hỏi về chiêc honda daelim citi

hieuzero
16/4/2015 11:23Phản hồi: 99
99 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

klong1
ĐẠI BÀNG
9 năm
Xe mình mua mới đập thùng mà mấy bác, lốc máy daelim màu tím mộng mơ. Công nhận con này bền ghê heeee
@klong1 bạn lại không đọc hết các trang rồi còn nói không đầy đủ thông tin về năm bạn mua.
vietdaubo_bp
ĐẠI BÀNG
9 năm
Xe Daelim 100 này bên Campodia nhiều lắm, có những bãi xe cả 1.000 chiếc, xe này bên đó chuộng lắm, máy mạnh bền thường dùng làm xe tuk tuk, xe chở hàng, nhìn bãi xe thấy mà ham, có những xe mới keng.
JNG
TÍCH CỰC
9 năm
@vietdaubo_bp chuẩn luôn bác, mấy xe chợ tốt em dắt bạn đi mua toàn gặp loại vầy nhiều, ko giấy tờ thôi 😁
hieuzero
ĐẠI BÀNG
9 năm
Lý sự cùn
Daelim nó nhái xe gì cơ???
Nó sản xuất đóng máy honda vào thì phải dc sự đồng ý của honda.
Nta bảo biết thì ấm ắc, không biết thì ngậm ... mà nghe
@hieuzero thôi đi bác, chú bé ấy ko rành, nói về xe vậy là hiểu rồi, góp ý thì nên chứ còn châm biếm, mỉa mai người khác thì ko next tiếp bạn à.
bác giao hàng thì....khi nào gặp nhau ngoài đường em và bác làm cốc càfe, em thuộc tổ bán báo ạ, nhẹ nhàng cho đời vui đi bác.
@cucucu T thuộc tổ hàng không nè. Tổ bán báo bác tuổi giề.
@nguyenkingbida dạ tổ bán báo mình đưa tin vụ tổ hàng không của bác buôn lậu vàng ấy ạ, em thuộc tổ đó......
@cucucu Tổ của t ko liên quan đến cái vụ vàng nha, tổ chúng tôi toàn những ae ăn hàng và ở ko, chúng t hoàn toàn trong sạch, kaka
mrkaokuong
TÍCH CỰC
9 năm
xe này ngày trước những ai chua đủ lực lên dream thì xài nó . ấn tượng của mọi người là kém bền ,về sau xe tàu tràn lan thì người ta lại nói là nó bền .
Citi dòng giò gà các đời từ năm 1992 nó đều ghi máy honda, xe của daelim nhưng máy chính gốc của Honda, Daelim hàn quốc lúc đó còn thỏa thuận dùng máy honda nhưng chắc chắn là máy này do honda nhật ( có ghi made in japan) và honda hàn quốc làm, nhìn con DH 88 cũng ghi máy honda nhưng các con đời đầu, ko có đề ghi made in japan, sau đó đều ghi made in korea, nghĩa là máy honda nhưng sản xuất tại hàn quốc.
sau dòng citi giò gà, đến dòng citi phuộc hơi, chữ to cũng từ năm 92 cho đến 94, tem chữ to vẫn ghi là honda chứ ko có vụ máy nháy nhó gì cả, bền thì như trâu.....
đến năm 1995, citi ra dòng tem móc câu, tem xe có cái móc lượn ấy, lúc này máy đều ghi là daelim, cấu tạo y hệt máy của honda và cũng cực bền, nhưng ko bằng máy honda đời đầu được.
vài dòng góp ý với anh em, vì ngày xưa nhà mình cũng có con citi honda, xe lấy từ kho nghĩa địa, chạy ngon chả thua kém gì dream đâu. đến năm 96 ba mình bán nó rồi mua chiếc tem lửa, cho đến giờ chiếc citi đó vẫn do cậu mình chạy, chưa lên cos nào, vẫn êm cực kỳ.
các bác đừng cho rằng ko có tiền mua citi đú với dream. sai lầm hoàn toàn, thời còn chưa mở cửa, dream nó là thứ xa xí, đại gia mới có tiền mua, xe thì ít, lúc đó có citi là ngầu lắm rồi, nó sản xuất cho thị trường hàn quốc, mãi về sau này mới có hàng mới là của daelim, năm 1995 VN được thả cấm vận, sau khoảng các năm 97,98 trở lên xe mới bắt đầu có và từ năm sau 2k các hãng xe mới rầm rộ làm mạnh, kéo theo các kỹ thuật chơi xe, chăm sóc, độ xe lên. còn năm 199x thì toàn là tự chế, độ lại mà chơi, chả có gì để thay, đến cái gối cam, cò mổ còn phải đi đắp, chạy vài ngày là lún mà còn ko thay nổi nữa kia kìa.
