Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[Hỏi Tinh Tế] Các khoản phí phải trả khi sở hữu một chiếc ô tô

chuyengiaphaxe
19/9/2014 2:32Phản hồi: 232
[Hỏi Tinh Tế] Các khoản phí phải trả khi sở hữu một chiếc ô tô

Sở hữu một chiếc ô tô ở Việt Nam là cả một vấn đề không hề đơn giản, vì ngoài việc mua xe với mức giá cao do chịu nhiều loại thuế thì trong quá trình sử dụng nó chúng ta còn phải gánh thêm rất nhiều chi phí nuôi xe khác. Từ các chi phí mỗi năm phải đóng như phí bảo trì đường độ, phí bảo hiểm tự nguyện, bảo hiểm vật chất xe, đến các khoản phí lặt vặt khác như: phí cầu đường, phí đăng kiểm, phí bến bãi,...

Trong chủ đề này, các bạn hãy chia sẻ cụ thể những khoản phí phải trả để nuôi một chiếc xe nhằm giúp các bạn chưa có xe hay dự định mua xe có thể nắm rõ hơn về vấn đề này. Nếu được hãy cho biết loại xe bạn đang sử dụng cũng như chi tiết được cả chi phí xăng cộ hằng năm, chi phí cho một lần bảo dưỡng thì sẽ tuyệt hơn nữa.

