Hội người dùng ASUS Fonepad 8 (FE380CG)

catbuitcs
10/12/2014 10:32Phản hồi: 189
Hội người dùng ASUS Fonepad 8 (FE380CG)
Mình bận nhiều việc nên ít có thời gian vào đây hỗ trợ cũng như giao lưu với mọi người, nhưng những ai đang dùng em nó thì cứ hoạt động ở đây bình thường nhé. Mong được thông cảm!

Mình tạo Topic ASUS Fonepad 8 (FE380CG) này để những ai đang và sắp dùng em nó cùng hỏi đáp, chia sẻ kinh nghiệm với nhau nhé!

*** Nhóm trên Facebook: https://www.facebook.com/groups/asusfonepad8vietnam/

*** Đánh giá (chủ quan) sau 1 thời gian dùng:
- Màn hình: Màn hình 8' HD nên chưa được đẹp lắm, màu trắng hơi bị ngả vàng. Được cái là góc nhìn rộng, độ sáng hợp lý...

fonepad 8 (2).jpg
- RAM: 1G nên nhiều khi thấy hơi yếu, yếu nhưng không thiếu :p vì có hỗ trợ quét RAM ở thanh kéo, mỗi lần chạy là giải phóng RAM đáng kể.

- Wifi và 3G đều tốt. Mình đang dùng SIM 3G của Mobifone (Mua máy ở Cellphones được tặng sim 3G trị giá 4tr), cho mạng H+ (3,5G hay 3,75G gì đó) nên chạy nhanh chẳng kém wifi. Máy không hỗ trợ Video call, muốn gọi thì phải dùng phần mềm như Tango, Skype...

- SIM: Hỗ trợ 2 SIM nên rất tiện lợi, đặc biệt là SIM 2 chuyên để dùng 3G, mình mua vì thấy nó rất phù hợp với nhu cầu công việc kinh doanh của vợ chồng mình, chứ không phải vì nó rẻ. 😃

- Về thiết kế, thao tác: Màn hình 8' nhưng khá gọn, điểm trừ là nút nguồn và nút tăng giảm volume nằm ở cạnh vát nên khó bấm, nhất là khi để máy trên mặt phẳng là không bấm được mà phải cầm máy lên. Máy không tháo được lắp lưng cũng là 1 nhược điểm.
fonepad 8 (1).png
- Âm thanh: Có thể nói là tuyệt vời, mình thích nhất điểm này của em nó, máy trang bị 2 loa ở viền trên và viền dưới màn hình, âm thanh Stereo cùng công nghệ SonicMaster nên nghe ấm, to.

- Pin: Pin dùng khá lâu, máy mình để Online Facebook, Viber, Skype, Zalo 24/24h nhưng có khi hơn 1 ngày, thậm chí 2 ngày mới sạc pin. Pin sẽ lâu hơn nữa nếu root được máy (Hiện máy chưa Root được). Nhược điểm là sạc lâu đầy, chắc phải 3-4h mới đầy pin.

- Camera: Hai camera với camera trước độ phân giải 2.0 MP và camera sau độ phân giải 5.0 MP. Không có Flash, tất nhiên là chất lượng không được đẹp lắm, nhưng cũng có thể chấp nhận được nếu chụp đủ sáng.

- Xem Video: Xem bằng trình video của máy thì không được full màn hình, nhưng có thể khắc phục được bằng cách cài app xem video khác.
fonepad 8 (1).jpg
-> Tạm kết: Máy phù hợp với nhu cầu của nhiều người, chạy khá mượt, thiết kế khá đẹp, gọn nhẹ với 4 màu.
Tuy còn nhiều hạn chế vì thuộc phân khúc tầm trung, như có thể nói Fonepad 8 thuộc loại tốt, nếu không nói là tốt nhất trong những máy cùng phân khúc cấu hình và giá.

Quảng cáo

Với mức giá chưa đến 5 triệu đồng thì cá nhân mình cũng không dám yêu cầu gì thêm!

***** ROOT MÁY
Hướng dẫn (Đây là hướng dẫn Root Zenphone, nhưng Root được cả Fonepad 8 và 1 số máy khác của ASUS các bạn nhé):

- Bước 1: Trước tiên PC phải có driver Intel. Các bạn download tại đây:

https://software.intel.com/en-us/android/articles/intel-usb-driver-for-android-devices
+ Sửa lỗi không cài được driver: https://software.intel.com/en-us/android/articles/how-to-install-intel-usb-driver-for-android-devices-on-windows-8

- Bước 2: Các bạn download cái này về và giải nén ra PC:
https://www.fshare.vn/file/GD8RWWLYSSCZ

Quảng cáo

- Bước 3: Các bạn kết nối Fonepad 8 vào PC và chạy file Root.bat đã giải nén ở bước 2!
Sau khi chạy file Root.bat, nhấn phím bất kì trên máy tính, trên Pad chọn đồng ý nếu máy hỏi có đồng ý chạy bản ghi hay không. Chờ hoàn thành, máy tự khởi động lại.

- Bước 4: Các bạn đợi cho hoàn thành và đừng vội thắc mắc tại sao chưa có SuperSU nhé, còn bước 5!

- Bước 5: Các bạn vào CH Play hoặc Appvn cài SuperSU bản Pro và thưởng thức thôi nào!

- Bước 6: Các bạn nhớ vào cài đặt chọn chế độ duy trì để lần sau update không bị mất root nhé!

*Nguồn: http://zenphoneviet.com/threads/root-huong-dan-root-zenfone-4-5-6-don-gian.5426/
189 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

lỡ mua thì dùng vì con này bền, nhưng nếu chưa mua thì nên chọn con khác từ 2gb ram trở lên, android giờ mập lắm rồi
@catbuitcs cố thêm tí lấy con lenovo s8, chip 64bit, ram 2gb... quá là ok rồi đó bác
catbuitcs
TÍCH CỰC
9 năm
@catbuitcs Mình không thích Lenovo tí nào, con đấy cấu hình thì ngon hơn Fonepad 8 thật, giá chênh nhau 1,5tr, kể ra cũng rẻ nhưng mình không thích. 😃
nghtri
TÍCH CỰC
9 năm
@nuhonngatngay8x con lenovo này nhìn thì có vẻ ngon, nhưng con gpu hd graphic theo mình biết thì nó kén game và hiệu năng cũng yếu hơn power vr6430

mấy bác dùng rồi cho đánh giá về game như a*, blitz brigade chơi max setting có lag k?

mình có search google thấy trang này có root cho fonepad8 , bác nào dùng thì tham khảo
http://rootgadget.com/kak-poluchit-root-asus-fonepad-8-fe380cg/
catbuitcs
TÍCH CỰC
9 năm
@nghtri Đây là root bằng Kingo root, hôm trước mình thử rồi nhưng không được, nó chạy rất lâu mà không thấy báo Finish, không biết có phải là thiếu Driver gì không.
Mà bạn nào biết Driver USB chuẩn của Fonepad 8 này không nhỉ?
truongdz
ĐẠI BÀNG
9 năm
Chẳng là em mới mua em Asus fonepad 8 fe380cg, máy 8inch chủ yếu dùng tai nghe để nghe đt mà không hiểu sao cắm các loại tai nghe vào mà không bấm được nút trên tai nghe để trả lời điên thoại (nút bấm vẫn có thể Play/Pause, next bài các kiểu được), em đang phải dùng tai nghe Bluetooth.
Vậy xin hỏi các bác có ai biết cách khắc phục tình trạng trên (setting, tai nghe hay dùng phần mềm...) thì bảo em với
Ngoài ra các bác dùng Zenphone có gặp tình trạng giống như em không ạ? Nghe nói Asus không làm tai nghe đi theo máy thì phải
catbuitcs
TÍCH CỰC
9 năm
@truongdz Bạn vào Cài đặt -> Cài đặt cuộc gọi -> Headset setting for incoming calls -> Tích chọn ở Automatic answering. Ở dòng Auto-answer call time bạn chọn thời gian sẽ tự động trả lời cuộc gọi sau 2s, 5s hay 10s.
truongdz
ĐẠI BÀNG
9 năm
@catbuitcs Cảm ơn bác cái đó em biết rồi, em muốn xài PTT chứ auto answer vậy nhiều lúc bất tiện lắm ợ
catbuitcs
TÍCH CỰC
9 năm
@truongdz Ừ! Mình thử với mấy tai nghe nhưng cũng không bấm để nghe được bạn à, chắc chỉ có cách dùng tự động trả lời kia thôi.
catbuitcs
TÍCH CỰC
9 năm
ASUS mới có gói cập nhật mới ZenUI, về giao diện, bàn phím... anh em thích thì cập nhật nhé.
truongdz
ĐẠI BÀNG
9 năm
Haizz... Thôi e mua cái smartwatch xài cho tiện vậy
catbuitcs
TÍCH CỰC
9 năm
@truongdz Bạn định mua của ASUS Zenwatch à?
truongdz
ĐẠI BÀNG
9 năm
Không e mua cái sony hay samsung gì đấy thôi chứ zenwatch chả biết bao giờ mới bán
catbuitcs
TÍCH CỰC
9 năm
@truongdz Mua của hãng khác có đồng bộ được với Fonepad này không nhỉ?
truongdz
ĐẠI BÀNG
9 năm
Mấy bữa nữa e mua e check rồi e báo lại. Cơ mà e nghĩ smartwatch chạy AndroidWear thì tương thích với AndroidOS thôi mà
Cùng mức giá với em này có Dell Venue 8, Ram 2Gb, Rom 32Gb, so sánh mãi, nâng lên đặt xuống cuối cùng chọn FP8.
S8 cấu hình có vẻ nổi trội nhưng nhiều người kêu pin kém.
catbuitcs
TÍCH CỰC
9 năm
@Chuyên Đăng Ký 2 con bạn nói cấu hình hơn FP8 nhưng thua ở khoản 2 sim 2 sóng, mà mình thì cần chức năng ấy nên vẫn chọn FP8. Lenovo thì mình không có cảm tình. 😃
truongdz
ĐẠI BÀNG
9 năm
Xin hỏi các bác có biết chỗ nào ở Hà Nội bán vỏ ốp bao da dán màn chuẩn của FP8 k ạ
catbuitcs
TÍCH CỰC
9 năm
@truongdz http://baodagiare.com/bao-da-asus-fonepad-8-fe330-fe380cg-transcover.html
Mình mua ở đây!
truongdz
ĐẠI BÀNG
9 năm
Ủa sao bây giờ không thấy nút cảm ơn ở đâu là sao ta
catbuitcs
TÍCH CỰC
9 năm
@truongdz Bạn thích cũng được mà. 😁
lutricuong
ĐẠI BÀNG
9 năm
Mình đang định mua em fonepad 8 mà sao thấy cộng đồng sử dụng e này ít nhỉ 😔
catbuitcs
TÍCH CỰC
9 năm
@lutricuong Nếu không thích bản cập nhật thì bạn có thể gỡ đi để dùng bản cũ, xem có dùng được chức năng ấy nữa không. Bản cập nhật mới này chiếm nhiều RAM quá.
