Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Hội máy đọc sách - cùng nhau bàn luận, giải đáp thắc mắc và chia sẻ kinh nghiệm

hoangkien.com
24/6/2013 4:52Phản hồi: 26
Hội máy đọc sách - cùng nhau bàn luận, giải đáp thắc mắc và chia sẻ kinh nghiệm
Thấy anh em trong forum cũng nhiều người dùng máy đọc sách nên mình lập topic để mọi người cùng tham gia chia sẻ kinh nghiệm, hỏi đáp, bàn luận tất cả mọi vấn đề về máy đọc sách tất cả các dòng Kindle, Nook, Sony... nhé 😁
Đầu tiền mình xin gửi đến các bạn video hướng dẫn cách thay màn hình kindle 3 ( vì em này dễ vỡ màn hình lắm )
26 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

các bạn có nhứng vần đề gì về máy dọc sách có thể nêu ra thắc mắc chúng tôi sẽ có gắn giải đáp giúp mọi người
Tiếp về kindle 3, mình sẽ hướng dẫn Jailbreak và cài CoolReader3 cho Kindle Keyboard firmware 3.4 để đọc EPUB

Bước 1. Bạn download file kindle-jailbreak-0.11.N.zip từ thread này về (không cần đăng ký thành viên)
http://www.mobileread.com/forums/showthread.php?t=88004
Nếu không thì bạn download từ file đính kèm của mình cũng được.

Giải nén ra, và chọn đúng file .bin tương ứng với máy Kindle của bạn

Các bạn lưu ý là nếu chạy firmware 3.4 thì chỉ copy cái file tên ***install.bin thôi nhé, không copy cái file 3.0to3.2 đâu.

Chọn đúng file rồi thì copy nó ném vào thư mục gốc của Kindle (ngang hàng với mấy thư mục audible, documents, ...)
Rồi, ngắt Kindle khỏi máy tính, vào Settings, chọn Update Kindle và ngồi chờ.
Xong bước này, Kindle của bạn được jailbreak.

Bước 2. Cài CoolReader3

1. Copy from to Kindle flash rootupdate_cr3runner_n.n_install-k4.bincr3runner.zip
  2. Copy all directories from cr3-kindle-nnnn-nn-nn.zip available in Downloads to Kindle flash root
  3. From the Kindle Settings dialog open menu, run Update Your Kindle
  4. After reboot you should have Cool Reader in the documents list, open it.
Các bạn chú ý, ở bước 1, nếu dùng Kindle Keyboard thì các bạn chọn đúng file nhé, không chọn k4 đâu. Ví dụ bạn nào dùng Kindle Keyboard Wifi thì chọn file có đuôi k3w.bin nhé.
Bước 2, các bạn giải nén file cr3-kindle-nnnn-nn-nn.zip (ví dụ hôm nay đang là file cr3-kindle-2012-10-04.zip) rồi ném tất cả những thằng vừa giải nén được vào thư mục gốc của Kindle luôn.

Bước 3 Ngắt Kindle, rồi update
Sau khi Kindle tự động restart, các bạn sẽ thấy 1 thằng document mới tên là Cool Reader.

Ấn vào thằng Cool Reader, các bạn sẽ vào màn hình Cool Reader. Đợi qua màn hình chào hỏi, thì sẽ vào màn hình đọc sách.
Các bạn dùng phím Settings để chọn nhé, có thể browse theo thư mục, như mình thì mình tạo 1 thư mục epub ngoài folder gốc của Kindle để quản lý cho tiện.

Ngoài ra thì các bạn vẫn dùng Kindle đọc PRC, MOBI và các tài liệu khác của Amazon như bình thường.
Hnay tôi sẽ hướng dẫn bạn cách root Kindle Touch chỉ với 1 file mp3...chắc bạn ngạc nghiên lắm phải ko, vâng chỉ 1 file mp3 mà thôi.

Tuy Kindle Touch, một thiết bị đọc sách của Amazon ra mắt cùng thời điểm với máy tính bảng Kindle Fire, không được trang bị hệ điều hành Android nhưng vẫn có thể bị mở khóa (jailbreak) và root (truy cập vào mức hệ thống) để cài đặt thêm ứng dụng. Một lập trình viên tên Yifan Lu đã có thể làm được việc này bằng cách sử dụng một tập tin nhạc MP3. Mã lệnh mở khóa và root máy được nhúng trong phần nhận xét (Comment) của ID3 Tag (phần lưu trữ nội dung của tập tin MP3, chẳng hạn như tên bài hát, tên ca sĩ, tên album, hình bìa album, lời nhạc,...). Anh này cho biết hệ điều hành của Kindle Touch khác một chút so với những máy Kindle trước vì nó dùng nhiều thành phần HTML hơn, trong khi các thiết bị đời trước dùng Java để hiển thị giao diện. Chính vì thế, anh ta dễ dàng hơn trong việc mở khóa máy. Lu cũng đưa ra một bản chỉnh sửa của ứng dụng screensaver cho Kindle Touch. Hi vọng trong tương lai sẽ có thêm phần mềm từ các lập trình viên khác. Nếu quan tâm, bạn đọc có thể truy cập liên kết nguồn của bài viết để biết chi tiết cách thực hiện.