Mình sẽ bắt đầu với trường hợp chiếc Toyota Vios 1.5 G 2006 của mình để các bạn tiện tham khảo. Thì đây là những chi phí nuôi nó trong 1 năm:
  • Phí bảo trì đường bộ thường niên bắt buộc cho xe cá nhân: 1,8 triệu
  • Bảo hiểm tai nạn tự nguyện 1 năm: 500 ngàn
  • Bảo hiểm vật chất xe 1 năm: 8 triệu
  • Phí đăng kiểm: khoảng 350 ngàn/lần (chưa tính phí "bôi trơn"). Tin vui là kể từ năm nay 2014, thời hạn đăng kiểm tối thiểu của 1 xe đã nâng lên 1 năm chứ không còn 6 tháng như trước đây nữa. Thế nên chúng ta sẽ tiết kiệm được một lần đăng kiểm trong 1 năm đối với những xe có niên hạn sử dụng quá 6 năm.
  • Bảo dưỡng chính hãng 2 lần (vì mỗi cấp bảo dưỡng cách nhau 5.000km hay 6 tháng tùy điều kiện nào đến trước): 2 triệu
  • Khấu hao chăm sóc nội ngoại thất, sửa chữa, thay đồ tới tuổi mỗi năm: 12 triệu (tức khoảng 3% giá trị lúc xe mua mới)
  • Một năm mình đi khoảng 10.000km, nhưng vì chủ yếu đi trong thành phố nên mức tiêu hao trung bình sẽ vào 8l/100km. Tiền xăng 1 năm sẽ là: 20 triệu
  • Tiền bãi: 900 ngàn/tháng. 1 Năm là 10,8 triệu
  • Phí cầu đường, bến bãi các thứ thì mình không thể thống kê hết được. Nhưng năm rồi thì mình trả không dưới 5 triệu cho những khoản lặt vặt này.
Tổng cộng: khoảng 60,5 triệu cho 1 năm
232 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Em đợi 2018 hạ thuế rồi hẵng mua xe :p
dkt186
ĐẠI BÀNG
10 năm
@vythanh chắc bác còn đợi dài dài. thích thì h mua luôn chứ chờ đến lúc đó giá cũng không giảm đáng kể đâu. như năm 2014 này giá đã thuế đã giảm còn 80% rồi mà thấy giá xe vẫn tăng chứ không tthấ giảm.
@vythanh em cũng thế các pác à . Hồi em đi Úc thấy con camry secondhand chạy khoảng gần 2 vạn trong dealer "hét" giá khoảng 17 ngàn aud ( gần 400 tr) thấy mà thèm .
@vythanh cũng đang đợi hạ thuế để xem 110 chai mua nổi em xe nào.
cũng rẽ chứ không mắc
doan.vu
ĐẠI BÀNG
10 năm
cái này đúng cho ở quê thôi, ở thành phố đắt hơn nhiều
tiền xăng thì phải khoảng 40tr. vì kẹt xe nhiều, có xe lại hay đi chơi....
tiền gửi xe là 20tr vì bạn đi đâu, làm gì cũng phải gửi xe :d đi càfe(uống cốc cafe 25k gửi xe mất 30k =)) ) đi công việc đều phải gửi xe
ngoài ra còn tiền CSGT phạt 😆 tiền dội chi phí tiêu dùng do đi xe ( đi xe thì ăn, uống, đều phải chọn các quán có chỗ để xe, chứ ko ngồi quán bình dân được )
@doan.vu Ông giám đốc mh mới mua ôtot ,hèn chi ổng cứ gọi điện bắc đi làm hoài, lâu lâu lấy dt gọi đứa này đứa kia hỏi sao dạo này bán yếu thế... khẹt khẹt, ổng ko biết lượng sức hay sao ý,
@doan.vu Bác đi xe nó to quá ko có chổ nấp, chứ vợ em nhỏ xíu quay đầu đút đít vào quán cafe thường xuyên =))
doan.vu
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Mini_coupe bác mua được Mini couper thì lo gì chi phí dùng xe 😃
fring
ĐẠI BÀNG
10 năm
Mình đang đi Mẹc E250. Phải công nhận có xe nhiều chi phí thật. Nhưng bù lại rất chi là sướng. Xăng cộ chỉ là vấn đề nhỏ thôi. Chỉ khi đi bảo dưỡng. Hay bị mấy xxx thổi mới thấy nó chém đau 😁
@fring Mình y chang xe bác, BH + Lái xe + xăng + bảo dưỡng + lặt vặt = 230 tr/ năm. Nếu sau 3 năm sẽ cao hơn vì bảo dưỡng thêm tý. Chưa tính tiền mất giá. Mình được cty hỗ trợ gần hết số đó, 😃
Đi xe đạp + Xe buýt là chắc cú nhất các bác ạ
RoKai
TÍCH CỰC
10 năm
Em xưa giờ vẫn thắc mắc các khoản này..cám ơn TT...mà với phí 1 năm chi tiêu gần 60tr...thì hơi quá tầm với của e...hix hix...
whatzluv
ĐẠI BÀNG
10 năm
Xe phân khúc B tầm 5tr/tháng như này là đúng rồi
Đã vậy lại còn là vios lành như cục đất nữa
Nuôi xe thật đắt đỏ
Mà ở hn thì bác nên tính mấy khoản phí phát sinh như vặt gương, cạy logo, mất bánh xe,.. nữa 😆
hn đi xe dễ va quệt, xước xát, mỗi vết xước nhỏ cũng mất tiền triệu làm lại
@whatzluv trầy xước,mất đồ thì đã có bảo hiểm lo, thấy ad có tính 6tr BH vật chất xe đó bác! cái này bỏ ra 1 lần mua cũng thấy xót nhưng mua rồi rất sướng,xe nhà em cả bà xã chạy nên trầy xước như cơm bữa, cứ khoảng 2-3 tháng mang ra làm 1 lần!lâu lâu cũng mất cái kiếng hậu->bảo hiểm hết bác ợ!! rất ok!!
@whatzluv cái này thì chuẩn, đa số ai cũng bị, nhưng khó tính.
bác nào mua bảo hiểm nhớ thêm điều khoản mất cắp nhé.
uycuong
TÍCH CỰC
10 năm
vậy là 1 tháng chưa tới 5tr, phục vụ đi lại của 5, 6 thành viên trong gia đình, che nắng che mưa thì cũng tạm chấp nhận được. Quan trọng mua xe về sử dụng như thế nào thôi, chứ mua về gửi bãi, lâu lâu lấy ra đi thì thôi đừng mua.
Đó là ý kiến cá nhân mình
@uycuong Tại sao bác lại có quan điểm đấy ???

