Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Hỏi: Macbook Pro + Magic Mouse - nên hay không?

burning_memories
6/5/2012 4:35Phản hồi: 31
Chào các bác, mình mới gia nhập thế giới Apple với 1 chiếc Macbook Pro. Cảm giác đầu tiên là trackpad của Mac khác hoàn toàn so với các máy tính trước mà mình từng dùng, rất tiện lợi và rất "thật". Chính vì vậy mình đang đắn đo không biết liệu trackpad có thể đảm đương được mọi công việc của con chuột hay không (không tính tới gaming). Điều này có lẽ mình cần trải nghiệm thêm mới biết được.
Ý kiến các bác thế nào? khi đã sống chung với Mac rồi các bác thấy liệu trackpad có đủ không, liệu thêm Magic Mouse có cần thiết không? Magic mouse hay mouse thường?
31 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Magic mouse nói thật là cảm giác ko bằng trạckpad tuy nhiên mình lại thấy nó mạnh hơn ở 1 số ứng dụng như lật trang, chuyển app, gọi launch pad, nếu có điều kiện thì nên mua và mua xong nhớ cài thêm cái app magic pref để tận dụng hết khả năng của em nó.
@tuananhvtn2 Những cái này Trackpad vẫn làm đc hết mà bạn.
bocua
CAO CẤP
12 năm
nên chứ saoko nên , nếu có đk là nhậu luôn hê

Sent from my iPhone using Tapatalk
Doanvu
ĐẠI BÀNG
12 năm
Theo mình thì trackpad đáp ứng tốt rồi, nếu bác làm design thì nên mua còn không thì thôi. Mình sài hơn 2 năm nay mà chưa mua con MM nữa 😁
mình thường xuyên vẽ cad + photoshop + design ko biết nên mua không nữa tậu em mac mà chưa co time xài nhiều công việc nhiều quá. chắc mua con mm thôi ko biết có nên mua ko nữa
@x7psdm ko nên bạn à!? chỉ ok cho các ứng dụng bt còn lại dùng nặng nề chán lắm nhất là pts
sihuynh
ĐẠI BÀNG
12 năm
Rất cần thiết nếu bạn dùng đồ hoạ vì có những hiệu ứng và công cụ trên photoshop rất khó khăn bất tiện nếu không có chuột
huunghiem
ĐẠI BÀNG
12 năm
cảm ứng đa điểm của trackpad là đủ rồi bạn, vẽ cad thì mua con chuột thường là đủ rồi
hungleth
ĐẠI BÀNG
12 năm
Nói như thế nào nữa, thì có vẫn tốt hơn, mỗi tội em nó "mắc" so với anh em thôi, có nó sẽ giải quyết được rất nhiều công việc. Nếu như stuff, hay nghe nhạc thì ko cần dùng đến cũng được, nếu công việc văn phòng ko có chuột thì cũng bất tiện đấy.
ky_kisken
TÍCH CỰC
12 năm
Mua về chán ko muốn dùng phải bán lại, Magic Mouse dùng không sướng tay tý nào.
dmanh89
ĐẠI BÀNG
12 năm
<body><p>Mua thi mua chuot khac, Magic mouse duoc cai dep, het....
Nếu pác làm việc cần tới đồ hoạ thì mình nghĩ cần fải có magic mouse do trackpad ko thể hổ trợ đủ công năng của mouse, còn nếu chỉ dùng làm việc văn fòng và duyệt web thì mình nghĩ ko cần magic mouse nếu cần thì mouse thường là OK, bản thân mình cung tưng muốn mua magic mouse ngay sau khi mua máy Mac nhưng tới nay đã 2 tháng xài Mac thì thấy trackpad của máy quá tuyệt vời mua magic mouse thì thừa, nếu cần thì chỉ thêm 1 chuột ko dây khoảng 200-300k là OK.
Chúc bạn đưa ra lựa chọn sáng suốt.
@boy_cuchi Nhưng xài thêm chuột không dây thường thì tốn cổng USB vốn đã hẻo về số lượng trên các máy Mac book T_T
dmanh89
ĐẠI BÀNG
10 năm
@lee jin ki Bạn quên con Magic Mouse đi, mua về bảo đảm xài vài bữa bán gấp, mình dùng được 1 tuần thì cho e nó ra đi. Bạn mua Mighty Mouse xài ok hơn nhiều nhé !
Nếu bạn dùng để thiết kế thì mình nghĩ MM hơi bất tiên. Bề mặt không uốn cong theo lòng bàn tay lắm nên dùng lâu hơi mỏi. Mình cũng dùng mấy pm PTS, AI nhiều nên chuyển sang chuột thường thôi, còn lại thì cứ trackpad là ổn 😃
derailed
ĐẠI BÀNG
12 năm
Nên, mà nếu bác có ý định nối em MacPro với Smart TV thì tậu cả em bàn phìm không dây nữa, thành hệ thống chuẩn luôn. Em macpro của mình cứ ra khỏi cặp là đc cắm TV vào mông dùng thay HD Player :">
dmanh89
ĐẠI BÀNG
12 năm
@derailed Mac Pro ma bac cho vao cap de xach di duoc thi cung lay bac.
derailed
ĐẠI BÀNG
12 năm
@dmanh89 Bác soi câu chữ quá, macbook pro ạ :">
lúc đầu mình cũng mua cả MBP và MM nhưng mà bởi vì trackpad đã quá tuyệt vời nên ít khi xài MM...lâu lâu lại đem ra nghịch vì sợ pin sẽ hư nên...bác nên suy nghĩ vì mục đích xài rồi hãy cân nhắc nên mua hay không ?
Cái này là tùy theo nhu cầu sữ dụng của mỗi người bác ah.
Riêng về kinh nghiệm của mình thì magic mouse sẽ nhanh và tiện dụng hơn khi mình sài cho nhiều ứng dụng khác, còn nếu lướt web bình thường thì trackpack là quá đủ rồi bác ah.
các bác cho em hỏi! MM sài đc trên mac mà bên win7 đc ko?
hungxuan
ĐẠI BÀNG
12 năm
@lex_lurther Xài được cả trên Win 7 nha bác, nhưng chỉ click chuột trái phải và cuộn trang thôi, không được toàn diện như bên Mac.
Hình như MM không xài được với Win7. Lần trước mình thử nhưng không thiết lập được.
Cũng mới đổi sang dùng Mac và cũng đang phân vân giống bác chủ. Trackpad của mac quá hay, nhưng khi làm việc với các phần mềm thiết kế như photoshop, illustrator, flash... thì thao tác hơi chậm. Bác nào đã dùng MM rồi cho anh em thêm kinh nghiệm có nên mua ko? Tks all.
tuỳ nhu cầu thôi bạn ạ. nếu chỉ làm văn phòng thì trackpad là đủ. Còn làm thiết kế (+ chơi tí DoTA) như tụi mình thì cần MM. Chuột thường cắm vào chuối lắm, hj

Mà bác nào mua MM nhớ mua pin sạc mà xài, Recyko cũng tốt, chứ xài pin thường nó ngốn ghê lắm. Mình 1 cái MM + 1 cái wireless keyboard 2 tuần hết 4 viên
luyen
TÍCH CỰC
12 năm
Magic Mouse mình dùng thấy chán quá, di chuyển khó khăn và scroll cũng ko mượt bằng trackpad.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019