Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Hội người dùng Asus Fonepad 7 DualSim FE170CG 8GB

Mr.Scorpion
25/6/2014 15:0Phản hồi: 6.888
Hội người dùng Asus Fonepad 7 DualSim FE170CG 8GB
Mình tạo topic này để chia sẻ cho những ai sử dụng Asus Fonepad 7 DualSim FE170CG 8GB cùng nhau chia sẻ kinh nghiệm sử dụng,khắc phục lỗi....

Hội Asus Fonepad 7 DualSim FE170CG 8GB- update 17-08-2014

Cảm nhận chung ngắn gọn như sau: đến nay gần 3 tháng sử dụng mình cảm thấy nó đáp ứng tốt những nhu cầu của mình: lướt web, flickr, facebook,tumblr, ghi chú, soạn thảo(nửa bài viết nầy mình soạn trên tab J ), game (asphalt 8, Throne rush, Dark soul, fifa....) xem phim, hình. Vài khuyết điểm là màn hình hiển thị phân giải không cao, góc nhìn hẹp, chụp hình kém. Ưu điểm: pin khá tốt, 3g, 2 sim, cấu hình khá và mức giá hấp dẫn --> những điều đó cho mình quyết định mua em nó!

Đập hộp :

Phụ kiện gồm: Máy , sạc( out put 5,2v-1.35A), cáp usb, 2 quyển sách.

- không có tai nghe nhé!

Tổng quan :

1-Máy với màn hình 7inch với độ phân giải 1024x600 mật độ điểm ảnh 170px màn hình TFT nên do đó máy cho góc nhìn khá hẹp nhưng với cá nhân mình xài nói chung nó không là vấn đề gì (mình không nói nhiều về nó nữa).

2- Thiết kế mặt lưng với nhựa nhám sần không nhẵn, không bám vân taynhưng nó có giá rẻ nêncó ko được cao cấp lắm. Mặt trước có 1 camera 0.3 mpx + dãy loa phía trên và logo asus phia dưới, mặt saucó camera sau 2mpx và logo asussángbóng khá đẹp.

Quảng cáo

3- máy có thể được cầm gọn đượctrên 1 tay, cảm giác chắcchắn, ở fonepad này mình thích nhấtviệcasus rút gọn bề ngangtạo cảm giác rất vừa vặn dễ cầm.

4-Giao diện Asus Zen UI: đơn giản dễ dùng, mình thấy nó rất hợp với mình.

Đánh giá chi tiết:

1- hiệu năng: Fonepad FE170 được trang bị cấu hình giống phiên bản đắt tiền hơn ME175, bao gồm vi xử lý Intel lõi kép với xung nhịp 1.2GHz, đồ họa SGX544MP2 và RAM 1GB. Cấu hình này vốn đã đủ để đáp ứng các nhu cầu cơ bản, thêm vào đó độ phân giải màn hình không cao nên máy hoạt động khá nhanh. Khi mở các màn hình, lướt web hay xem video trên YouTube thì máy đều đáp ứng tốt. Tuy thỉnh thoảng máy vẫn bị khựng một chút, như sau khi thoát ứng dụng và quay về màn hình chính, nhưng nhìn chung hiệu năng của máy vẫn khá ấn tượng khi so với các máy tính bảng Android giá rẻ khác. Với cấu hình này và mức giá các bác chắc không đòi hỏi nhiều giống mình.

+Game: Fonepad 7 này cũng chơi được các game khá nặng như Asphalt 8 hay Dead Trigger 2. Khi sử dụng các ứng dụng đánh giá hiệu năng, Fonepad cho kết quả gần ngang các máy dùng hệ thống Qualcomm Snapdragon 400 như Moto G, HTC One Mini.

+ Pin của Fonepad FE170 có dung lượng 4.030 mAh. Khi sử dụng các tác vụ như chơi game, lướt web, fb, youtube máy có thể hoạt động lên đến 5 giờ liền ( tuỳ vào nhiều yếu tố khác nhau, game nhiều mau hết pin hơn) .

Quảng cáo

2-Camera :

+ 2m chất lượng tạm, nếu không muốn nói là xấu, mình chẳng bao giờ lấy tab chụp cả, toàn scan QR code thôi, Có nó cũng tiện việc này! Camera trước 0.3 mpx: hình như Asus làm cho có thì phải J

3- Loa ngoài : chất lượng loa ngoài trong trẻo, chất lượng (công nghệ sonic master mà lị) mình thường copy nhạc m4a, wav để nghe, dù tốn dung lượng xíu mà chất lượng tốt là ok. Nói thêm, khi nghe nhạc qua tai nghe mình cảm giác cũng không đến nỗi nào (mình nghe với tai Mx470 của senheiser) ban đầu cũng khá ‘quan ngại’ vì nó có giá rẻ không nghĩ là sẽ đầu tư chip xử lý gì dữ dằn đâu 😁.

4- kết nối : wifi, 3g, otg (usb, chuột, bàn phím…) và miracast nữa (chưa thử), Bluetooth, wifi hotspot…

5-phần mềm: Asus tích hợp sẵn trên giao diện ZenUI mới của mình nhiều tiện ích như Note, What’s next, Do it later, sharelink…khá hữu ích cho công việc của bạn. Máy hiện đang chạy android 4.3 hứa hẹn sẽ lên 4.4 trong thời gian sắp tới.

=>Kết luận: em nó vẫn là 1 chiếc tab có mức giá rất hấp dẫn cho đến thời điểm hiện tại cùng với đó là hiệu năng và thời lượng pin khá tốt, điểm hạn chế màn hình độ phân giải chưa cao. Với 1 thiết bị đa năng chi phí thấp em nó là 1 lựa chọn không tồi.

P/S: Trong sự phát triễn vũ bão của công nghệ di động thì với mức giá chưa đến 3 triệu và Asus hứa hẹn sẽ cập nhật android 4.4 cho em nó thì tương lai gắn bó với nó chừng 2 năm nữa cho sự đầu tư này thì quả là 1 lựa chọn không đến nỗi nào.

Máy đã cập nhật 4.4 nhưng hiện tại còn nhiều lỗi, các bạn có thể tìm hiểu và downgrade về 4.3 theo hướng dẫn ở trang : https://www.tinhte.vn/threads/hoi-nguoi-dung-asus-fonepad-7-dualsim-fe170cg-8gb.2318746/page-98

* mod system ui và framework-res, cách mod font chữ, cài xposed....của bạn Hồ Trug Nhân:
https://www.tinhte.vn/threads/hoi-nguoi-dung-asus-fonepad-7-dualsim-fe170cg-8gb.2318746/page-158

ROOT MÁY: https://www.tinhte.vn/threads/hoi-nguoi-dung-asus-fonepad-7-dualsim-fe170cg-8gb.2318746/page-62

*Rootzenfone cho bạn nào cần:
Link tải: http://www.mediafire.com/?70xzy32jxv8q8jh
Rootzenfone áp dụng cho bản 4.4 lần trước và cả lần này.
Hướng dẫn root:

Tải rootzenfone về cài, khoan hả mở

• Vào lịch sử quên hết wifi, r tắt wifi + 3G
  • Bật chế độ máy bay
  • Mở rootzenfone máy hỏi j liên wan đến Demo thì đánh dấu tích vào hk hỏi lại r chọn ok
  • Xong bấm root, khoảng 5s thì giữ nút nguồn chọn restart để tránh lỗi Demo
  • Máy khởi động xong vào xem có app supper su chưa? Nếu có thì root thành công, nếu chưa thì vào lại rootzenfone bấm lại nút root, máy báo fail thì cứ bấm root thêm vài lần, máy báo done thì restart lại là root thành công
******hướng dẫn root bằng hình ảnh và clip ở trang 164: https://www.tinhte.vn/threads/hoi-nguoi-dung-asus-fonepad-7-dualsim-fe170cg-8gb.2318746/page-164
6.888 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mr.Scorpion
ĐẠI BÀNG
10 năm
Riêng mình có 1 vài nhận xét sau hơn 2 tuần sử dụng thì thấy máy chạy khá nóng, mau hao pin.
chuẩn.càng update system mới thì pin càng hao nhưng đc cái ram trống nhiều
Root dc em nnó chưa mấy bạn
Mr.Scorpion
ĐẠI BÀNG
10 năm
Mình chưa root, chờ xem asus update 4.4 rồi tính sau! Hôm qua mình mới update bản 20 Mb, thấy máy mượt hơn, pin có vẻ như ít hao hơn!
@Mr.Scorpion sao minh updat lai ton pin hon ta
Mr.Scorpion
ĐẠI BÀNG
10 năm
Bên TGDD có bán bao da cho em nó, bạn nào mua về xài chưa?
trinh khoi
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Mr.Scorpion phukienhot.com bán có 200k thôi bạn, trên nhật tảo hình như có người bán có 180k mà xa quá nên chưa đi xúc đc, ở TGDĐ 350k đó bạn
@Mr.Scorpion Bao da bên CPS bán lẻ thì 300K, bán kèm máy thì 2 lít, hàng tàu nhưng khá đẹp mắt, dùng cũng được.
vanthaoftu
ĐẠI BÀNG
10 năm
Em này pin 4k mà hao nhanh thế ạ?
K00E lên đc 4.4 rồi mà K012 chưa đc lên.vãi cả asus
mình mới mua dc 3 ngày,chơi fifa 14 dc 2h.bật wifi xem phim,tai game thêm 6h, cho mình hỏi như vậy là pin khỏe hay không
trinh khoi
ĐẠI BÀNG
10 năm
@ngnguyenvanloc Thế là khỏe rồi vừa chơi game vừa mạng 8h liền còn gì nữa
Mr.Scorpion
ĐẠI BÀNG
10 năm
Hóng 4.4! Máy mình xài liên tục 4,5 tiếng web,fb, game...mỗi thứ chút ít nên thấy hao!
warone
TÍCH CỰC
10 năm
Bọn bên Thái trên fb có hội chơi con k012 này hơn 800 thành viên, hôm nay có thằng chụp hình có cập nhật gì đấy. Mà nó viết tiếng Thái nên chịu. Xin vô hội mà nó không cho, đẩy ra mấy lần. Tụi Indo với Philipin thì lại cho vào, phân biệt vn hay sao ấy, ữc chế. Hội bên philippin thì lèo tèo vài thằng. 1 hội khác của Thái thì toàn gà, vô hỏi root mà chủ page nói nó chưa bao giờ root, sợ root làm hư máy
@warone bác muốn nó cho vô hội thì bác nên để ảnh thằng nào đẹp zai chúng nó cho vô liền 😁 bọn này là Thái lan, mà Thái lan thì nổi về khoản gì bác cũng biết rồi đó :D :D :D
Apolon17
ĐẠI BÀNG
10 năm
Chưa bít chừng nào có 4.4 ta 😁
Hongs cái nhi? cá nhân mình thấy con này chạy khá mượt nhưng RAM trống ít, chỉ hơi nóng thôi. bắt wifi khỏe, vào mạng nhanh. Loa to, chơi game rất thích.
Đặt gạch đợi root để đi bảo. root xong là freedom chơi game 😁
vipdb8x
ĐẠI BÀNG
10 năm
Em thấy pin nó tốt đấy chứ mấy bác nhưng có cái là sạc 100% xuống 99 rất nhanh còn thì good em bật màn hình nướt web liên tục 1h tụt 10% pin. Dùng linh tinh thì từ tối hôm trước đến chiều hôm sau (17h) là còn 20% pin thì em đem sạc