@cucucu bạn nói rõ vậy chứ cũng nhiều chú không chịu đâu 😃
@cucucu chào các bạn mình có con citi mới dọn lại chay thì ok nhưng lốc máy nó hú quá, ra tiệm hỏi thì ngta bảo là lốc máy của citi nó hú như vậy là đúng rồi.... hk biết là có phải không ???
các bác ơi cho e hỏi tí e có con dream này nhưng k biết là tàu hay gì các bác tl giúp e nha
em có con dream này nhưng k biết là tàu hay gì các bác tl giúp e nha
NQN.79
ĐẠI BÀNG
8 năm
không biết có phải honda ko mà ghi là made in korea nữa
NguyenPhiLX
ĐẠI BÀNG
8 năm
@NQN.79 Có thể vì có nhiều comments nên bác lười đọc chăng? Cái thắc mắc của bác có người giải đáp rồi ạ. Là máy của Honda nhưng sản xuất ở Hàn Quốc. Kiểu như Samsung của Hàn Quốc nhưng sản xuất ở Việt Nam thì cũng ghi "ma-dê in Việt Nam" vậy.
hieuzero
ĐẠI BÀNG
8 năm
@NguyenPhiLX Đâu có. Máy Honda Nhật, khung và còn lại là HQ bán cho thị trg Hàn vì lúc đó Hàn chưa đủ trình làm dc máy xe, sau họ vứt đi Việt nhập về chạy tiếp
Theo em dc các thím thông não thì nó là như thế
NguyenPhiLX
ĐẠI BÀNG
8 năm
@hieuzero Là em đang giải thích cho cái hình của bác kia. Cái lốc máy có chữ "MADE IN KOREA" đó bác.
Theo mình biết dh88 và citi hàng bãi về Vn có 2 loại máy, đời đầu là máy DMC, đời sau là máy HONDA. Sau này hàng thùng thì máy Dealim.
Máy DMC lởm nhứt, máy Honda thì ngon ngang ngửa dream 😁
Ps: DMC dự là Daelim moto corp :D lởm quá nên đời sau xài máy honda, sau này cải thiện sx máy dealim
các chú xem dùm tôi coi chiếc này ngon k
13612372_304621469880593_7564597121428219745_n (1).jpg
nhà em có chiếc citi đây bố mua năm 2001 chạy ba-gác kéo đồ. đến tận 5 năm trước thì cục máy vẫn max ngon dù sườn đã mục. đến bây giờ vẫn chạy mà do bố mất mẹ chạy ko biết giữ nên hở bạc hư su-pap. mà vẫn chạy dc máy vẫn bốc hơn con wave nhật mua năm 2009. có con xe mà ng ta hỏi mua ầm ầm. hầu như ai bit chơi xe đều gạ mua. mẹ giờ đem ra tiệm nó kêu 6 củ dọn lại full mà nhà e ko có tiền. còn ng ta người thì gạ đổi ng thì gạ mua chỉ 3 củ mặc dù xe hở bạc khói không 😃 => e cũng thắc mắc là máy honda và có ghi dòng made in korea và tem Daelim
Có lúc m thấy cavet xe để nhãn hiệu là Honda còn loại xe là citi, chak là xe thập niên 80 r
akirA PHAN
ĐẠI BÀNG
8 năm
Để bán đc ở HQ thì phải đổi tên cho nó thuần HQ bạn à
Citi100 có hai phiên bản, 1 là loại giò g, 2 là loại phuộc hơi giống dream, cục máy của thằng giò gà xài ok hơn. Mình còn 1 chiếc citi phuộc hơi lốc máy là Honda, k có chuyện ai rảnh rỗi thay 2 cái lốc mà bán cả, hình như citi sau này mới đóng chữ dealim
Các bạn nói hàng Trung Quốc thay lốc máy gì đấy là không chính xác đâu. Theo mình biết là citi là dùng cho thị trường nội địa của Hàn Quốc để dùng chở hàng, do đó các bạn thấy yên sau đâu có nệm đâu, vì thế khi về VN toàn phải chế thành yên liền hoặc gắn thêm tấm nệm trên yên sau cho đỡ mỏi. Thời gian đầu DEALIM và HONDA có hợp tác, khung sườn của DEALIM nhưng động cơ của Honda nên lốc máy vẫn ghi Honda là chính xác, sau đó hãng DEALIM tự làm động cơ cho riêng mình dựa trên nền tảng động cơ HONDA lúc đấy lốc máy chỉ ghi là DEALIM thôi, không gắn tên HONDA nữa. Bạn nào nói citi chạy không bằng dream là không chính xác nhé, động cơ của nó cũng 9~10 với nhau đấy. Không biết các bạn có để ý không chứ sự khác nhau cơ bản giữa Citi Honda và Citi DEALIM là ở phuộc trước đó, citi HONDA là phuộc nhún, citi DEALIM là giò gà như ở xe cub ấy. Sau này DEALIM vẫn tự sản xuất ra các dòng city plus đó thôi, nhưng để lốc máy là DEALIM. Còn DH88 là cũng phát triển của DD đỏ 70 của honda đấy nên các bạn thấy 2 mẫu xe này có sự tương đồng về phần đầu xe giống như citi với dream đấy.

Mình có kiến thức gì thì chia sẻ thôi, đừng ném đá nhé
Peavey3208
ĐẠI BÀNG
7 năm
@hoang_minh_136 Vãi thánh này.nói thì cho chính xác nhé
Thứ nhất:nguyên bản cái yên của nó là yên liền,về việt nam mới được độ lại yên rời để chở hàng
Thứ nhì:citi giò gà là đời đầu,lốc máy ghi chữ honda,made in japan,giống như dream 1 sản xuất ở nhật cũng là giò gà.đời sau này đều là phuộc nhún,cho dù lốc máy ghi honda hay daelim
@hoang_minh_136 citi nguyên bản là yên liền bạn nhé! yên liền nhưng không có ổ khóa yên giống dream, mà mở khóa bằng một cái cần gạt. peavey... xe mình honda ghi chữ made in korea, phuộc giò gà mà
bạn cãi với mấy người không biết chi bạn ơi! nhà mình cũng có một chiếc, ngoại hình thì giống nhau nhưng khác ở team ( chữ citi thay vì duluxe), lốc máy ghi ( honda thay vì dalim). có một điểm khác nữa mà chỉ duy nhứt citi honda mới có là bạn xem ở lóc máy hình như bên trái( dưới chữ honda có chứ made in korea. mấy citi duluxe sau này thay lóc máy dream nhưng không thể có chữ made in korea. giấy tờ citi dalim như thêd nào mình không biết nhưng giấy tờ citi honda ở phần nhãn hiệu ghi mỗi chữ citi. ai bảo citi không có honda qua quận 8 mình cho xem
Xe Citi có 2 dòng
1. Citi Honda được (hợp tác giữa Honda và Dealim) thiết kế và sản xuất.
2. Citi Dealim ra đời sau này do Honda bán mẫu xe này và nhượng quyền sản xuất cho Dealim korea......và sau này phát triển thêm Citi Plus, và Citi Best riêng cho thị trường giao hàng, giao thức ăn nhanh của Hàn Quốc.
koang
ĐẠI BÀNG
4 năm
Citi giò gà thì đầy đường thời đó.vì là xe nghĩa địa Nhưng citi phuộc hơi mới tinh đập thùng cg khá đắt nên vẫn là mơ ước thời đó. Máy hd tem citi. Còn em daelim đuôi bầu bầu bánh mâm vỏ bự có cái baga khủng bố phía sau chuyên chở hàng thì lốc là daelim chứ chưa thấy ghi hd

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019