[Hỏi Tinh Tế] Tiếng ồn nào trên xe khiến bạn khó chịu?

chuyengiaphaxe
19/9/2014 4:19Phản hồi: 104
[Hỏi Tinh Tế] Tiếng ồn nào trên xe khiến bạn khó chịu?
Những ai đi xe hơi thường xuyên chắc hẳn sẽ hiểu được cảm giác các loại tiếng ồn trên xe khó chịu như thế nào nếu phải nghe trong thời gian dài. Những loại tiếng ồn này thường xuất phát từ bên ngoài khoang xe như tiếng động cơ, tiếng ồn gầm, tiếng gió, nhưng cũng có loại tiếng ồn xuất phát từ bên trong như tiếng các chi tiết va chạm với nhau khi qua đường xóc, hay tiếng ù do cấu trúc khoang xe.

Nhằm phục vụ cho quy trình test xe sắp tới, Tinh Tế mong các bạn chia sẻ trong chủ đề này về loại tiếng ồn nào mà khi đi xe khiến bạn cảm thấy khó chịu nhất.

Mỗi người sẽ nhạy cảm với mỗi loại tiếng ồn khác nhau, có người sẽ thấy tiếng ồn từ gầm hay bánh xe vọng lên gây nhức đầu, có người lại bị tiếng ù trong khoang xe gây cảm giác mệt mỏi và say xe. Chính vì thế mình xin liệt kê và miêu tả cụ thể những loại tiếng ồn trên xe để các bạn dễ nhận biết.

1. Tiếng ồn bên ngoài khoang xe (External Noise)

- Tiếng ồn từ động cơ: động cơ dầu diesel thường ồn hơn động cơ xăng đáng kể. Tuy nhiên đó là đối với những chiếc xe phổ thông, những chiếc xe cao cấp như Mercedes Benz GLK220 thì vấn đề tiếng ồn từ động cơ được giải quyết triệt để. Vì ở Việt Nam các xe thường di chuyển ở tốc độ không cao, dải vòng tua thấp nên tiếng ồn từ động cơ xăng sẽ không gây ảnh hưởng đến người ngồi bên trong nhiều.

- Tiếng ồn từ gầm/lốp xe vọng lên: loại tiếng ồn này thường bắt gặp ở những xe phổ thông cỡ nhỏ hay những xe thể thao đi mâm lớn, lốp mỏng và phuộc cứng. Khi đi vào đường xấu hay mặt đường trải đá mi lớn, đa số ai cũng sẽ cảm nhận được tiếng ồn gầm vì nó gây ra những tạp âm diễn ra liên tục rất khó chịu và khiến người ngồi trong xe mệt đi rất nhanh. Chính xác hơn thì tiếng ồn gầm là 1 dạng ô nhiễm tiếng ồn.
- Tiếng gió hú: thường xuất hiện ở vận tốc cao trên 100 km/h và dễ bắt gặp nhất ở những chiếc SUV hay những xe có thiết kế khí động học không tốt, cản gió nhiều. Tiếng ồn này cũng ít khi nào ảnh hưởng chúng ta vì ở Việt Nam chúng ta không thường di chuyển ở vận tốc cao.

- Tiếng ồn từ môi trường bên ngoài: Trong đô thị, chúng ta sẽ thường đối mặt với tiếng còi xe và vô số những âm thanh phức tạp khác hàng ngày. Chính vì thế yếu tố cách âm này rất quan trọng. Đáng mừng là hầu hết những xe ngày nay đều xử lý tiếng ồn từ môi trường bên ngoài rất tốt và giữ nó ở mức không gây khó chịu cho hành khách ngồi trong.

2. Tiếng ồn xuất phát từ trong khoang xe (Internal Noise)

- Tiếng ù: nói đến tiếng ồn trên xe, mọi người thường nghĩ đến những yếu tố bên ngoài nhiều hơn là từ bên trong khoang xe. Nhưng tiếng ù cộng hưởng từ các chi tiết nội thất dao động trong xe cũng là một tác nhân khiến nhiều người cảm thấy nhức đầu, say xe và mệt mỏi trong những chuyến đi dài. Tiếng ù này là một dạng tiếng ồn low pitch có thể khiến một số người buồn ngủ, một số người bị bệnh tinnitus (tạm dịch là bệnh ù tai) nhạy cảm với tiếng ù sẽ thấy rất khó chịu.

- Tiếng kêu từ các chi tiết nội thất: khi đi qua những đoạn đường xấu hay sau một thời gian sử dụng một số chi tiết nội thất sẽ xuống cấp và gây ra những tiếng kêu phiền phức. Dù chỉ là những tiếng "lụp cụp" hay "ken két" nhỏ thôi nhưng đối với những người chủ xe kỹ tính thì điều này cũng không dễ chịu tí nào.

Cuối cùng, đừng quên chia sẻ cho Tinh Tế biết tiếng ồn nào trong 6 loại trên khiến bạn khó chịu nhất? Xin cám ơn!
104 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mở hàng à 😁 ghét nhất tiếng động cơ xe buýt !!!

Gửi từ iPad của tôi sử dụng Tinhte.vn
mình ghét tiếng ồn từ bên ngoài, nhất là mấy người bấm còi vô tội vạ, còn mấy ông xe tải chạy lại gần là bấm còi như quát vào mặt
emthickBB
ĐẠI BÀNG
10 năm
Xe em có đủ loại tiếng ồn a. Tiếng rít (động cơ độ Turbo), tiếng exhausted độ, tiếng gió, tiếng ù, tiếng lốp. Nhưng mà tiếng em khó chịu nhất là tiếng từ mấy bác Truck khi đi trong hầm.
@emthickBB Bác mà gặp em đi hầm thì chắc bác ghét lắm...downshift và nghe eisenmann rú
ồn từ động cơ nghe rất xì pót 😁
Mình thì bực nhất là tiếng ồn của bà vợ ngồi bên cạnh cứ lải nhải về việc mình không đưa hết lương.
emthickBB
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Black Mamba Em phải like cho bác một cái.
@Black Mamba chuẩn cmnr =)) tiếng vợ lải nhải bảo phải đi thế nọ,đi đường kia =))
dopod800
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Black Mamba LIKE!

P/S: em là người "lải nhải" đấy ạ, nhưng em vẫn Like cho bác!
xedieu
CAO CẤP
10 năm
Tiếng dây đeo đồng hồ của em! ;)
Xa_Que
TÍCH CỰC
10 năm
Thật tình mà nói mình không có xe nên không biết 😁
huydinh83
TÍCH CỰC
10 năm
Tiếng lạch cạch lọc cọc mà...không biết từ đâu ra
Mitunited12
ĐẠI BÀNG
10 năm
Những tiếng ồn kể trên em thấy bình thường thôi mà.
Với em là em ớn nhất là tiếng Tuýttttttt... Còi + gậy như ý của mấy anh giao thông chỉ thẳng mặt .... Tấpppp.... Vàooooooo.... Ôi thôi!!!!!!!!! Xoooooong!
@Mitunited12 Cùng quan điểm với bác. Sợ nhất tiếng còi của mấy xxx còn ngoài ra đi đường có cái che mưa, che nắng, che đầu, che thân... thì ồn chút cũng chả sao 😁
e71s
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Mitunited12 Tiếng ồn từ còi của csgt là số 1 😁
Số 2 là tiếng gấu
dsgsd
ides
CAO CẤP
10 năm
Ai đi xe rồi sẽ hiểu, ghét nhất cái tiếng ồn từ trong bộ phận j đó của xe mà mình ko phát hiện ra. rồi tiếng ù của máy khi kéo nặng (xe số)
tiếng vọng vào của lốp..
s.club2
TÍCH CỰC
10 năm
Bác tài ơi cho xin cái túi và sau đó là

Ợ ợ, ú ụ..... ọc ọc....abx,ckkebsnfjsbc

Tiếng người say xe ......

Sợ nhất là gục ngã trước thiên đường
Cái tiếng vọng ra từ ghế bên cạnh làm mình khó chịu nhất: chậm thôi anh, phanh kìa, coi chừng, sắp tới cua, úi, ối...abc. :eek:
tiếng tuýt còi của mấy chú áo vàng là khó chịu nhất = ))
V’t
TÍCH CỰC
10 năm
Tiếng ù
Sợ đi ô tô hơn cưỡi quái vật
dạo này toàn đăng bài post về oto, chả thiết thực mấy khi đa số ae tinhte đều đi xe máy
@duongtuanh vậy mới soc
Bực mình nhất giờ cao điểm tắc đường xong phải nghe tiếng còi inh ỏi từ các xe khác. Lúc đó đã vội rồi thêm sốt ruột 😔

@langki Giống bác thớt o_O
Không biết tinhte dùng gì để test tiếng ồn của xe hơi ? = cái App trên Smartphone à ?=> có một sự buồn cười không hề nhẹ 😁

Đám kỹ sư của mấy hãng sản xuất xe hơi như Toyota , Honda , Nissan , Subaru , Audi , Mec.... phải gọi mod tinhte 1 tiếng " Sư phụ " các bác nhỉ :D

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019