Sent from my K012 using Tinhte.vn mobile app
vipdb8x
ĐẠI BÀNG
10 năm
Hóng 4.4 quá các bác ạ

Đang cầm trên tay máy này
Tổng quan thì ngon, nói chung là hài lòng,cũng mượt, lướt lướt menu app ít khi giựt, pin thì coi phim offline cắm tai nghe xem thì 1h hết 8%, nghĩa là xem đủ 10h như asus công bố, có điều là máy này mình mới đổi lại khi máy cũ của mình bị 1 chấm trên màn hình, máy cũ đó pin lúc còn 2% mình xài khoảng 20' facebook mới hết, rất trâu, nhưng máy mới đổi này thì 2% cuối cùng chưa dc 5' là hết ngay => cũng là máy mới đập hộp hết nhưng lại khác nhau ntn thì k hiểu nổi
- Hơi thất vọng khoản Ram khi mình chỉ cài facebook và zalo, facebook mesenger và 4 cái app nhẹ khác vì k có nhu cầu chơi game,chỉ facebook và lướt web, khi free Ram bằng clean master nó dư được từ 600-800mb ( khủng hơn các hãng khác nhiều ) nhưng free xong để không nó tự nhiên còn 300mb thôi, dùng task manager kill hết app ngầm xong vào fb hay bật duyệt web out ra thì ram cũng chỉ còn free 150-200mb => thất vọng, cứ ngồi free ram hoài mệt
- Màn hình chấp nhận được, ra nắng để Max độ sáng thì vẫn nhìn được chút, nhưng vấn đề là nhìn từ trên xuống khi cầm máy thẳng hoặc nhìn từ trái qua khi đặt ngang sẽ thấy màn hình tối không còn thấy gì,mất hết hình ảnh, còn khi nhìn ngược lại từ phải qua thì lại rõ,sáng hơn bt ( coi phim rất khó chịu )
- Camera thì có cho vui ca trước lẫn sau, camera trước thì tối om, camera sau thì 2 chấm nhưng chụp còn thua cái camera 0.3 của máy asus memopad 172 cùi, con memopad đó chụp da mịn mak đẹp,nhạy sáng nữa => thất vọng camera
- Xài 1 lúc là máy cực nóng phần chỗ logo asus vs camera,còn phần dưới k thấy nóng bao h @@ lạ
- down app trên play store sắp down xong hay thông báo mấy cái lỗi ghi số gì đó ví dụ "934" và phải down lại ( down mấy game nặng cỡ 1gb mà bị vậy chắc khóc ), thêm nữa là tốc độ down rất chậm mặc dù down bằng wifi, chậm hơn con asus memopad vs con samsung tab plus nhiều, và chip intel cũng hay lỗi app, bằng chứng là chưa đầy 1 tháng mình nhận 3 bản cập nhật sửa lỗi rồi, mỗi bản chỉ dưới 5mb, mới tối hôm qua luc 9h40 có bản hơn 2mb sửa lỗi facebook lần 2 ( mình nghĩ vậy vì vào facebook cực lag, máy nóng mún nổ )
- app locker thì ẩn khó kiếm, xài cùi lắm, tuy cài pass được nhưng khi vao đăng hình facebook vẫn thấy mấy tấm hình vs video mak mình đã lock mật khẩu => có như không, không ngon như mấy app khac
=> Đó là những vấn đề cả 2 máy mình cầm đều bị như nhau, còn sau khi bảo hành đổi máy khác mình phát hiện thêm 2 lỗi là
- Đang xài sim bt lâu lâu nó báo please insert sim card, nghĩa là k nhận sim, phải tháo sim ra gắn lại ( bị 2 lần r )
- Bật 3G rồi để máy vậy đến lúc mở màn hình lên thì trong trung tâm thông báo vẫn là đã bật dữ liệu di động nhưng nó k hiển thị logo H+ hay 3G ngay chỗ sóng đt hoặc hoặc k vào mạng được, tắt đi bật lại hay để chế độ máy bay rồi bật lại đề k được, phải reset máy ( lỗi này lâu lâu mới bị nhưng mình bị cũng 3 4 lần r )
2 lỗi này k phải lúc nào cũng bị nên rất khó để đem đi bảo hành, lúc đến chỗ bảo hành nó lại k bị, mà cũng k bít tại máy hay tại bệnh chung, có ai bị như mình k????
P/s : asus chuyên cài app rác vào, toàn cai k dùng, do it later nó k nhắc mình @@ what's next thì hình như cần phải bật GPS mới xài dc => hao pin thêm k cần thiết, và ức chế nhất là khoản Root mãi k có, k có root cũng k cho mình tắt hay disable app như những máy khác => càng ức chế hơn
@kysirong0 E bị cái lỗi bật dữ liệu mà nó ko hiện mạng như bác. Ko biết phải làm thế nào bác ạ
@manhcuongplhn Kì này lỗi này k còn nữa nhưng lâu lâu bật mạng rất lâu 😁, thấy nản vs các dòng máy khác bật phát lên lun
@kysirong0 Liệu dùng sim 3g thì bật phát lên luôn ko bác nhỉ?
vipdb8x
ĐẠI BÀNG
10 năm
Của em thì không bị lỗi vặt như của bác trên , cái vụ lỗi chplay em chưa bị bao h . nói chung là nỗi linh tinh thì chưa thấy ,dùng ổn. Duy chỉ có cái màn hình nhìn từ trên xuống thì ôi thôi 1 màu đen hyền bí ,với lại gét nhất cái khoản nó xoay màn hình cả 4 hướng, app lock thì e chẳng bao h xài !

warone
TÍCH CỰC
10 năm
@vipdb8x Khóa xoay đi

Akarina
ĐẠI BÀNG
10 năm
@warone Khoá xoay rồi mà vào app youtube nó vẫn xoay tứ phía, nằm mà bị thế ức chế lắm
@Akarina Vào youtube mà khóa xoay rồi thì nó vẫn nhỏ mà. Khi nào bạn ấn vào cái nút fullscreen thì nó mới xoay.

Gửi từ ASUS_T00J của tôi bằng cách sử dụng Tapatalk
vipdb8x
ĐẠI BÀNG
10 năm
Còn cái vụ root thì vẫn chưa có mà kể cả có thì em cũng chưa root bây giờ đợi lên 4.4 rồi mới root. Chịu khó nhăn mặt với mấy cái app mặc định ngốn ram kinh khủng , mà tắt khũng không cho tắt vậy !

Mr.Scorpion
ĐẠI BÀNG
10 năm
Bạn kysirong0 nhận xét khá là chi tiết, ở đây mình cũng bị vài trường hợp giống bạn chẳng hạn như bị mấtkết nối với sim, mấy lỗi vặt hình như máy nào cũng bị!
@Mr.Scorpion Cái lỗi 3G để máy ngủ lâu phải reset máy lại mình nghĩ là do máy mình bật chế độ tiết kiệm cao nhất nó tự đóng kết nối lại, không biết phải k nhưng nghĩ z thui, bạn cũng bị mất kết nối sim vậy chắc tình hình chung, cũng đỡ lo phải đi bảo hành 😃

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019