Tôi lại nghĩ hoàn toàn ngược lại với bác

Chỉ nên xài oto vào những hôm bão gió, đi xa ngoại tỉnh hoặc cho nhà có con nhỏ ( đúng là vào những hum này giá trị của chiếc oto đc phát huy tối đa ) còn những lúc đi gần lặt vặt thì phóng cái xe gắn máy cho cơ động (nhất là trong đk đường xá VN )

có oto mà đi làm,,đến cơ quan hàng ngày vẫn phóng xe máy cũng chẳng sao.... giờ đi làm sáng tắc đường thì khỏi bàn rồi...... Tôi thấy có oto mà đi đâu cũng vác đi phần lớn là thành phần khoe khoang với bạn bè thôi...

Nếu đi ít như trên thì có khi còn ít hơn 5m / tháng chắc lun 😁
@uycuong nhà có chỗ đậu xe thì đi ít cũng nên mua,thấy vậy chứ lúc cần xe để đi thì mới thấy.đi ít mà gửi ngoài garage mới khổ
mAd_lOvE
ĐẠI BÀNG
10 năm
Gửi không mất, xe đi ít nên mình áng ánh tháng chỉ củ rưỡi tất cả, nhàn tênh 😁

có ai thấy tôi ko
thantai
TÍCH CỰC
10 năm
@clickeveryday cái tấm hình này hồi năm 2013 trên đoạn mũi tàu cộng hoà trường chinh nè,có tui trong này đó😁,hồi đos cao điểm năm ATGT,dg 4banhs rộng thênh thang,2banh chết cứng,giờ khác rồi,tầm 4g là dc chạy vô làn 4banh,chạy xe tẹt ga.
nguyenvanac
ĐẠI BÀNG
10 năm
@clickeveryday đây là chính sách rất ư là ngu dốt thiếu khoa học của lãnh đạo, hạn chế oto, 80% dân việt đi xe máy mà làm phân làng đường như vậy, dkm nó
mod ơi cho em hỏi nếu em mua xe biển số campuchia chạy gần khu vự biên giới thì can đóng cái gì mod ?
anh em tư vấn hộ
Ở VN bị đóng nhiều phí thế à...ở Mỹ thì chỉ đóng $75 tiền biển số / năm , bảo hiểm trung bình $700/năm...chấm hết. còn tiền xăng thì chịu, ko biết được
@boytom Ko biết chính xác bao nhiêu tiền cho 1 năm... chứ giá xăng /Gallon thì biết chứ bạn
@verylove Cái này thì chịu ko biết bạn ah... Giá cả ntn thì mua thôi
@yudhoyono Bác là Owner xe hay Lease xe của Deller ? Nếu bác là Owner thì loại bảo hiểm 5-7000 usd/năm là loại gì mà cao thế? Còn fee giao thông hay đậu xe ở Downtown thì tất nhiên phải trả rồi
@justin1912 Uh
Nếu tính ở đây thì đảm bảo chủ thớt sẽ được hỏi thăm ngay lập tức. 🆒

Vậy là bác Tú Còi @turquoise cũng giàu nhỉ. 1 tháng lương chắc cũng hơn 20tr. 😁

Theo như giang hồ khuyến cáo, để nuôi xe thoải mái thì thu nhập 1 tháng ít nhất 20tr trở lên.
Trong mấy khoản phí kia, nhất là bảo hiểm, cắt được khoản nào thì nên bỏ khoản đấy.
Nhớ lại vụ mưa to xe ngập nước ngoài HN ngày xưa. Chủ xe đóng đủ bảo hiểm, kể cả bảo hiểm thủy kích. Thế nhưng khi đến bảo hiểm, 1 là cãi do thiên tai nên không chi trả. Cãi không được thì cò kè chia đôi với chủ xe. 😕
Còn 1 khoản nữa là chi phí gửi xe. Nhà chật thì cũng cố gắng sắp xếp lại cái phòng khách để nhét xe vào.:p
Nhiều nhà có chỗ hẳn hoi nhưng không chịu để, toàn ra bãi (1-2tr/tháng) rồi còn kêu ca tốn tiền.
@luckyboy03 Tất nhiên là FA rồi. Có xe trước thì sẽ dễ có trâu. Còn có trâu trước sẽ rất khó có xe (trừ khi là con trâu vàng). 😁
@LRA Cải nhau với bảo hiểm về xe bị thủy kích hả bác, cuối cùng thì thắng ko
@Mr công nhân Cũng chả biết được. 1 là lúc ấy đã không còn ở HN. 2 là nghe người quen kể lại (xe lão ấy gửi bãi nên không sao), 3 là báo chí cũng đăng ầm ầm nhưng không nói kết cục.
Cơ mà mấy ông có xe hơi đôi khi cũng chướng. Lần ấy gặp 1 vụ, Vios quẹt xe tải con, móp có tí tẹo & xước 1 vệt. Thế mà giữa giờ cao điểm, 2 xe chắn ngang đường, giữ nguyên hiện trường ăn vạ để chờ bảo hiểm (bác tài xe mình nói). Ảnh hưởng đến bao nhiêu người.
@LRA mh cũng có nghe vụ ngập nước kỉ lục ở hn, chắc vụ đó mà bảo hiểm nó đền là nó phá sản luôn, nên tuị nó chắc hối lộ nhà nước để khỏi đền đây mà
Chi phí lớn nhất là tiền nộp cho bọn cảnh sát giao thông. Cứ bị bắt là lại câu : lỗi của anh phat từ 1 đến 2tr 😁
bt_mis
ĐẠI BÀNG
10 năm
@gautrang14 Bạn chịu khó nắm luật và mức xử phạt những lỗi thường gặp sẽ không bị tình trạng này 😃
nhưng ông bà ta có nói: "trời kêu ai nấy dạ" :d
@gautrang14 Câu đầu tiên rất lich sự và trang nhã: Chào anh , anh đã biết anh vi phạm lỗi gì chưa??
Câu thứ 2 thì cứ khốn nạn dần, cho đến khi đạt được mục đích đen tối........
ngocb2
TÍCH CỰC
10 năm
@gautrang14 csgt nó cứ nói thế ai không biết thì phọt tiền thôi. các bác đi xe con thì em không biết, chứ em đi xe tải thì chẳng có lỗi nào phạt quá 200k kể cả làn đường (trừ tốc độ :p
)
Trung bình khoảng 5tr/tháng. Với nhiều người thì vẫn chấp nhận được. Không phải quá cao. Với mỗi gia đình thì sẽ có chênh lệch.
Còn chuyện các bác nói "phí mãi lô", cái này là do người lái không cẩn thận thôi.Mình chạy không nhiều lắm, đa phần là có chuyện mới dùng, nhưng cũng tầm 1 năm bị 1 lần. Mỗi lần tầm 300k-500k.
Không đến mức như các bạn nói đâu (chỉ đề cập đến việc chạy xe gia đình, không nói xe tải, xe hàng nhé).
pxxb_9x
ĐẠI BÀNG
10 năm
đang đi xe máy tháng 200k tiền xăng. còn lại k phí hay thuế j hết, còn tiền gửi xe 2k/ ngày.
@pxxb_9x xe máy ko thay nhớt, bảo dưỡng định kì à?
tính ra tiền sửa bảo dưỡng khoảng 1 tr 1 năm đối với xe số. 2tr 1 năm với xe tay ga.
@pxxb_9x có đó bạn, đó là khói bụi làm bạn yếu đi dần, tiền bạn sẽ bù vô sức khỏe nhiều đó.
bustalyme
TÍCH CỰC
10 năm
chi phí nuôi xe bằng nguyên tháng lương chứ chẳng chơi 😁
đợi hết 2017 em mua xe, thuế giảm hay ko giảm thì vì mục đích công việc vẫn cần mua
Cái khoản bảo hiểm thân vỏ ko mua thì em đỡ đc 6tr/năm nhưng tiền gửi xe lại cao hơn của bác nhiều. Gửi xe tại chung cư là 800k/tháng. Gửi tại chỗ làm là 60k/ngày x 24 ngày = 1.4tr/tháng. Gửi tại chỗ học buổi tối là 20k/buổi x 20 buổi/tháng = 400k. Tổng một tháng em hết 2.6tr tiền gửi xe 😔

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019