Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[Hồi ức, chia sẻ, review] BlackBerry Classic Q20 - điều gì làm nên một chiếc BlackBerry đích thực?

mitmetal
7/2/2015 5:43Phản hồi: 197
197 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

bác đính chính lại thông tin nhé viền của cả q10 và classic đều là stainless steel hay inox nói toẹt ra là kim loại nhưng cả hai đều chỉ có 1 nửa viền khung trên là chất liệu kim loại đó thôi, để ý bottom viền của cả 2 máy có mối nối với viền dưới được làm bằng nhựa phủ sơn nhé.
mymemory87
ĐẠI BÀNG
9 năm
con q20 của em trên đỉnh máy cái nắp lưng hở 1 tí, khi mua ko để ý, hở vậy bụi nó có vào main ko biết
philong.ktnn
ĐẠI BÀNG
9 năm
@mymemory87 nếu hở thì dù là 1 tí nó cũng vào bạn ạ
dauyqn
ĐẠI BÀNG
9 năm
Đúng là đã xài BlackBerry thì thế nào cũng quay về lại, mình chuyển qua android hơn một năm, vì không thích Q10 lắm, giờ thì quay trở lại với Passport, và thấy thật sự hài lòng, dĩ nhiên em 87 thì 8 năm nay luôn ở bên mình.
1 bài viết tuyệt vời
Chào các bác, chuyện là em đang xài 9900, nhưng dạo này nó bị lỗi phần Trình duyệt. Mặc dù mình không xài cái này, nhưng khi xài thì bị treo máy! Bấm nút nguồn và nút Off điện thoại cũng không tắt được máy. Chỉ còn tháo Pin ra và khởi động lại. Mình đang dự định đổi BB Classic, nhưng pin của BB Classic không tháo được. Gặp phải trường hợp như trên thì BB Classic xử lý thế nào? Vì Pin không tháo được! Đang lăn tăn tí nên chưa dám đổi! Có bác nào có kinh nghiệm chỉ giáo mình với! Xin cảm ơn!
philong.ktnn
ĐẠI BÀNG
9 năm
@lotoanvan nút nguồn với tăng giảm âm lượng nhé bạn 😁.
Thân
@philong.ktnn Cảm ơn bạn philong.ktnn nhiều. Bạn có câu trả lời rất kịp thời! Tuy nhiên, mình còn 1 thắc mắc về font chữ nữa! Nghĩa là với BB 9900 thì khi email trong hệ thống mail Cty có khi bị mã hóa, người nhận không đọc được, dù mình không bỏ dấu tiếng Việt gì cả! Không biết BB Os 10.3.1 trên BB Classic có bị nữa không? Mình lại hay xài các Font đặc thù như tiếng Hoa, tiếng Nhật nữa. Mình thật sự thích Blackberry về điểm này khi nhắn tin, việc chuyển đổi qua lại giữa các ngôn ngữ rất ok, trước đây khi xài E72 thì mình phải chuyển đổi cả hệ thống và khởi động máy lại! Khi dùng BB 9900 để nhắn tin thì rất thích, mình có thể chuyển các kiểu chữ và các kiểu gõ! Nhưng khi đụng phải Email thì 9900 không được mượt lắm về vụ Font này! Cũng lại không rõ nên chọn BB Classic bản Quốc tế hay hàng Chính hãng? Vì hàng chính hãng chỉ có tiếng Anh và tiếng Việt! Chỉ sợ lại phải up bản room khác! Vì ngày xưa, khi mới xài BB 9900 mình phải cài hệ điều hành lại và việc chọn đa ngôn ngữ trong lúc cài lại này!

Nếu có hỏi nhiều mà làm lạc đề của Topic này thì xin mọi người bỏ qua nhé! Vì mình sắp đi công tác ở vài nơi mà tinh trạng Internet rất ư là tệ, ở đó có mạng đấy nhưng chỉ nhìn và không check mail được bằng Laptop. Theo mọi người trãi nghiệm thì độ ổn định Internet của BB Classic rất tốt, nên cũng đang làm rõ vài thắc mắc trước khi chuyển qua Classic để thử nghiệm mới đây!
Lại một lần nữa xin nhờ các bác chỉ giáo dùm! Xin thành thật cảm ơn!
nmduc073
TÍCH CỰC
9 năm
BB thì chính hãng hay quốc tế gì thì muốn cài thêm ngôn ngữ khác đều dễ dàng, như nhau cả.
Về vụ mail kia thì mình nghĩ sẽ không có vấn đề gì đâu. Cách đơn giản là bạn thử nhờ ai đó có BB10 giúp bằng cách forward email của bạn tới người đó để xem có view được không.
mitmetal
ĐẠI BÀNG
9 năm
Công nhận là internet trên BB tốt lắm. Đợt đứt cáp quang vừa rồi mình vào gmail trên máy tính không load nổi, còn trên BB thì vẫn dùng như bình thường không có chuyện gì xảy ra
0xiangjiao0
ĐẠI BÀNG
9 năm
Nói bác lại bảo chém chứ, thực sự là e đã đăng nhập để like cho b. Lâu ko đọc 1 bài đã nhu thế này.
E đã + đang băn khoăn về tốc độ type của PP và Q10 (e đang dùng Q10 và có ý định chuyển lên PP. trước đây từng là Q20, vì dãy phím chức năng là cái e chờ đợi, là phần còn thiếu của BB10).
Và nghe 1 vài ông (quen trên tinhte) review kiểu "con Classic nói thật vs bạn là cầm ọp ẹp như hàng Tàu", "chất lượng hoàn thiện cực kém" v.v. làm e chùn... Nhưng e vẫn muốn tự tay cầm thử đã rồi mới tin.
Cơ mà vì bận rộn, thgi cứ thế trôi đi, e vẫn chưa đc cầm Q20 mà nỗi niềm lên đời PP tự dưng lại trào dâng.
Nhưng, như nãy e nói, băn khoăn lớn nhất vẫn là tốc độ gõ phím của PP so với hệ bàn phím cũ ra sao.
E ko ngại làm quen, nhưng e muốn biết, giữa 2 người thông thạo 2 loại bàn phím đó nhất gõ với nhau, thì bên nào nhanh hơn. Vì thực sự, bàn phím là cái quá cần thiết, là linh hồn của BB (như b nói).
Và e cũng chưa từng có ý định mua 1 con full touch nào của BB cả.
BB là bàn phím, và bàn phím là BB. Đấy có lẽ là Chân lý (đối với em)
Quả thực giờ đã muộn, bt 10h e ngủ rồi, cơ mà đang google search "so sánh tốc độ gõ Q10 vs Passport" lại ra bài của b nên e đọc hì hụi hết sạch. Lại còn ngồi comment nữa.
Há đó chẳng phải cái duyên? 😁
Dù sao cũng gửi b 1 like vì bài viết quá hay, quá đúng chất BB, và quá đồng điệu vs e.

Nhân tiện hỏi các bác đã + đang dùng PP và BBOS (or Q5, Q10). Sau khi làm chủ được e PP rồi, các b so sánh tốc độ typing giữa 2 thế hệ bàn phím giúp e đc ko ạ? Nếu 1 9.5, 1 10 thì ok, e sẽ xúc PP. Nhưng nếu 1 8, 1 10 thì có lẽ e sẽ ra hàng, trên tay con Q20 rồi tính.
Chân thành cảm ơn các b :D
nmduc073
TÍCH CỰC
9 năm
@0xiangjiao0 Mình mới làm quen PP chưa được 1 tháng, và từ Q10 lên. Mình thích cách gõ của Q10 hơn. Có lẽ do mình chưa làm chủ được cách gõ của PP. Khi gõ số hay kí tự đặc biệt thì mình thấy chậm hơn do phải dõ trên màn cảm ứng. Do đó phải nhìn. Còn như Q10 thì mình gần như không phải nhìn gì cả.
philong.ktnn
ĐẠI BÀNG
9 năm
Q20 type cũng đã lắm bác ơi. E đang dùng đây 😁
mitmetal
ĐẠI BÀNG
9 năm
Mình thấy hầu hết những người chê Classic thì đều .... dùng PP.
Phải công nhận là chất lượng hoàn thiện của Classic không được tinh tế như PP hay Iphone. Nhất là mặt kính, nếu nhìn nghiêng thì bạn sẽ thấy màn hình iphone phản xạ hình ảnh rất rõ ràng, còn trên Classic thì hình bị méo, chứng tỏ là tấm kính màn hình không được phẳng tuyệt đối. Cái này mình mới nhận ra và sẽ bổ sung vào bài review.
Tuy nhiên, Classic không hề ọp ẹp như mọi người vẫn chê. Nó chỉ không xuất sắc, chứ thực ra rất chắc chắn, chất lượng hoàn thiện tốt, cầm chắc tay hơn Q10, z10 rất nhiều. Có lẽ nó chỉ thua PP về chất lượng hoàn thiện thôi.
Về tốc độ gõ thì chưa biết so với PP con nào nhanh hơn. Có lẽ còn tùy người dùng nữa. Nhưng mình cảm giác là Classic nhanh hơn (một cách khách quan). Vì kể cả có học thói quen gõ của mình đi nữa, thì trên PP vẫn phải mất thời gian nhìn màn hình và vuốt đúng phím để "gảy" từ đó lên. Trong khi đó với Classic thì nó thành thói quen rồi, vừa gõ vừa nhìn từ gợi ý thì có khi còn lâu hơn.
Và như trong bài review mình cũng đã nói, PP nếu gõ nhanh thì là do dùng gợi ý từ thôi, Còn nếu gõ phím không thôi thì hơi chán, vì cảm giác độ nảy của phím rất kém, bố trí layout phím "Dị", khó làm quen.

Chờ đợi bác nào dùng PP review tốc độ gõ.
@mitmetal Đào mộ bài của bác một tý vì hôm qua vừa mua Classic và không dán dc cường lực. Thực ra thì mình cũng không muốn dán đâu nhưng vì cái màn nó thụt xuống so với benzen nên nhìn không đẹp như màn cong 2,5D. Về nhà để ý thì mói thấy là màn nó không phẳng, vênh kiểu như là kính nó bằng nhựa (nhìn chiếu ánh sáng đèn mới thấy). Như vậy thắc mắc chút bác giải thích giùm em là màn của classic có thực sự là kính cường lực 3 không hay là nhựa đểu ạ. Kiểu như mấy con giá rẻ Q5 ấy, dùng một thời gian bụi vào màn kinh khủng. Cảm ơn bác nhiều
mitmetal
ĐẠI BÀNG
8 năm
@hoangtrang116 Theo như quảng cáo thì nó là kính cường lực bạn ạ. Mình thấy cũng có lí vì mình dùng không dán màn nhưng nửa năm mà cũng không 1 vết xước.
Việc bị cong thì mình nghĩ là do phần khung ở phía dưới nó không cứng thôi, kính cường lực mà mỏng thì nó cũng không khác mica đâu
@mitmetal Vậy nó có bị bụi vào màn sau một thời gian sử dụng không bác?
0xiangjiao0
ĐẠI BÀNG
9 năm
Đúng như bác meomup nói, os 4.5 chỉ dùng cho có vị thôi. Chứ để tiện lợi ít nhất phải os 5 trở lên, rồi os 6, 7. Nói thiệt là, bây h sướng nhất vẫn là 99 các b ạ. Phím bấm của 99 vẫn là vô đối trong giang hồ. Q20 chưa trên tay chưa biết, chứ Q10 hay 97 87 các thứ ko phải đối về độ êm mềm ^^
meo_mup
TÍCH CỰC
9 năm
@0xiangjiao0 Lúc mình xài 9780 ban đầu thì phím hơi cứng tí, sau đó thì êm hơi nhiều. Hàng like new thì mình không rõ có chỉnh sửa gì không, 9780 hàng Vodafone Úc, đứa bạn xách về 😁
0xiangjiao0
ĐẠI BÀNG
9 năm
@meo_mup Ừ tất nhiên sẽ có con 97 mềm vừa vừa, có con cứng hơn chút, có con lại mềm hơn chút. Nhưng xét về tổng thể thì đúng là khó mà qua đc 99 :D
Ko phải tự dưng mà ngta cứ lấy bo phím 99 ra độ cho các dòng khác mà b :D
philong.ktnn
ĐẠI BÀNG
9 năm
Bác nào đam mê Classic k. Em đang kẹt tiền nên bán đây ạ
Hình thức 99.99%, mua của Dauden, dùng được 2 tháng. Bảo hành chính hãng, còn 16 tháng nữa các bác nhé. 😁
Phụ kiện fullbox + Baoda rút dâu đen
Giá 8.700.000vnđ ạ
tulh52
ĐẠI BÀNG
9 năm
Clickbuy đang bán em này giá 7tr450 nói là hàng xách tay, có nên mua không các bác?
kienltz
ĐẠI BÀNG
9 năm
Ai dà, bác làm e cảm xúc quá. E đã bỏ BB hơn năm nay do cái Bold dính nước, giờ chắc phải quay lại thôi.
Blackberry vẫn giữ 1 thứ khác biệt và rất riêng của nó, điều mà iPhone hiện nay đã đánh mất.
Cảm ơn bác.
salt008
ĐẠI BÀNG
9 năm
đang dung 9930. like bài bác chủ
Yêu classic ngay từ những ngày đầu ra mắt (không thích pp)
Nhưng
Vẫn chung tình với e Q của mình vì điều kiện kinh tế và một vài yếu tố khác.
ngoctb08
TÍCH CỰC
9 năm
thanks thớt
Mindzi
TÍCH CỰC
9 năm
Bài này chủ topic chắc viết trong dài ngày ! Thanks, đọc lác cả mắt 😁
chung cảm nhận với bác chủ

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp