Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[Hỏi Tinh Tế] Mua ổ cứng di động để lưu trữ phim HD

levuongthinh
6/11/2011 1:6Phản hồi: 222
222 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

romero
TÍCH CỰC
12 năm
Mua hdd nên mua theo khả năng hơn là cứ phải cố, vì chỉ 6 tháng 1 năm là nó ra cái mới vừa to vừa rẻ hơn nhiều
bác đừng ném đá e chớ e phân tích vấn đề hỗ trợ usb 2.0 vs 3.0 để bớt chi phí cho bác chủ thôi mà:mad:...còn với riêng e thì 2TB thì phim HD thì chưa bh là đủ....nhiều phim chả bh muốn xóa...phim mới thì ra ngày càng nhiều(1 câu than thôi ạ)
ntien268
ĐẠI BÀNG
12 năm
3'5 có thể là seagate hoặc WD (không thì hitachi, samsung cho nhẹ tiền)

làm con HDD box để kết nối trên CPU hoặc laptop (1 2 3khe cắm ổ tùy theo số lượng của bạn)

Tiếp theo trang bị 1 cái HD player đủ xài tầm để phát trên HDTV, (có thể là WD player cái này mình đang xài thấy cũng ổn, không thì cái IMAXHD mà bác hiệp đã revỉew cũng là 1 lụa chọn hay thấy nhiều ng khen, và DUNE tốt nhưng "đắt")

Khi đã đầy đủ những cái trên bạn tùy vào năg lực tài chánh kiếm 1 bộ loa 5.1 là đầy đủ cho nhu cầu thưởng thức không thì loa TV cũng chẳng sao. (cái này giá cả giao động từ 6 7tr đến 12 13tr là em thấy đủ thưởng thức âm thanh trong film lắm rồi, riêng em thì em vẫn sử dụng bộ loa vi tính 5.1 của microlab mua cách đây cả 6 7 năm với giá 3tr để nghe, film kinh dị nghe vẫn giật mình thon thót)

cuối cùng là nguồn film HD chất lượng và luôn được trang bị Sub việt thì lên "viettorent.vn" kiếm film về xem thôi :> tại viettorent.vn các tracker làm việc không ngừng nghỉ, nên bạn có thể down max speed của line bạn sử dụng là bình thường chỉ có điều nếu down theo phương thức P2P bạn nên tìm hiểu và tôn trọng luật torrent
còn 1 số diễn đàn chuyên HD như " hdvietnam.vn hoặc bitvn.org" bạn có thể tìm hiểu them và chọn cho mình 1 diễn đàn ưng ý nhất

Bấy nhiêu dòng viết trên đây là những gì khá xúc tích nhất khi bạn chơi HD, đi sấu vào từng cái bạn bỏ là 1 2 tiếng để tìm hiểu và 2 ngày cuối tuần lượn lờ qua các showroom để trải nghiệm cái gì hợp với điều kiện của mình nhất.
P/S cái TV màn hình LCD xem truyền hình có thể có hình ảnh thực hơn nhưng xem HD với độ nét cao thì không thể bằng được màn hình LED
Dư tiền thì chơi SSD,kinh tế hạn hẹp thì HDD chuẩn 3.0 là ok.Em đang chơi quả seagate 3.0 2TB,xem phim hD cứ ầm ầm như Lũ tại Thái Lan
Mình dùng samsung. Mua cách đây mấy năm rồi, khi mua thì có hỏi thằng nhân viên là loại nào bền, tốt. Nó bảo là hàng của samsung, mình cũng múc liền luôn một em 160Gb- hồi đó hết hơn 100$ ( Mình cũng nói luôn là mình mua ở một hệ thống phân phối các thiết bị giành cho computer uy tín ở Nga, nhân viên ở đó khá am hiểu chứ không như một nhân viên một số hệ thống bán đồ điện tử khác). Giá của samsung thì đắt hơn các hãng khác nếu cùng thông số kỹ thuật.

Ưu điểm: Gọn, nhẹ (rất cần nếu bạn thừong xuyên mang đi mang lại), đẹp (Phải nói là vỏ phải sờ tận nơi mới thấy đẹp, tuy vỏ nhựa nhưng dày, có cảm giác như nhựa cao cấp chứ không giống vỏ nhựa của mấy hãng khác), có vỏ da bảo vệ đi kèm nữa, mình dùng mấy năm chất lượng khá yên tâm.
Nhược điểm: Không góc cạnh nên không nam tính cho lắm ( Vẻ ngoài thì tùy sở thích mỗi người nên mình chỉ nhận xét thế thôi).

Có mấy hình cái ổ của mình cho mọi người đánh giá và tham khảo.

Kích thước chỉ nhỉnh hơn BB 9700 một chút về bề rộng.

Mặt trước- hoa văn khá đẹp. Viền ổ rất chắc chắn.

Mặt sau- Mình rất thích vì nó làm nhám, sờ rất sướng tay. 😁 Ổ mình làm ở "Hàn Xẻng"

Có mấy người bạn cũng được mình giới thiệu và đã mua của Samsung. Cho đến giờ chưa ai kêu ca gì cả. :D

Tuy nhiên mình thấy ổ của Seagate or WD cũng khá tốt ( Chưa dùng, chỉ quan sát một số bạn bè dùng. :D).

Theo kinh nghiệm mua đồ điện tử của mình :

Bước 1: Chọn một số hãng uy tín, nên chọn công nghệ mới ( ở đây là 3.0- vì công nghệ thay đổi rất nhanh. Vài bữa các thiết bị khác cũng 3.0 hết thôi tất nhiên là nếu bạn có điều kiện kinh tế khá ).
Bước 2: Xem qua mẫu mã, thông số ở trên các trang mạng, chọn cho mình vài sản phẩm.
Bước 3: Đọc tìm hiểu đánh giá, nhận xét về các sản phẩm đó của người tiêu dùng trên internet( Nếu biết tiếng anh thì tốt vì đọc ở mấy trang quốc tế chứ mình thấy ở VN mình cũng không nhiều người đánh giá sản phẩm lắm, có thể xem review trên youtube.)

Bước 4: Từ 3 bước trên bạn rút lại còn khoảng 2-3 sản phẩm tốt nhất, rồi đến cửa hàng xem mẫu mã và quyết định mua. Vì nhiều lúc chụp quảng cáo or trên web không thể hiện đúng thực tế bề ngoài sản phẩm.

Lưu ý: Khi mua ổ cứng ngoài nên lưu ý, một số loại ổ cứng thì dây cáp phía cắm vào máy tính có hai đầu (Một đầu chính và một đầu phụ). Nếu theo mình hiểu không nhầm (do ở mình có hai người bạn gặp trường hợp như vậy) thì muốn sử dụng nhiều lúc bạn phải cắm cả hai đầu USB đó vào máy tính thì máy mới nhận được ổ (có vẻ khá bất tiện, dây cũng loằng ngoằng), hình như đầu cắm phụ có vai trò cung cấp thêm điện cho ổ cứng. (Nếu không ổ cứng sẽ không chạy).
Nếu như mình hiểu đúng thì nên mua các loại ổ cứng mà dây cáp chỉ có hai đầu ( một đầu cắm vào ổ và một đầu cắm vào máy tính - giống loại dây cáp cắm vào ổ của mình. :D)

Chúc chủ topic mua được ổ cứng như ý!
Ổ cứng WD chống sốc tốt. Còn chuẩn USB 2.0 hay 3.0 thì tùy các thiết bị của bác có hỗ trợ đồng bộ ko? Chứ bác mua chuẩn 3.0 mà PC và LCD của bác chỉ hỗ trợ USB 2.0 thì cũng vậy ah (Còn tính về tương lai nữa nha bác)
Ổ cứng 3.0 vẫn dùng cắm vào cổng 2.0 của các thiết bị khác được. Mặc dù tốc độ khi đó chỉ như ổ cứng có cổng 2.0. Nhưng tương lai các thiết bị cổng vào đều 3.0 cả. Nên nếu tính lâu dài thì nên mua 3.0.
romero
TÍCH CỰC
12 năm
Có mấy k, hỏi như đại gia buôn đất ấy nhỉ 😁
e nghĩ là nếu để lưu phim HD thì 2TB cũng không thấy đủ...😔..bền thì chắc seagate....còn vấn đề usb 2.0 hay 3.0 thì do thiết bị(ở đây nếu là TV)phải xem có hỗ trợ 3.0 hay không,không thì có HDD usb 3.0 mà thiết bị hỗ trợ 2.0 thì cũng chỉ chạy tốc độ 2.0 thôi ạ..!
Loại ổ cứng có kết nối eSATA thì seo! Thường gặp ở loại ổ cứng 3,5 inches. Trên lý thuyết, chuẩn kết nối eSATA có tốc độ nhanh gấp sáu lần chuẩn USB 2.0 thông thường, có thể đạt đến 3000Mbps (3GB trên giây).
bầu 1 phiếu cho WD My Passport Essential SE USB 3.0
thiết bị (tivi,PC)là chuẩn USB 2.0 hay 3.0 đều đọc tốt
http://www.wdc.com/en/products/products.aspx?id=430
Mấy bác toàn hướng dẫn mua đồ âm binh không à...

Ổ cứng cơ loại bền mà tốt thì phải kể đến TOSHIBA đầu tiên, thằng này là trùm chống sốc.

Tiếp đến xét về SPEED đọc ghi thì thằng SEAGATE đứng trùm.

Cân bằng tất cả về bền và speed thì kể đến thằng HITACHI, nay nó thuộc về WD rùi.

Còn về êm tức không ồn và mát thì thằng SAMSUNG là trùm.

Hiện tại ổ cứng gắn ngoài của các thương hiệu dù lớn như WD, như với một số dòng phổ thông cấp thấp thì bên trong là ruột 1 cái ổ cứng cấp thấp khá lởm và rẻ tiền, dẫn đến độ bền không cao, tốc độ không nhanh.

Còn lại nếu mua thì SEAGATE GOFLEX là 1 lựa chọn tốt vì DOCK với hộp đựng ổ cứng dạng rời nhau ra, thay DOCK - chân đế thì tha hồ... cái hộp đựng lại mặc nhiên để giao tiếp là SATA 2 hoặc 3 và 1 đầu cấp nguồn không khác gì với ổ cứng gắn trong >>> tiện dụng vô cùng
prescott
TÍCH CỰC
12 năm
thông tin này chuẩn ko bác? nguồn thông tin về các trùm này ở đâu vậy ạ?
WD BOOK 3TB giá $129 chuẩn usb 3.0. Seagate đắt hơn mà chả hơn cái j. Đã dùng cả 2 cái và đã biết.
Bác kiếm đâu cái cái WD BOOK giá rẻ bất ngờ thế :eek:
amazon.com bạn à.
topic này hay quá. Đang nhâm nhe cái vụ này như chủ thớt. Chắc sẽ chọn WD.
lunz84
ĐẠI BÀNG
12 năm

1 phiếu cho e Lacie Porsche Design P'9220

Chất lượng và đẳng cấp!
MXuan
ĐẠI BÀNG
12 năm
Khuyên chân thành cho go-away loại 3.5.
xamaccat
ĐẠI BÀNG
12 năm
buffalo của nhật là một lựa chọn không tồi
xiah_pro
ĐẠI BÀNG
12 năm
Mình chỉ góp ý về mặt perform thì phải chọn USB3.0, nếu bạn có cổng 3.0 thì tốc độ ko có gì phải bàn, nếu bạn chỉ có 2.0 thì cũng rất tuyệt vì nó tương thích với 2.0, cho speed ổn định tầm 3xMB/s, hơn hẳn các loại sài USB2.0
CTNHT
TÍCH CỰC
12 năm
Nhiều bạn ở đây thật đại gia khi dùng SSD để lưu phim HD, mình chỉ mong có tiền mua 1 ổ 120GB để gắn trên lap thôi mà còn chưa đc. 😔
iomega eGo 1 TB 3 triệu 2 mình dùng rất tốt. USB 3.0. Dây của nó 1 đầu nối vs ổ cứng ngoài, đầu kia phân 2, 1 là USB 2.0, 1 là USB 3.0. Rất tiện và nhanh.
napoly26
TÍCH CỰC
12 năm
bạn thử Toshiba xem. đẹp, bền.
Nếu bạn xem HD theo dạng 1080 và thường xuyên thì nên đầu tư HDD tầm 2TB trở lên và ổ 3,5" loại internal của desktop cho rẻ và mua cái dock cắm SATA cho sướng vừa kinh tế vừa nhanh. Còn nếu bạn muốn về mặt tiện dụng cầm đi cầm về chép film thì mua ổ essential của WD 1TB 2,5" USB 3.0 giá mình lấy bữa trước là 2T5 1 em bảo hành toàn cầu 2 năm đó bạn ^^.

Mình khuyên bạn nên cân nhắc kĩ vì mình cũng là dân chơi HD nên biết xem HD hao ổ cứng rất kinh dị vì 1 film 1080 của mình giao động từ 8gb=>10 mấy gb là bình thường. Các hãng nên mua là WD, hitachi mình xài mấy ổ này thấy ngon lắm.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019