lutricuong
ĐẠI BÀNG
9 năm
@catbuitcs update firmware mới r thì làm sao gỡ hả bác 😔
@lutricuong mình củng bị vậy đang tiềm cách quay về phiên bản trước
lutricuong
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Vesimangdem Um...khá ức chế vs asus..không hiểu sao update mới lại bỏ qua tính năng
này...mình tìm rom stock bản cũ thì asus không có đăng lên
nghtri
TÍCH CỰC
9 năm
Máy này có tính năng knock on ( chạm 2 lần mở\tắt máy)của LG hả mấy bạn?
Thanks
lutricuong
ĐẠI BÀNG
9 năm
@nghtri Có nhé bạn...khi mua máy mới về vô phần Cài đặt sẽ có phần gesture gì đó để chỉnh, tắt update rom mới đi là ok
catbuitcs
TÍCH CỰC
9 năm
Từ khi cập nhật lên ZenUI là nhiều cái thay đổi. Mình thì chưa dùng cái chạm 2 lần mở khóa ấy, vì mua máy về cái là cập nhật phiên bản mới luôn. 😁
lutricuong
ĐẠI BÀNG
9 năm
@catbuitcs Có thì tiện hơn chứ bác, nút nguồn của asus kiếm để bấm nhanh cũng khó, hi vọng đợi update mới của asus có lại tính năng này 😔
catbuitcs
TÍCH CỰC
9 năm
@lutricuong Ừ! Cái nút nguồn khó bấm thật, cứ phải cầm máy lên mới bấm được.
catbuitcs
TÍCH CỰC
9 năm
Trang này có Rom Android 5.0 Lollipop cho Fonepad 8 này các bạn, mình chưa thử nên không biết kết quả ra sao. Có bạn nào dám thử không? 🆒
http://www.upgrade-lollipop.org/mp3-0/asus-fonepad-8-fe380cg-6411.html
nghtri
TÍCH CỰC
9 năm
catbuitcs
TÍCH CỰC
9 năm
@nghtri Cái này hôm trước mình cũng dow về rồi nhưng chưa cài, vì thấy sao ở trang đấy các file cho các dòng máy đều giống nhau bạn à.
Cài file đầu tiên (ADB Driver...) hay 1 trong 2 file còn lại bạn nhỉ?
nghtri
TÍCH CỰC
9 năm
mình cũng k biết....thấy trên mạng nên share cho bác nào cần....mình cũng k có máy này
Mình dùng memopad 8 thì thấy trên xda có root của dòng memopad 181 cũng dùng chip intel...mấy thánh ấy root bằng tôol của zenphone....nếu bác cần mình cho link vào mà ngâm cứu
catbuitcs
TÍCH CỰC
9 năm
@nghtri Không biết tool ấy có root được cho Fonepad 8 này không nhỉ? Cho mình xin link nhé!
nghtri
TÍCH CỰC
9 năm
@catbuitcs http://forum.xda-developers.com/showthread.php?t=2550264&page=15
albatron
ĐẠI BÀNG
9 năm
Tớ đang nghiên cứu con FonePad8 này, vẫn còn lăn tăn về chất lượng cảm ứng và ram 1GB quá
catbuitcs
TÍCH CỰC
9 năm
@albatron Chất lượng cảm ứng thì mình không thấy vấn đề gì, dùng mượt mà. Còn Ram, nếu bạn không chơi nhiều game nặng thì dùng thoải mái.
camera em này cùi lắm hả m.n
catbuitcs
TÍCH CỰC
9 năm
@Huỳnh Thái Nguyên IT Camera không flash, chụp đủ sáng thì tàm tạm bạn à.
@catbuitcs z mà mọi người đều nói là camera cùi làm hoang mang quá...định mua
@Huỳnh Thái Nguyên IT Chủ yếu là cái camera trước tạm ổn thôi là đủ. Ai lại ra đường cầm máy to đùng chụp ảnh đâu bác. Trông rất dị😁
Dk gói 5k của mobi hay vịt teo cho con martphone.Dung lượng còn dư đi làm về phát wifi cho em nó cũng ổn:p
Cảm ứng mượt,pin tàm tạm, nếu là ram 2G thì quá ngon,Call video dc trên skype , viber lại k call video dc là sao? Ae nào biết lý do j k, chỉ giúp mình với
catbuitcs
TÍCH CỰC
9 năm
@Mr_Ruồi Viber hình như chỉ gọi Video được ở bản cho PC thôi bạn à.
@catbuitcs Thế là k gọi call video như máy fp7 à bạn?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019