Hội người dùng Galaxy Grand Prime G530H

DiBG
18/5/2015 2:34Phản hồi: 1.378
Hội người dùng Galaxy Grand Prime G530H
Chào các bạn! ;)
Mình tạo topic này cho những ai đang sử dụng Galaxy Grand Prime G530H cùng nhau chia sẽ kinh nghiệm sử dụng, khắc phục lỗi cũng như nâng cấp phần mềm và cài đặt điện thoại phục vụ nhu cầu học tập làm việc và giải trí.
Mình đã tạo trang "Galaxy Grand Prime G530H Việt Nam" trên face cho tiện việc cập nhật và chia sẽ thông tin với các bạn. Mời các bạn like trang dùm mình nha... tìm từ khóa như tên trang ở trên là sẽ thấy....
Các bạn có thắc mắc cũng được trợ giúp nhanh hơn

Hội Người Dùng Galaxy Grand Prime G530H updates- 04/06/2015

Cảm nhận chung ( Tks bài chia sẽ của KaiMing ):

G530H phù hợp cho các bạn gái với nhu cầu đơn giản là lướt web, mạng XH, nghe nhạc, xem phim HD, chụp ảnh, chơi game nhẹ, nhắn tin, gọi điện. Với con trai, ưa tìm hiểu, vọc máy thì G530H khá là yếu so với cấu hình cần để trải nghiệm.

* Điểm mạnh:
+ Pin khá tốt 2600 mAh
+ Chụp ảnh Selfie 5mp
+ HĐH Android Kitkat 4.4.4 (32 bit). CPU ARMv7 (type 64 bit), Adreno 306, chip set A53.
+ Thiết kế trẻ trung, ưa nhìn.

* Điểm yếu:
- Ram 1 GB, bộ nhớ trong 8GB.
- Thiếu cảm biến ánh sáng, khi ra ngoài trời phải chỉnh độ sáng màn hình = tay.
- Màn hình độ phân giải thấp 540 x 960, đạt 240 dpi, sử dụng tấm nền TFT.

Root: update ngày 10/07/2015 cho phiên bản DCU AOF1

Tải file root: https://www.fshare.vn/file/U773J74PW4MI
up qua odin như up rom. Sau khi up sẽ bị lỗi khởi động, cứ yên tâm vào dowload mode up tiếp file boot: http://www.mediafire.com/download/4bhkclt0kz7b3ha/boot.tar

Quảng cáo

vậy là đã root đc.
Lưu ý áp dụng cho bản DCU AOF1 vừa mới ra.

Up ngày 25/08/2015
Up 5.0.2 và root Cho bản DCU tại page 39
https://www.tinhte.vn/threads/hoi-nguoi-dung-galaxy-grand-prime-g530h.2462033/page-39

Nếu máy treo logo hoặc các bạn muốn up lại rom gốc thì các bạn làm theo cách sau:
Vào Thông tin thiết bị => Số hiệu bản tạo rồi xem đt đang ở phiên bản nào: Ví dụ KTU84P.G530HDCU1AOA2 các bạn cần nhớ G530HDCU1AOA2 Sau đó lên trang http://samsung-updates.com/device/?id=SM-G530H tìm đúng số hiệu bản tạo của máy bạn sau đó tải về và up qua odin. Hoặc lên http://www.sammobile.com/firmwares/database/SM-G530H/XXV/ và tìm đúng số hiệu khi nảy rồi up odin. Tải ở sammobile cần tài khoản các bạn có thể đăng kí hoặc dùng tk free minhduy66 pass 24049393
Sau khi root máy, các bạn có thể cài Xposed để trải nghiệm những tính năng tối ưu cho Android.
Cơ bản nhất là cài: Greenify (app làm đóng băng ứng dụng chạy ngầm, đỡ gây lag máy, tràn ram), DS Battery Saver (quản lí pin cực tốt) và Gravity box (can thiệp sâu vào máy, cho phép bạn sử dụng nhiều tính năng độc đáo).