Video minh họa các dùng tập tin MP3 để mở khóa Kindle Touch

Theo Yifan Lu
@hoangkien.com Xin lỗi bạn có thể hướng dẫn cho mình cách xuống 5.1.0 đc k? Bạn xài sòt gì vậy? Mong sớm nhận đc reply. Thanks
@dark_knight_1408 bạn down file này về copy vào kindle rồi vào setting chọn update là xong
http://s3.amazonaws.com/G7G_FirmwareUpdates_WebDownloads/Update_kindle_5.1.0.bin
@hoangkien.com Downgrade đơn giản vậy hả a? Có bị brick k vậy ạ?
@dark_knight_1408 Đơn giản vậy thôi mà, không sao đâu bạn ạ
Hướng dẫn tháo máy Kindle Paper White
Hướng dẫn root máy đọc sách Nook và cài GApp
Nếu bạn có thói quen đọc sách trước khi đi ngủ thì chiếc máy đọc sách Nook Simple Touch (phiên bản mới) sẽ là lựa chọn vô cùng sáng giá.

ảnh minh họa

Ưu: + Màn hình cảm ứng, độ tương phản cao, tích hợp ánh sáng nền;
+ Wi-Fi tích hợp sẵn;
+ Khe cắm thẻ nhớ mở rộng;
+ Pin khỏe;
+ Thêm tính năng mạng xã hội

Khuyết: + Không hỗ trợ audio, 3G và không có trình duyệt Web;
+ Vỏ bằng nhựa bám vân tay

Giá tham khảo: 139USD

Theo như Barnes & Noble thì chiếc máy đọc sách này được trang bị sẵn ánh sáng nền có tên là GlowLight. Đó cũng là lý do tại sao công ty phải mất tới 2 năm để phát triển chiếc Nook Simple Touch (139USD). Ngoại trừ viền máy màu xám, còn đâu model mới giống hệt phiên bản tiêu chuẩn Nook Simple Touch rẻ tiền hơn (99USD), nhưng nhẹ hơn (197g) và màn hình nhạy hơn.

Công nghệ mới

Barnes & Noble không phải là hãng đầu tiên tích hợp ánh sáng nền cho e-book (trước đó có Sony với chiếc PRS-700), nhưng cái cách mà công ty này làm ra sản phẩm là rất đáng tin cậy. Công nghệ GlowLight giúp ánh sáng được phân bổ đồng đều trên Nook Simple Touch, điều mà chiếc Sony PRS-700 không làm được. Không những thế, công nghệ này khá thông minh và có thể tự động điều chỉnh trong các điều kiện ánh sáng khác nhau.

Với trọng lượng 197g, Nook Simple Touch nhẹ hơn một chút so với Kindle Touch Wi-Fi (212g) nhưng bề ngang lại dày hơn. Mặt đằng sau máy dễ cầm nắm nhưng chính vì thế mà vân tay và bụi bẩn rất dễ bám vào.

Như đã nói ở trên, GlowLight được xem là tính năng nâng cấp đáng giá duy nhất đối với phiên bản Nook Simple Touch mới. Các thông số phần cứng khác vẫn giữ nguyên như phiên bản cũ, thậm chí ngay cả pin cũng vẫn vậy. Trải nghiệm thực tế cho thấy hiệu năng của phiên bản mới cũng không khác mấy so với phiên bản cũ, có chăng chỉ là tinh tế hơn chút mà thôi.

Ngoài GlowLight, điểm khác biệt cơ bản giữa Nook và cả hai phiên bản 2011 Kindle (79USD) và Kindle Touch (99USD) của Amazon là có thêm khe cắm thẻ nhớ mở rộng. Tuy nhiên, Kindle Touch lại có sẵn audio cho phép người dùng nghe nhạc trong lúc đọc sách.

Trong khi đó, Nook Simple Touch có nhiều điểm mà người dùng mong chờ ở một chiếc e-book: màn hình cảm ứng Pearl 6-inch, Wi-Fi, tính năng chia sẻ mạng xã hội giữa người dùng Nook với nhau, pin sạc qua cổng Micro-USD. Ngoài hệ thống sinh thái của Barnes & Noble, Nook còn hỗ trợ các định dạng PDF và EPUB mở khác (kể cả các văn bản PDF chống sao chép).

Ngoài ra, bạn cũng nên để ý tới một khía cạnh khác nữa, đó là không giống các model Kindle (79USD), Kindle Touch (99USD), và Kindle Touch 3G (149USD), người dùng Nook Simple Touch sẽ không phải phiền lòng với các quảng cáo trên máy.

