[Hỏi Tinh Tế] Máy tính xách tay nào cho sinh viên, giá dưới 11 triệu?

levuongthinh
19/2/2011 16:39Phản hồi: 232
[Hỏi Tinh Tế] Máy tính xách tay nào cho sinh viên, giá dưới 11 triệu?
Bạn là sinh viên nhu cầu học tập và giải trí với máy dưới 11 triệu thì có rất nhiều lựa chọn.

Ở đây mình chỉ khuyên bạn chọn Lenovo G460

Lenovo IdeaPad G460 (5903-1840)
Giá:10.990.000 VND
(đã gồm VAT)
Khuyến mại: Túi xách chính hãng Lenovo + Bộ làm đẹp Laptop

CPU:
Intel Core i3-330M (2.13Ghz/ 3Mb Cache L3)
RAM:
2GB DDR3 1066MHz
Chipset:
Intel Mobile HM55 Express
HDD:
320GB
ODD:
DVD±RW Double Player
Graphics:
Intel GMA HD
Display:
14.0
Battery:
Li-ion 6 Cells
Free DOS
Network:
LAN / WLAN/Bluetooth
Bảo Hành :
12 Tháng
Khuyến mại:
Túi xách chính hãng Lenovo + Bộ làm đẹp Laptop

Máy hiện đang bán tại FPT Shop.
232 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Bạn là sinh viên nhu cầu học tập và giải trí với máy dưới 11 triệu thì có rất nhiều lựa chọn.

Ở đây mình chỉ khuyên bạn chọn Lenovo G460

Lenovo IdeaPad G460 (5903-1840)
Giá:10.990.000 VND
(đã gồm VAT)
Khuyến mại: Túi xách chính hãng Lenovo + Bộ làm đẹp Laptop

CPU:
Intel Core i3-330M (2.13Ghz/ 3Mb Cache L3)
RAM:
2GB DDR3 1066MHz
Chipset:
Intel Mobile HM55 Express
HDD:
320GB
ODD:
DVD±RW Double Player
Graphics:
Intel GMA HD
Display:
14.0
Battery:
Li-ion 6 Cells
Free DOS
Network:
LAN / WLAN/Bluetooth
Bảo Hành :
12 Tháng
Khuyến mại:
Túi xách chính hãng Lenovo + Bộ làm đẹp Laptop

Máy hiện đang bán tại FPT Shop.
Nếu tin tưởng Lenovo G460, với nhu cầu của SV có thể mua dòng G460 khác, sử dụng chip P6200, RAM cũng 2GB, nhưng ổ cứng đến 500GB.

Bằng 1 chút hiểu biết về CPU, mình chắc chắn rằng CPU P6200 mạnh hơn so với toàn bộ dòng Core2Duo T6xxx, hơn thế, GPU onboard Intel HD Graphics (giống hệt ở Core-i3) đủ sức để đáp ứng nhu cầu HD1080 (nhu cầu SV chắc mê film). Và với ổ cừng 500GB, sẽ là 1 không gian lưu trữ thoải mái, nhất là với những bạn mê phim.

So với con G460 trên dùng chip i3-330M, thì dùng P6200 lợi thế hơn. Tuy P6200 yếu hơn 1 chút, nhưng như đã nói, nó mạnh hơn toàn bộ dòng C2D T6xxx, nên thừa sức đáp ứng các ứng dụng thông thường. Việc sử dụng CPU P6200 thay thế cho Core-i3 và tăng ổ cứng lên 500GB là hợp lý.

Còn về hiệu năng game? Với các game online, game nhẹ thì Intel HD Graphics đáp ứng vô tư. Nhưng với game nặng, cả 2 con G460 đều dở như nhau^^ (card on chơi game nặng chả bao giờ ngon bằng card rời). Nhu cầu SV, giá máy 11tr trở xuống thì chắc ko game nặng làm gì. Xài card on bù lại pin sẽ lâu hơn (một chút).