Quảng cáo

Hiện tại samsung đã cập nhật android 5.0.2

Xin chia sẽ cùng các bạn ( tks KaiMing một lần nữa )
1.378 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Ae tinh tế custom kernel để khi bấm nút back và recent app rung đc không ợ...??
Rất mong các dev tinh tế quan tâm đến em nó hơn... Cám ơn thớt lập topic này cho ae g530h nhé
@recoman bạn ơi cái này thuộc vào phần cứng rồi
hướng dẫn mk mod icon pin sóng bàn phím cho ẻm đc k
chienpt92
ĐẠI BÀNG
9 năm
Mình thì thấy thế này:
- Máy chạy chậm, hay lag: chơi temp runner 2 ko được mượt
- Camera thì sáng quá. chụp màu sắc nhợt nhạt
- Được mỗi cái pin khỏe

Ai có bị lỗi như mình không: giữ lâu vào màn hình là nó nhảy lung tung hết cả lên. như màn lô ý. Mang ra bảo hành Samsung ở Nguyễn Xiển họ mày mò 1 ngày, rồi bảo lỗi chung rồi. không sửa được.
Trước mua cho người yêu mình con Core Prime. Nó chạy nhanh hơn hẳn, chơi game, dùng mượt hơn nhiều. Nghĩ mà thấy ức quá.

P/S: Mà mình hỏi bảo hành SS rồi nhé. Root là mất bảo hành đấy
@chienpt92 bạn flash lại rom cho máy rồi xách lên bảo hành, hôm bữa con máy mình mình xóa nhầm cái hđh đem lên nó vẫn bảo hành free cho mình mà :3
chienpt92
ĐẠI BÀNG
9 năm
@nguoibianonline Họ có cách để biết máy đã root. Đọc trên mạng thì bảo họ kiểm tra knox và có cách root để không tăng biết nhưng mình thấy lằng nhằng quá. mọi người có ai root con này chưa. Hiệu năng có nâng lên được tí nào không. dùng nhiều có hiện tượng giật lag không?
@chienpt92 Máy mình giống y như bạn, mình mua 2 cái, 1 cho bạn gái còn cái mình xài, cả 2 đề hay lag, tuy root xong thì đỡ hơn nhiều nhưng phải sử dụng Greenify để ngủ đông app cho máy khỏi lag, root xong nhưng còn vẫn hơi lag.
Camera sau 8mp nhưng cũng ko thật lắm, đc có camera trc là ổn.
Ram 1Gb nhưng trống chỉ hơn 800mb, chạy app facebook, zalo, viber, thêm vài game là rất dễ lag.
Có Greenify nhưng cứ mỗi lần dùng xong app nào thì lại ra nhấn vào nút ngủ đông ngay thì khá bất tiện.
Giữ vào màn hình lâu tí máy mình cũng có hiện tượng nhảy lung tung nhưng máy bạn mình thì ko bị, chắc là do lỗi của máy.
Máy bạn mình vào web thì cũng có hiện tượng hơi lag.
Mình thấy e này đc có mỗi pin trâu với camera trc, ko biết cách nào để khắc phục chạy cho ngon hơn nữa.
Tuyenlshb
ĐẠI BÀNG
8 năm
@hungle311994 CAM máy này rất ảo so với thực tế
Đã có 1 số bài hd khá chi tiết r nha bạn... mìh hk rành mod stt lắm... hay bị lỗi...
@DiBG mod icon thôi mà
@DiBG S root khó qua v bạn
@quyat Con này là root dễ rồi

Gửi từ SM-G530H của tôi bằng cách sử dụng Tapatalk
@DiBG Giải nén 2 file Root_1.tar và Root_2.tar là the nao bạn
Icon pin và sóng nằm ở stt đó bạn. .
khi chạm giữ màn hình thì nó sẽ bị giật lên giật xuống... nhưng nhẹ thôi... lỗi này hk để ý lắm
chienpt92
ĐẠI BÀNG
9 năm
@DiBG Chuẩn rồi đó bạn. Thì cũng ko ảnh hưởng lắm. nhưng lúc nào cần chạm giữ thì hơi khó chịu.
Dạo này lượn lờ các trang nước ngoài mãi mà không thấy có cập nhật lillopop. Chắc phải tháng 7 mới có mất. Cũng muốn root cho nhẹ máy mà sợ mất bảo hành. Bác có cách nào cho nó ngon hơn không. dùng greenify nhưng lười cho nó ngủ đông quá.
Cá nhân mình chuyển từ cục gạch sang Android nên với mình mọi tính năng của G530H đều ổn cho 1 người mới trải nghiệm Android như mình. Mình dùng dt này dc 6 tháng rồi. Chia sẻ chút kiến thức và hiểu biết, kinh nghiệm về em G530H này:

- Nhận xét chung: G530H phù hợp cho các bạn gái với nhu cầu đơn giản là lướt web, mạng XH, nghe nhạc, xem phim HD, chụp ảnh, chơi game nhẹ, nhắn tin, gọi điện. Với con trai, ưa tìm hiểu, voọc máy thì G530H khá là yếu so với cấu hình cần để trải nghiệm.

* Điểm mạnh:
+ Pin khá tốt 2600 mAh
+ Chụp ảnh Selfie 5mp
+ HĐH Android Kitkat 4.4.4 (32 bit). CPU ARMv7 (type 64 bit), Adreno 306, chip set A53.
+ Thiết kế trẻ trung, ưa nhìn.

* Điểm yếu:
- Ram 1 GB, bộ nhớ trong 8GB.
- Thiếu cảm biến ánh sáng, khi ra ngoài trời phải chỉnh độ sáng màn hình = tay.
- Màn hình độ phân giải thấp 540 x 960, đạt 240 dpi, sử dụng tấm nền TFT.

Giờ mình sẽ giới thiệu 1 số cách cải thiện hiệu năng cho máy hay sửa lỗi mình từng gặp:
1. Root máy, sẽ giúp tăng ram được 1 chút và quan trọng là cho phép các bạn được voọc máy.
Root hiểu đơn giản là bạn chiếm quyền admin của NSX, bạn có quyền xóa app của NSX hay cài thêm bất cứ app nào bạn muốn, kể cả file apk.
Các bạn làm theo hướng dẫn ở topic dưới, ko hề khó Biểu tượng cảm xúc wink
https://www.tinhte.vn/…/huong-dan-root-galaxy-grand-prime-…/

2. Sau khi root máy, các bạn có thể cài Xposed để trải nghiệm những tính năng tối ưu cho Android.
Cơ bản nhất là cài: Greenify (app làm đóng băng ứng dụng chạy ngầm, đỡ gây lag máy, tràn ram), DS Battery Saver (quản lí pin cực tốt) và Gravity box (can thiệp sâu vào máy, cho phép bạn sử dụng nhiều tính năng độc đáo).
https://www.tinhte.vn/…/xposed-framework-cai-cac-ban-mod-p…/

3. Trong quá trình sử dụng các bạn có thể bị mất font tiếng Việt. Lên CH play tải app ES Exploser rồi làm theo hướng dẫn ở video

4. Nếu như dt của bạn gặp bất cứ lỗi j khác về phần mềm thì hoàn toàn có thể up lại rom gốc, flash rom mà ko cần đến cửa hàng sửa chữa hay trung tâm bảo hành.
Bạn vào link dưới gõ tên điện thoại, nhớ là phải đăng kí tài khoản để có thể down được room về máy tính. Sau đó dùng phần mềm Odin 3 để flash rom.
http://www.sammobile.com/firmwares/

Theo thông tin thì G530H sẽ được lên HĐH Lolipop 5.1 cùng S6 và S6 Egle vào đầu tháng 6 tới. Có 3 cách để các bạn có thể up rom lên 5.1 như sau:
- Update trực tiếp qua OTA trên điện thoại bằng wifi (yêu cầu máy ko root).
- Update qua Kies bản mới nhất, phần mềm tương tác giữa điện thoại và máy tính của Samsung.
- Update từ firmware và cài qua Odin 3.

5. Mình sẽ giới thiệu 1 số app có trên CH play mà mình thấy đáng để có trong dt của bạn và 1 số kinh nghiệm khác:

- Snapseed (24 Mb): app chỉnh sửa ảnh.
- VSCO Cam (37 Mb): app chụp, chỉnh sửa ảnh.
- Titanium Backup (10 Mb, dành cho dt đã root): app cho phép sao lưu lại dữ liệu trên máy thành file, bạn chuyển file vào máy tính, khi mất dữ liệu cần khôi phục lại cũng dễ dàng.
- Nova Launcher (9 Mb): thấy TouchWiz của SS nhàm chán thì có thể chuyển qua Launcher này và nó đang được thiết kế giống Lolipop.
- CCleaner: Xóa, gỡ, vô hiệu app và cache, bộ đệm thực sự, ko xóa ảo như nhiều app khác cùng tính năng.
- Facebook Lite (1 Mb): dành cho ai chỉ lướt newfeed, xem ảnh, vẫn post dc ảnh và stt nhưng ko cmt được.

~ Ko nên cài app mà ko có nguồn gốc rõ ràng và bạn ko biết j về nó, đặc biệt là file apk vì có thể chứa virut. Tốt nhất là chỉ lên CH play tải về và nên đọc nhận xét trước khi tải. Trước khi cài đặt cũng nên xem quyền Permison, ko để app can thiệp quá sâu vào dt.
~ Game: Chỉ nên cài game < 600Mb, có những game nó lưu trực tiếp ko chuyển sang thẻ nhớ SD được. Để bộ nhớ máy trống tối thiểu 1 GB vì để phát sinh cache, bộ đệm trong quá trình sử dụng app.
Dt hỗ trợ thẻ SD lên tới 64Gb, tùy nhu cầu sử dụng mà chọn thẻ nhớ dung lượng bao nhiêu, các bạn chú ý check tốc độ truy và xuất giữa dt và thẻ nhớ.
Vd game nặng như Asphat 8 thì ko nên cài, chơi cấu hình min thi thoảng vẫn hơi giật, khựng. Nếu bạn chuyển toàn bộ dữ liệu game vào thẻ nhớ, nếu tốc độ truy xuất càng cao thì khả năng load chơi game càng tốt.
Vì bộ nhớ trong chỉ có 8Gb mà các app tối thiểu để dt chạy đã mất 3 GB, bạn chỉ còn 5 Gb để cài app khác, cái j chuyển sang thẻ SD được thì chuyển.
chienpt92
ĐẠI BÀNG
9 năm
@KaiMing Đề nghị cho bài này lên đầu nhé chủ thớt
@chienpt92 tks bạn... ngày mai mìh sẽ tổng hợp lại thông tin r trìh bày rõ hơn. Bao gồm root. Sữa lỗi font việt....
user29630
ĐẠI BÀNG
9 năm
các bạn dùng thế nào chứ mình dùng mượt vkl mà, mua máy từ hồi máy mới ra, chắc là lô hàng đầu tiên, check máy thấy sản xuất cuối tháng 9 mà cuối tháng 10 mình mua, chơi asphalt 8 để max cấu hình vẫn bt @@ thỉnh thoảng load web để nhiều tab thì mới lag chứ dùng chơi game bt hay ứng dụng các kiểu có sao đâu, máy chưa root gì, chỉ dùng clean master tắt bớt ứng dụng k cần thiết thôi
@user29630 Máy đã root rồi thì thi thoảng vẫn còn lag chứ đừng nói chi chưa root, máy bạn chưa root mà vậy là ngon lắm rồi 😆
@user29630 Trên đt của mình chủ yếu dùng mail và có 1 game là Clash of Clan mà nhiều lúc đơ luôn. Ra thế giới di động thì họ bảo là bệnh chung của samsung (sao ko nói luôn lúc mình xem máy để khỏi mua) Rồi bảo reset cài đặt gốc (được 3 ngày lại tình trạng cũ). Trong khi mấy cái máy cấu hình thấp hơn, giá trị thấp hơn cũ hơn thì chơi COC mượt hơn mình. Nhiều lúc ức chế vì mới mua 6 tháng.
@nhattruong_88nd Mình cũng chơi COC đây, máy cũng cài đủ kiểu, root từa lưa nhưng cũng không đến nổi lag như bạn kể. Chỉ thấy lag nhất là lúc mở web khoảng từ 3-4 tab thời gian 30p trở lên là thấy có hiện tượng bị lag.
Lên L như bạn sơn nói xem sao?
có ai bị tróc cái viền mạ chưa 😔 máy mình xài rất kĩ ko rớt gì cả, tự dưng bị tróc ở phần góc :( .
@nguoibianonline Kì z bạn... thường thì sài 1 time nó mới trốc... samsung đã biết trốc mà vẫn mạ... :mad:
@DiBG mình xài gần 6 tháng rồi
chienpt92
ĐẠI BÀNG
9 năm
Cho mình hỏi là dùng launcher Nova nhưng sao nó không hiện cái nút tròn tròn của facebook messenger khi mình chat nhỉ. chỉ khi nào vào app khác thì nó hiện, còn ở màn hình chính là mất luôn
Ai hd e mod pin cái ạ
@khanqlov3 mình k nói nhiều được đâu, bạn dùng xposed ý, cơ mà cháy này nghịch cẩn thận k là ăn mất nguyên con rom đấy :v