Có nên thử?

Ngày nay, trải nghiệm người dùng, từ thiết kế phần cứng tới giao diện người dùng, cùng khả năng lướt web hoàn thiện, pin khỏe, tốc độ lật trang nhanh, nhiều tính năng phục vụ cho đọc sách (từ điển tích hợp, ghi chú, bôi đậm, mạng xã hội, chọn font khác nhau) đã tốt lên rất nhiều. Việc đọc sách báo trên các thiết bị e-book cũng được cải thiện đáng kể, kể cả đối với những thiết bị e-book nhỏ gọn và có màn hình đen trắng. Rõ ràng Barnes & Noble đã đi một chặn đường dài trước khi hãng tung ra chiếc Nook Simple Touch với sự khác biệt rõ ràng nếu so với các loại e-book sử dụng màn hình LCD màu khác.

Câu hỏi lớn nhất ở đây là công nghệ GlowLight có đáng để bạn phải trả thêm 40USD không? Khi nói tới sách điện tử, việc chênh nhau tới 20USD cũng là vấn đề lớn khiến người dùng cân nhắc. Tuy nhiên, với những tiện ích mà GlowLight mang lại, thì cái giá phụ trội này hoàn toàn là xứng đáng. GlowLight giúp cho thao tác đọc sách dễ hơn trong đêm tối, đỡ hại mắt hơn (nhờ độ tương phản lớn) và nhiều lợi ích khác.

Ưu: + Màn hình cảm ứng, độ tương phản cao, tích hợp ánh sáng nền;
+ Wi-Fi tích hợp sẵn;
+ Khe cắm thẻ nhớ mở rộng;
+ Pin khỏe;
+ Thêm tính năng mạng xã hội

Khuyết: + Không hỗ trợ audio, 3G và không có trình duyệt Web;
+ Vỏ bằng nhựa bám vân tay

😃
Có vẻ ít người dùng máy đọc sách quá. Đã có ai dùng Kobo aura hd chưa
Xtea
ĐẠI BÀNG
10 năm
hiện tại mình muốn trải nghiệm máy đọc sách, mình có thể mua cái nào là rẻ nhất các bạn chỉ với, 2nd tầm vài trăm thôi 😁
jun276
ĐẠI BÀNG
10 năm
@fdoublef2008 Nook simple touch hoặc Kindle basic
Mọi người cho em hỏi cái này với 😔
KINDLE TOUCH của em cái cảm ứng nó bị gì áh,kiểu như chạm 2 lần 1 lúc nên ko thao tác được gì cả, mọi người có biết lỗi gì ko và cách khắc phục thế nào ko ạ, với lại ở TP. Hồ Chí Minh có chỗ nào sửa KT ko? em cảm ơn!
Chào bạn,
Mình mua Kindle Paperwhite tháng 7/2013, khoảng 3 tháng nay pin mau hết kinh khủng, 1 ngày xài 3h thì 2 ngày là hết pin. Ánh sáng ở level 8, thỉnh thoảng lắm mới xài wifi để load sách chừng vài phút, trong máy có khoảng 180 sách.
Vậy bạn cho hỏi có phải pin bị chai hay không, và khắc phục thế nào. Cám ơn bạn
@minhttthsg Muốn pin lâu hơn thì bạn tắt ánh sáng trong điều kiện ban ngày (dùng ánh sáng trời hoặc đèn). Thêm nữa bạn xóa bớt sách đi, để 10-20 cuốn cần đọc thôi. Do mỗi lần bạn mở máy sẽ phải load và index lại danh mục sách nên rất tốn pin
ai cho e hỏi vs ạ, kindle ppw của em coppy sách prc trực tiếp qua cổng usb thì bật kindle lên ko thấy sách( kể cả reset lại rồi ạ) trong khi file vẫn ở document, còn nếu gửi file vào cloud qua email thì vẫn bth, làm thể nào để giải quyết ạ 😔
@quynhpro21 Bác thử format cái ổ cho em nó rồi reset lại xem hết ko, nghi dính virus
Bạn có cài lại được phần mềm của kobo glo được không??
hau6823
ĐẠI BÀNG
8 năm
Các bác biết chỗ nào bán máy đọc sách uy tín với trải nghiệm không ạ
@hau6823 Bác rảnh mời bác qua bên shop để trải nghiệm bác nhé.
Địa chỉ ở 284 xã đàn/hà nội ạ
Kim_Co
ĐẠI BÀNG
8 năm
Bác nào rảnh cài android lên con KF1 đời đầu giúp mình với. Đọc hướng dẫn các kiểu trên tinhte với xda mà ko làm nổi. Mới chỉ dừng ở bước root máy chứ chua cài được CWM hay TWRP để up rom, con này khó ghê

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019