Giá của G460 phiên bản P6200, HDD 500GB chỉ 9.900.000 đồng.
epro2k7
ĐẠI BÀNG
13 năm
P6200 same Core i3 330 (cùng 2.13 GHz) (chỉ khác 4 threads vs 2 threads) các thông số khác có thể coi là giống nhau
http://ark.intel.com/Compare.aspx?ids=47663,50176,42925,49058,
với nhu cầu sv thì mình nghĩ nên chọn con P6200, bởi vì giá cả mà hiệu năng vẫn tuơng đối, hoặc chọn chip AMD tuơng đuơng (giá cả phù hợp hơn + Đồ họa tốt)
Mình vote cho Asus vì lý do sau:
-Máy chắc, cấu hình ổn định ít lỗi
-Bảo hành 2 năm
-Design khá ổn
-Thuơng hiệu
http://www.westcom.vn/GL/index.php?webpage=tintuc&cataid=1&viewid=189 (2009)
http://www.vn-zoom.com/f246/hang-laptop-so-1-the-gioi-theo-sqare-trade-578080.html
Cảm ơn bác góp ý.
Nhưng bác đọc kĩ lại, tớ kêu P6200 mạnh hơn C2D T6xxx, và yếu hơn Core-i3 mà....
bạn nên mua con này
thằng bạn mình cũng vừa mới mua
dùng rất ok

nếu ko thích dòng này bạn có thể chọn các sản phẩm của asus..dùng ổn định nhưng có vẻ ko chắc chắn = còn lenovo 😁
Góp ý

Bây giờ công nghệ sản xuất phát triển từng ngày vì thế nên giá sản phẩm hạ mà người dùng được trải nghiệm những sản phẩm cao cấp,Mình cũng là sinh viên chỉ khuyên thật bạn 1 câu thế này.Tiền đại đa số sinh viên đều vẫn nhờ vào gia đình,nhưng nên cân nhắc khi mua máy.Đừng chỉ vì tiếc 1tr 2 tr (rất quý) nhưng cái bạn đổi lại là hiệu năng và sự hỗ trợ lâu dài và ít nhất là không lỗi mốt( cả về bề ngoài và phần cứng) trong 1 thời gian sau khi mua máy.ví dụ 1 laptop 10tr chỉ có chip Core2Duo Ram DDR2 wifi chuẩn 802.11a/b/g nhưng 1 cái 11trieu có chip Core i3 hoặc core i5 Ram DD3 wifi thêm chuẩn n.thì bạn nên cố để lấy cái 11 triệu.Thứ 2 bạn chính là chủ nhân của cái máy Laptop bạn nên tự tìm hiểu để sau này không hối tiếc vì quyết định của mình.Mọi thứ đều trên mạng 100%.và cũng là để hiểu và làm chủ cái máy của mình.Chúc bạn thành công.
Bản thân mình góp ý thế này : nên tránh Dell / Lenovo vì nó hay gặp lỗi phần cứng.Mình làm máy tinh.Nên đầu tư mua Asus.Sản phẩm laptop No1 ít lỗi nhất do ngưởi tiêu dùng bình chọn
CyraxTC
TÍCH CỰC
13 năm
ko hiểu thầy bạn nghĩ sao thế. Chắc là thầy bạn còn hay hơn cả chuyên gia PCWorld khi có nhận định như thế. Bạn nên biết là Asus dẫn đầu về số bằng sáng chế và linh kiện máy tính + laptop Asus ít bị lỗi nhất
JunEddy
TÍCH CỰC
13 năm
đúng như bác này luôn! chọn asus hoặc dùng HP Compad CQ42 cũng rất ổn bạn ạ
bạn nói sao ah chứ minh chuyên bán máy dell cho khách hàng có thấy ai gửi bảo hành đâu. ngày cả mình đang sài cực kỳ trâu bò. dell nổi tiếng là trâu bò mà bạn
ducpt1012
ĐẠI BÀNG
13 năm
Vote thêm fiếu cho Dell.... E đã lỡ kết hôn vs 1 chiếc Dell XPS1640 xách tay từ "du ét ây" về và hok có bảo hành ở VN. Sài rất hồi hộp và lo lắng.... Vì lỡ hư hok đc sửa ở VN......Ấy thế em vs nó cũng đã đi qua đc 2 cái mùa xuân rồi và chưa có phải gởi e nó về lại nhà pa mẹ vợ mặc dù em sài nó rất nhìu (TB khoảng 10h/1 ngày) và e cùng nó di chuyển khá nhìu (đường cũng lắm ổ gà). Hiện tại pin cũng chỉ hao tổn 12%, sài tầm tầm đc 2h. Nói chung nó vẫn iu em rất nhiều và chưa bao giờ làm phiền lòng e....
Đồng thời e cũng thấy Asus cũng khá ok: ông a of e sài gần 3 năm rồi. Ông sài ẩu nhất trên đời mà e từng biết. Máy tính ông có khi mở 2 3 ngày liên tiếp, có khi đi công tác, ông làm rớt giữa đường mấy lần, có sứt mẻ 1 chút nhưng chưa bị xe hun.... Zậy mà nó cũng chai lì chưa đi spa beauty lần nào....
Dạo này em thấy dòng Gigabyte mới ra laptop, cấu hình mạnh và giá very gud........ E thấy hãng Gigabyte sản xuất linh kiện thì quá tuyệt (đặc biệt mainboard) nhưng hok biết lap ra sao.... Hy vọng sản phẩm laptop of nó ko làm hư danh tên tuổi...
Nên chọn HP Compad CQ42

Compaq Presario CQ42 219AX (WZ557PA) hay Compaq Presario CQ42 310AX (XV722PA) đây là 2 dòng sản phẩm mới cua HP Compad sử dụng chip AMD,phân khúc giá dưới 11tr,cấu hình rất ok.
-Mình đã được tét thử so với 1 con HP Compad sử dung chip Intel i3 i5 tốc độ ngang ngữa nhau,thậm chí AMD cón có phần nhỉnh hơn về phần sử lý đồ họa
-Dòng máy này cung không nóng máy như những dòng sử dụng AMD trước đây,thất bất ngờ khi test thử thì nhiệt độ CPU lại thấp hơn so với Intel khi làm việc đa nhiệm.
-Với 1 cấu hinh rất ok và 1 giá tiền hoàn toàn hợp lý thì mình nghĩa sp này sinh viên nên cân nhắc lưa chọn.
-Theo minh biết 2 sản phẩm này hiện đang bán tại Thế giới di động với giá dưới 11tr
http://thegioididong.com/sieu-thi-laptop-hp-compaq,san-pham-44-122-46880-13,compaq-presario-cq42-219ax-(wz557pa).aspx
http://thegioididong.com/sieu-thi-laptop-hp-compaq,san-pham-44-122-45726-13,compaq-presario-cq42-310ax-(xv722pa).aspx
Đúng là AMD nhỉnh hơn vì kiến trúc khác Intel và tốc độ host bus khác mặt khác AMD tích hợp 1 điều khiển nhớ ngay trên CPU nên hiệu năng tăng.Nhưng chủng loại chipset không đa dạng = Intel.
Theo ý mình ko nên xài các dòng HP-Compaq giá rẻ vì chất lượng rất ko ổn định. Cấu hình cao nhưng giá rẻ thì chất lượng bắt buộc phải giảm xuống rất nhiều. Bạn mình có đứa xài Compaq mới 6 tháng là ngỏm luôn, đi bảo hành thì đúng là "hành". Cuối cùng quăng lun cái máy, sợ tới già.
MTXT Lenovo 3000 B460-P6100. Part 59-053970
- Bộ vi xử lý: Intel® Pentium® P6100
- Ổ đĩa quang: DVD Super Multiburner
- Dung lượng ổ cứng: 320GB
- Bộ nhớ Ram: 2GB DDRIII
- Card màn hình: Intel GMA HD 4500
- Bảo hành: 12 tháng
Giá bán: 9.590.000 VND
http://www.pico.com.vn/ProductDetail.aspx?ProductId=11466
trangvt
ĐẠI BÀNG
13 năm
Ủng hộ em Lenovo này; thiết kế B460 không ấn tượng lắm nhưng cấu hình và giá rất OK
bạn nên chọn 1 trong các sản phẩm tầm trung của asus mà sài, rất ổn định, chắc chắn, khi chạy rất mát chứ ko nóng như nhiều loại khác, có rất nhiều loại để bạn lựa chọn
Cứ Dell mà choạc chắc ăn nhất bạn. Wifgi mạnh, ổn định, đặc biệt là trâu bò, pin khá tốt, ít tỏa nhiệt!
kuzjnvn
ĐẠI BÀNG
13 năm
1 lựa chọn nữa cho bạn : Dell Vostro 1088 , cấu hình cũng ok , giá hình như cũng tầm 11tr trở lại . Lúc trước mình mua tận 13 triệu giờ chắc còn 11 thôi . Lúc mới mua pin tầm 3 tiếng , mình dùng được 2 năm rồi , máy vẫn hoàn toàn ok .
bạn thử nghiên cứu dòng asus ah bạn cấu hình mạnh mà giá cả cũng phải chăng lắm bạn.
Ngdthtrung
ĐẠI BÀNG
13 năm
Vote 1 phiếu cho các máy của ASUS, giá khá phải chăng ở tầm dưới 11 triệu nhưng vẫn có thể có cấu hình ổn. Mình đang dùng con ASUS X8AIN cảm thấy chạy rất ổn định. Máy ko bị nóng nhiều giống các dòng khác
tanvn91
ĐẠI BÀNG
13 năm
nên chọn lenovo,vì dòng này máy chạy mát,ít lỗi phím và màn hình
trongsy89
ĐẠI BÀNG
13 năm
ít lỗi là ít bi hư phím và man hình hả bạn 😢

Mình nghỉ các bạn có thể chon của hang asus và hp , đừng nên chon của lenovo và acer
Em thấy Asus, Acer, Lenovo dòng thường không nên mua...
Nói chung bây giờ máy tính xách tay khá phổ biến, bạn cứ ra của hàng uy tín, lựa chọn 1 em có ngoại hình bạn thích, xem nó có cứng cáp ko là hốt về thui. Suy nghĩ ở nhà làm gì cho mất cong
Nói nghe sặc mùi chủ quan, có phần "ếch ngồi đáy giếng" nữa... Chắc bạn này ko bao giờ dạo qua các trang diễn đàn về công nghệ hả?
yunneg
TÍCH CỰC
13 năm
Asus không xếp chung với acer và lenovo đc nha bạn.dòng tầm trung sài rất tốt, đang sài k40in giá new cũng cở 11tr pin tốt, nếu pin new thì cở 3h có card màn hình rời xem fullHD nhẹ nhàng. màn hình xem phim cũng đẹp ngoại hình cũng đẹp nữa.
nếu "dạo qua các trang diễn đàn về công nghệ" thì khác gì hả bạn, mình nghĩ bạn có dạo mờ cả mắt mà chưa từng xài qua thì cũng chỉ là " "ếch ngồi đáy giếng" " thôi. Hồi gà chip mình cũng dạo như bạn đếy, kết quả là rinh em CQ40-115AU đình đám một thời (nhờ dạo qua nên thấy là thế), h vừa hết bảo hành thì tổng kết lỗi gồm keyboard bị vênh phím phải móc ra dùng giũa mài mài....+monitor bị đốm sáng+HDD kêu lạch cạch+nhiệt độ rất cao nên dù có HD3200 cũng chả dám đú game :p. Lần sau thì đừng nói cái kiểu như ta đây đúng rồi nhé :mstickle:
Bạn thử máy của Acer xem sao,với giá ~11tr thì có cấu hình core I3, I5 để bạn lựa chọn rồi.Quan trọng VGA bạn chọn như thế nào thôi
Nếu được thì làm 1 con macbook pro 13.3 min. Trả trước 11tr lần đầu, còn lại ...trả góp trong vòng 2 năm
Kenny
CAO CẤP
13 năm
mình xài lonvo Y530 cổ
cpu P8400
DDR3 4G
HDD 500G 7200 ( cái này option )
VGA 9500GS
Sound với 4 loa vệ tinh 1 loa sub
nói chung mình cũng là sv dùng thấy cái này giả trí nhẹ nhàng cũng ổn, đủ đập chjk mấy em i3 vga onb :p mỗi tội nóng
Bạn nên mua Compaq 510U-372 .Giá tầm 9tr500k . Intel Core 2 Duo . Ổ cứng 320Gb . Xài rất bền > Mình xài 3 năm rồi mà vẫn ok

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019