tinhte.vn/threads/xposed-framework-cai-cac-ban-mod-phan-mem-tinh-nang-giao-dien-cho-android-mot-cach-de-dang.2153813/

không thì làm như bên này, có vẻ đẹp và được như ý bạn luôn, có cả video nhé 😆

hotro.mobiistar.vn/threads/huong-dan-chi-tiet-cach-mod-icon-pin-song-wifi-share-icon.28927/

à nick mới méo đc gửi link, tự thêm http vào nhé :v :v
Máy 4.4.4 không xài đk cáu này p ui .... x
@khanqlov3 Xposed nhé bạn, dùng ngon nghẻ nhé, bạn có thể vào xda kiếm thêm mod pin đẹp cũng đc, còn link hướng dẫn thì bên trên rùi.
E thề e cũng xài mà k chạy đk bác à e kb nó có bị xung đột nữa k ý
@khanqlov3 lạ thế? đầu tiên bạn cài xposed install, rồi cài xbatery themer. Trong xbatery themer chọn mục theme nó sẽ chuyển đến trang web xda ở đó có rất nhiều icon pin bạn tha hồ chọn :v

còn đây nữa, bạn đọc kĩ bài này rồi làm nhé, cho android 4.4 đấy.. mình giúp được vậy hoy :3

sonyfan.vn/diendan/threads/434,

đây nữa, đọc kĩ là làm được.

tinhte.vn/threads/samsung-android-development-cac-buoc-mod-va-cook-rom-co-ban.2247908/
Ok bạn để mk thử mà p cho mk hỏi máy này đã cho lên 5.0 chưa p
@khanqlov3 không vì lên Lollipop thì mình cũng vọc con này cho ra nhẽ rồi =))) trên sammobile bảo đầu tháng 6 là lên 5.1 cùng s6 mà chưa thấy gì :3 đang hóng từng ngày đây :3
P ơi mk bị mất stt3 giờ phải ls đâu
@khanqlov3 Up lại rom gốc nhé bạn... nên hạn chế mod trên stt... cái đó cho dân rành rọc hơn
Vẫn chưa có 5.1 cho máy cũ nhưng máy mới dc update r, hóng từng ngày làm chuột bạch 😆

@KaiMing bạn ơi 5.0 rồi thì ram trống bao nhiêu vậy.
@nguoibianonline G530H vẫn chưa có cập nhật 5.1 nha bạn
@DiBG bạn hiểu nhầm ý rồi, ý mình là hỏi cái máy của bạn trên kia 5.0 rồi thì ram nó trống bao nhiêu í mà
@nguoibianonline Hìh này bạn ấy lụm nhặt trên mạng hay j ấy mà
Con này g530f à k phải h ạ
hôm trước mình lên xda có một bài hướng dẫn build rom cyanogenmod cho thiết bị android. cũng tính làm thử nhưng sau đó ko tìm lại được bài đó nữa 😔 đang thấy tiếc.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019