[Hỏi Tinh tế] Anh em muốn một chiếc Blackberry chạy Android?

cuhiep
16/8/2015 7:42Phản hồi: 312
[Hỏi Tinh tế] Anh em muốn một chiếc Blackberry chạy Android?
Chúng ta vẫn thích BlackBerry vì cái bàn phím, vì thiết kế, vì hệ thống cử chỉ, vì BBM, bì BB Hub... Vậy liệu một chiếc BlackBerry chạy Android thì anh em có còn thích BlackBerry nữa không? Có vẻ như điều này ngày càng chắc chắn mặc cho anh em có thích hay không. Vậy mình xin liệt kê một số cái được và mất và mời anh em cùng chia sẻ thêm để chúng ta hiểu rõ hơn về một chiếc BlackBerry chạy Android nó sẽ như thế nào.

Trước đây (trước BB10) mình thích BlackBerry vì đó là một chiếc điện thoại thông minh thực sự. Rõ ràng nếu để hoàn thành các nhiệm vụ cơ bản, truyền thống của một chiếc điện thoại như nghe, gọi, nhắn tin, email, chát thì chẳng có chiếc nào có thể làm tốt hơn BlackBerry.

Hiện nay mình không còn thích BlackBerry nữa vì điện thoại không còn như trước nữa, các tính năng cơ bản chỉ chiếm một phần nhỏ trong các nhiệm vụ của nó. Các hệ điều hành khác cũng đã cải tiến đáng kể (nhất là iOS) để thực hiện các công việc cơ bản thông minh không kém gì BlackBerry. Trong khi đó BlackBerry lại không bắt kịp thời đại về khoảng duyệt web, ứng dụng ,mạng xã hội, multimedia...

Tình trạng hiện nay của anh em dùng BlackBerry mới là dùng ké hệ thống app của Android. Dùng ké thì chắc chắn là không ngon rồi. Các app Android mình cài lên Passport Silver này có cái chạy, có cái không... và một điều là hệ thống cử chỉ (gesture) trở nên vô dụng khi dùng các app này. Và mình cũng chấp nhận bỏ cử chỉ để dùng các App Adnroid vì không chấp nhận thì app đâu mà dùng.

Vậy nếu một chiếc BlackBerry chạy Android thì chúng ta có gì lúc này?
  • Thiết kế: Không ai nói nhiều về thiết kế của BlackBerry nhưng rõ ràng trong thế giới điện thoại trước giờ BlackBerry luôn khác biệt, không lẫn với các hãng khác. Và thiết kế của BlackBerry thường mạnh mẽ, nam tính. Mình nghĩ là nhiều anh em chọn BlackBerry vì nó đẹp.
  • Bàn phím: Nhiều hãng khác nhau, cả lớn lẫn nhỏ đều cố gắng làm cái bàn phím cứng cho điện thoại nhưng chẳng hãng nào có thể làm một cái so được với BlackBerry. (anh em có thể tham khảo cái mới nhất này của Samsung: https://www.tinhte.vn/threads/tren-tay-ban-phim-roi-cho-galaxy-note-5-va-s6-edge-plus.2496170/).

Chúng ta mất gì?

• Hệ thống cử chỉ (gesture) từ hồi ra BB10 thì gesture vốn là một thế mạnh của BB. Vuốt lên, vuốt xuống, từ cạnh qua, 2 ngón, 1 ngón... nhưng app được viết cho Android thì không có thiết lập để sử dụng được với cử chỉ. Vậy nên nếu chạy Android thì chúng ta sẽ mất cái này. Chắc chắn là BlackBerry không thể đi bảo các Dev sửa app để thêm cử chỉ vào. Vì nếu bảo được thì giờ chúng ta đã không phải khốn khổ vì App. Đến Microsoft hùng mạnh kia còn phải bó tay nữa.
312 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

