy nhưng ì ạch lắm , ko biết có đúng ko ?
Chuyện nữa , Linux đọc chính xác là " Lai - nớt " hay " Li-núc " ? em và ku bạn cứ cãi nhau mãi về cái tên ! Các bác giúp em đọc chính xác với , em nghĩ " li-núc " đơn thuần chỉ là đọc phiên âm theo kiểu New York - Nữu Ước khi chưa biết đọc chuẩn tiếng Anh thoai, đúng ko ạ ?
Xin lỗi BQT vì hơi lạc đề 1 chút nhé 😁
18 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

úi , bao nhiêu bác dùng mà ko chỉ giúp em tên đọc HĐH sao ?
"Linux (pronounced LIH-nuks) is an operating system for computers, comparable to Windows or Mac OS X. It was originally created starting in 1991 by Finnish programmer Linus (pronounced LEE-nus) Torvalds with the assistance of developers from around the globe."

Đoạn trên mình trích từ trang Linux.com.

Bạn có thể vào đây tham khảo thêm nhé:
http://www.linux.com/whatislinux/119700
Chính xác !!! Cài Win máy sẽ chạy khá "rùa" vì mình nghe nói về mặt kỹ thuật chip Atom chỉ ngang bằng hay nhỉnh hơn Celeron 1 tí thôi hay sao ấy :confused1bb: Không chắc lắm !!! Nhưng cài Win (dù là XP Lite) cho 3E thì chắc chắn máy sẽ chạy ì ạch hơn HĐH mặc định 😁
siberia
ĐẠI BÀNG
15 năm
Linux đọc là Lai-nớt bác, còn zụ cái eee cài Win zô thì em chịu, nghe đồn cũng vẫn ok
Linux đọc là LEE-nus (li nuc) bác ạ
Đọc là Lai Nớt là chuẩn đấy bác ạ 😁 Em cũng toàn đọc vậy
Em gái em cũng dùng 1 EEE PC 900Mhz, ram 512
Cài XP SP2 xịn ( xịn chứ ko phải Lite nhé ) mà ko hề chậm, thậm chí em còn cài thêm cho nó cả Avira Antivirus, K-lite Code pack, vài phần mềm Convert nhạc, chuông, IDM, Firefox ... nữa

Máy chạy vù vù, ăn nhau là ở cái Ram thôi bác ạ
@zaizai_259 bạn cho mk xin link cái k-lite code pack vs mk dùng sp2 mà ko tìm thấy ở đâu có cả
@nam10061998 Thánh đào mộ =))
Nhân tiện luôn, "Lai nớt" là cách đọc cho Linus(tên của tác giả bộ core), "Li núc" là cách đọc cho Linux(bộ core hệ điều hành).
xin cám ơn các bác, em kiếm đc phần mềm phát âm dạy tiếng Anh
nó đọc chuẩn luôn là " lai-nớt "
vậy mà mấy ông thầy em cứ chắc như đinh đóng cột là " li-núc " < chắc do hồi trai trẻ thầy của thầy dậy thế 😁 >
vodanh1989
ĐẠI BÀNG
15 năm
linux doc la lai-not. Chip atom dc cai tiet kiem dien thui. ko nhanh dau. Bro cai win chay cung ok. ko den noi cham lam dau. Ma theo em xai eee thi de linux cho sanh dieu. hjhj. MOD thong cam, em dang nghich may tren mac-os nen ko danh tieng viet dc.
dongkisot
TÍCH CỰC
15 năm
Thực ra đọc hai cách đều được bác ạ, người ta không quan trọng cái này, đều đúng cả, bác đọc bằng 1 trong hai cách mà ai đó bắt bẻ bác thì người đó mới là người cần xem lại! hi hi.
Uh đúng đấy, với điều kiện người đó là người Việt Nam thôi. Mình chưa nghe người nước ngoài chả nghe ai đọc là lai nớt hết.
http://saylinux.wordpress.com/2007/06/16/how_you_pronounce_linux/
Còn không thì xem cái clip này, cha đẻ của Linux đọc thì cấm cãi nhé :p

Thay vì cài Windows cài bản Ubuntu Netbook Remix hay Moblin Netbook, rất thích hợp để lướt web + chơi.
Nếu màn hình nhỏ không thích hợp lắm cho Windows XP. Chạy không chậm với XP đâu. Còn vista thì core 2 duo còn lếch bạn cứ yên tâm.
Mình cũng đọc Li-núc và lai-nắc
xEza
TÍCH CỰC
15 năm
Mình thấy mấy bác IT có cách đọc tiếng Anh riêng thì phải. 😁
Nhiều lần nói chuyện với mấy bác í nghe mấy từ có vẻ quen quen...nhưng ko thể hiểu ngay, mặt cứ nghệch ra, đến khi đánh vần thì mới OH``` Ví dụ như ông bạn mình gọi sound card hiệu Creative là "kờ ri tít"....! khẳng định như đinh đóng cột mới ghê chứ, làm mình cũng lung lay tư tưởng, phải ...ôm từ điển ra check rồi...cãi tiếp :D
Hì hì sẵn tiện nhắc luôn. Từ thường gặp Image đọc là i mít nha (muốn chính xác thì cứ lấy từ điển ra đọc phiên âm). Sợ mai mốt gặp người nước ngoài thì cả 2 cùng không hiểu :p
lai-nơx
Dark_Warrior
ĐẠI BÀNG
9 năm
Hình như đọc là li-núc (đọc theo tên tác giả tiếng Phần Lan). Đa phần mọi người thường đọc thành lai-nớt nên đọc kiểu nào cũng đc. 😃
ky vo phong
ĐẠI BÀNG
9 năm
Đọc là Li-nuc. Vì nó lấy tên theo tên Linus Torvalds là người Phần Lan. Không hẳn mọi thứ đều đọc kiểu tiếng anh.n Còn về hệ diều hành thì có thể đợi Win 10 nhưng co bản vấn đề là ở chỗ các phần mềm dùng trên window yêu cầu phần cungwss ngày càng mạng hơn. Nếu bạn có cài XP thì dùng Chrom hay firefox Coco thì nó vẫn chậm thoi. Nếu chỉ có nhu cầu vên văn phòng thì nên dùng Ubuntu mất chừng 1 ngày là có thể làm quen cách chay 1 phần mềm cấu trúc file v.v.v không cần các vấn đề chuyen xâu hơn.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019