tinhte2104
TÍCH CỰC
9 năm
Bảo mật của Blackberry và độ mượt mà trong Hệ điều hành Window Phone là rất tuyệt vời, điểm chung chỉ là thiếu ứng dụng mà thôi!!!
@tinhte2104 phủ nhận độ mượt của windows phone
XBlue
CAO CẤP
9 năm
@tinhte2104 đã thực sự dùng BB10 chưa bạn (and wP?),
bạn cảm nhận được "độ bảo mật" khi đang dùng à
BB10 chỉ có thế thôi à
tinhte2104
TÍCH CỰC
9 năm
@XBlue đã từng dùng tất cả các hệ điều hành
nvt220303
ĐẠI BÀNG
9 năm
không thích lắm mất bản sắc của bb
ntvan
TÍCH CỰC
9 năm
@nvt220303 Apple, samsung, google, xiaomi... rất chăm "học hỏi" nên sống tốt, mấy anh Microsoft, Nokia, Blackberry cứ khư khư ôm lấy cái "bản sắc riêng" nên đứa thì chết, đứa ngắc ngoải, kẻ vật vờ... :rolleyes:
HoThien85
TÍCH CỰC
9 năm
tuyệt vời ông mặt trời,thik thiết kế BB nhất,nhưng ko thik cái HDH 1 chút nào,quá kén người dùng,sd quá ức chế
Sẽ làm thêm một em nữa đi chung với passport...😃
microghost
TÍCH CỰC
9 năm
Mất chất BB. Mà chắc gì đã làm phần cứng tốt hơn các hãng khác.
@microghost chưa chi mà đè em nó thế ? mới đứng vậy không lẻ nó lại làm khổ mình sao
microghost
TÍCH CỰC
9 năm
@hoangthokg Thảo luận cho ý kiến mà. Quan điểm mình là vậy. Hi.
một trái tim - một tình yêu thôi anh ơi😁
huuphuochg
ĐẠI BÀNG
9 năm
không và không bao giờ
daovanhoi
ĐẠI BÀNG
9 năm
Dual boot cho em passport. Hế hế.
mình ít chơi game nên khoái BB 10
Tại sao lại không chứ , tôi yêu sự sáng tạo và đổi mới...
Muốn, vì không muốn BlackBerry chết.
Mình ko dùng và ko hiểu nhiều về BB, nhưng mình có ông a là fan cuồng và mình biết rất nhiều người giống ổng.
Mình mong BB sẽ làm Android song hành cùng BB OS. Lấy Android tầm trung và giá rẻ để có thị phần tạo chỗ đứng và BB OS cao cấp để giữ vững thương hiệu, bản sắc với cộng đồng fan. Chứ nếu làm Android mà chen vào cao cấp luôn sợ ko địch nổi mấy hãng kia. 😔

Đừng hãng nào chết như Nokia nữa, nếu có thì hãy là khựa cùi (khựa cũng có mấy thằng xịn, đáng sống để thúc đẩy cạnh tranh của ngành). 😁
langthang217
ĐẠI BÀNG
9 năm
@AmbitiousMan chung ý kiến
@AmbitiousMan Giá rẻ cạnh tranh lại china không? Thua chắc.
@ragefighter Cái giá rẻ tranh nhau dữ dội rất khó cạnh tranh nhưng đc cái nhu cầu luôn hơn cc. Đến cả bọn si đa như htc, sony thua lỗ liên tục mà có dám lơ là phân khúc này đâu.
Ít nhất đánh ở đây còn cơ cơ chen chân chứ lên tầm cận cao cấp 10-15 rồi cao cấp 15+ thì chỉ có làm bb os riêng + chất bb mới có nhóm khách hàng mua. Làm android nguy hiểm lắm, Sung vs bọn kia đâu có dễ xơi.
Thà ngồi cùng mâm vs khựa nhẫn nhục còn hơn.
ruckus
ĐẠI BÀNG
9 năm
Không thích. Blackberry nên là blackberry, không nên là 1 Samsung, 1 HTC hay một Sony khác.
mr.thao1204
ĐẠI BÀNG
9 năm
@ruckus Thế nếu Bb ko thay đổi rồi số phận lại như anh Nô, lúc đó chắc bác sẽ lại baot sao BB ko thay đổi để giờ chết giống anh Nô chứ
Sẽ mua và chắc chắn sẽ mua. Mang tính mạng ra để bảo đảm sẽ mua và mua không thèm quan tâm đến giá với một điều kiện là em nó phải có bàn phím cứng
Giống pp
Dạng trượt
dhaonline
TÍCH CỰC
9 năm
@chocngoayPro thích thì mua bạn. cần gì phải mang tính mạng ra thề, bạn cần chứng mình với ai?
@dhaonline Chứng minh với Trời bạn à....
@dhaonline Chứng minh với Trời nhé bạn
vntrann
TÍCH CỰC
9 năm
@chocngoayPro XL
@vntrann LX
càng ngày chứ
ph@m.duy
TÍCH CỰC
9 năm
@Vitamin Hạinão "Ngày càng" đấy. Người gì đến cái chính tả cũng sai, sai nhưng k chịu sửa, hết sức cẩu thả. Hoặc cố tình làm thế mới nguy hiểm.
@Vitamin Hạinão Khác cặc gì?
mình ko thích. android nặng, rác nhiều.
ussh999
TÍCH CỰC
9 năm
@miliketnoodle Klq nhưng bạn đi bán mì sao lại quay sang cacmanhinh. Hàng này gần đây sốt thế.
@ussh999 hoho. mình bán chả cá Bình Định.
@miliketnoodle Ai bắt tải rác về đâu. A dua
@motconran rác vì HDH android ko tối ưu hóa. nó được như Iphone, BB thì ngon. nên Ram của những con android khủng, 4GB trong khi đó, Ipphone có 1 GB vẫn mượt thậm chí còn nhanh hơn.
nhẽ tập trung làm app thì hay hơn
@nhaquedaoweb Đồng quan điểm với bác .vẩn luôn yêu những gì bb10 mang đến
BB chuyển qua android là chia tay luôn o_O
99v9.9999
TÍCH CỰC
9 năm
vẫn thích chạy BB 10 os

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM