Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

hỏi về nhớt xe máy (bực mình quá các bác ạ)

truongminh89
5/1/2013 17:36Phản hồi: 102
102 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Chưa bao giờ Minh bước chân vào hãng bảo hành
tình hình là xe mình chạy gần 3000km rùi. sau bữa đó trên hang có gọi mình mang xe lên để kiểm tra lại. mình thấy cũng đo đo xem xem ..rui nói không sao đâu chạy có gì thì mang ra kiểm tra cho. mà hiện giờ mình thấy xe chạy vẫn ổn
dksilent4r
ĐẠI BÀNG
11 năm
@truongminh89 vì cơ bản là hãng sản xuất cũng đã chừa 200ml an toàn rồi, ốc xả chỉ cho phép xả 800ml thôi 😃
@dksilent4r Ở đâu ra thế? Như bạn nói thì mỗi lần thay dầu sẽ bị cộng thêm 200ml nữa à?
Lần 1: dầu xe đang là 1 lít
Lần 2: Xả 800 ml, còn 200 ml, đổ thêm 1 lít --> 1,2 lít trong xe
Các lần sau cũng thế có mà chết
dksilent4r
ĐẠI BÀNG
11 năm
@manhtuancnhn xe yamaha thay nhớt lần 0,8l thôi, ai kêu bạn thay 1l rồi bảo dư =]]
ngộ nhỉ ?
@dksilent4r Xe số bình thường là 0,8l nhưng exciter là 0,94l và xe ga là 1l nhé bạn, ai bảo cứ xe yamaha là 0,8l

Sent from my GT-N7000 using Tinhte.vn
nam08ac3
ĐẠI BÀNG
11 năm
đúng là sót xe thật, xe mới nữa chứ.
vâytj mà ko chết máy hay thật đúng là xe yâmha tốt thật
thanhmc
TÍCH CỰC
11 năm
bác cũng hên nó gọi báo như vậy chứ ko mai đi nửa nghe mùi khét khét là hiểu rồi đó nó dupe máy luôn là xong.thôi chắc xe bác ko sao đâu mới mà
hihi, hồi xưa nhớ rửa máy bằng dầu lửa cho con DD 70, xả nhớt ra xong thì đổ dầu hỏa vào nổ máy tí cho nó xúc sạch, xong rồi để đó định bụng 15 phút sau ra xả dầu và thay nhớt, loay hoay nhà sau tí thì ra phía trước xe mất tiêu, hỏi trong nhà thì ông anh chạy đi òi, thời đó năm 98 ko có đt di động để mà gọi, nửa tiếng sau ông anh về nói sao xe nặng máy và khét nghẹt, mình rối rít chạy ra xả dầu hỏa ra, lóng ngóng tháo ốc nhớt dầu hỏa bắn ra phỏng hết cả tay, sau đó thay nhớt vào thì máy kêu rào rào mấy ngày mới êm lại, hú vía lần đó, sau này cạch cái vụ xúc máy, cứ tháo sạch nhớt ra rồi thay nhớt, mà chính tay mình thay mới chịu!
@cucucu :eek: :eek: :eek: :eek: :eek: :eek: :eek: :eek: :eek: :eek: :eek:
chuyện ly kỳ bây giờ mới kể 😁
dksilent4r
ĐẠI BÀNG
11 năm
mình ko hiểu bạn nói cái ji nữa, xe số và ga yamaha đều thay 0.8l mỗi lần, trừ con Exciter nó là máy đứng thì nói làm ji
xe ga yamaha nào thay mỗi lần 1l đâu bạn ???
minh cung bi mot truong hop nay, khong biet may cua minh co bi sao khong, ban nao biet tra loi giup minh voi! minh moi mua lai em lead 110cc , xe con moi, nguoi ta moi di duoc 3500km. nhung khi minh mang ra bao hanh thi moi biet chu xe cu van chua he thay nhot va cham them nuoc lam mat xe, minh chay lan dau thay khet khet, nhung cung khong ro nguyen nhan, ngay hom sau da di kiem tra va thay nhot day du, nhung khong biet vay xe co bi sao khong nua? vi kiem tra thi xe gan can nhot va den xi, con nuoc lam mat thi gan can luon,hix... mong ban nao ranh ve xe chi cho minh voi! thanks cac ban nhieu!...
zdakulaz
ĐẠI BÀNG
11 năm
@pikachu3979 trường hợp bạn cũng ko sao đâu bạn, về sau chăm thay nhớt định kì là ok, đừng xài nhớt hãng nữa, mau cho nó shell hoặc loại nào tốt đấy, nhớt hãng về sau chạy chán lắm. nước mát thì cả năm trời mới coi lại thôi
thanks ban nhieu! minh nghe noi xe moi mua di 1000km da phai thay roi. di 3500km ma k thay gi het nge noi bi mon may gi khong ban? con thay mui khet nua chu.hix... ma cac ban cho minh hoi nhot castrol thay duoc khong? shell thi gia bao nhieu va di bao nhieu km thi thay 1 lan vay ban?
kyakaze
TÍCH CỰC
11 năm
Pikachu đi xúc động cơ rồi hẵng thay dầu mới vào nhé, để cho máy nó sạch cái mớ dầu cũ đen xì đó đi. Xe tay ga thì xài motul scooter power, có loại 0.8l với 1l. Lead cũ thì chỉ cần đổ 0.7l, đừng đổ hơn sẽ hại xe. Nhớ nói thợ dể họ biết.

Sent from my LT29i using Tinhte.vn
Việc này hệ trọng đây!sao bạn lại không lập biên bản cam kết nếu sau này xe có vấn đề gì phải thay lại toàn bộ hơi mới.nếu xi lanh bị xước hao dầu thì bạn nghĩ sao??đừng tin ở chúng nó .của đau con xót mà
ui vay ha bac? hixhix minh mua lai xe cua chi hang xom. nhin xe con moi va chay van em. thay chay duoc 3500km ai cung bao con ngon, the la mua ban xong xuoi. vai ngay sau den ki han di ra hang bao hanh thi moi biet la chi ay khong he ra bao hanh dot nao ca. minh hoi lai chj, chj cung noi la tuong xe moi khong pai thay. the la chi di den 3500km ma k he thay nhot gj ca. minh nghe ma xot xe, nhung cung k bjet no co hai gi ve truoc mat, hay ve sau nay k bac? xin cho y kien chi tiet duoc khong bac? ts bac nhiu nhiu...
kyakaze
TÍCH CỰC
11 năm
Pikachu đi xúc động cơ rồi hẵng thay dầu mới vào nhé, để cho máy nó sạch cái mớ dầu cũ đen xì đó đi. Xe tay ga thì xài motul scooter power, có loại 0.8l với 1l. Lead cũ thì chỉ cần đổ 0.7l, đừng đổ hơn sẽ hại xe. Nhớ nói thợ dể họ biết.
Thay luôn nhớt lap, kiểm tra luôn lọc gió, bugi, mấy cái này chỉ tốn vài chục k thôi.

Đi 3.5k km mà chưa thay nhớt cũng ko hư hại wá đâu

Về cái lọc gió thì bạn lên cửa hàng thiên nhẫn (rất uy tín) mua cho rẻ, phụ tùng trong head bán rất mắc. Có gì bạn cứ lên đó khai bệnh, họ sẽ xử lý tốt hơn head nhiều.
Cty TNHH TMDV THIÊN NHẪN - 34/27 cư xá Lữ Gia, P.15, Q.11, HCM - ĐT: 08 3864 1203
Trạm bán lẻ sửa chữa bảo hành - 168/80 Lê Thị Bạch Cát, P.11, Q.11, HCM - ĐT: 08 3965 0873- Hotline: 094 333 3427
Hà Nội: 41A2 ngõ 106, Hoàng Quốc Việt, Cầu Giấy, Hà Nội - ĐT : 04 37 48 03 93 - 0913 849 983
Email: thiennhanco@yahoo.com - Web: www.phutungchinhhieu.com

Sent from my LT29i using Tinhte.vn
davuong
TÍCH CỰC
11 năm
@kyakaze up đánh dấ chỗ này

Sent from my Amazon Kindle Fire using Tinhte.vn
ui thanks bac nhiu nhiu. pikachu thay an tam hon nhiu rui.hj minh k ranh ve xe lam co gi khong hiu mong cac bac chuyen cho chut bi kip hihi thanks all....
Anh em nên tìm hiểu kiến thức về xe, vì không ai hiểu xe mình hơn mình. Nếu được, nên trang bị ít đồ nghề để tự làm những cái lặt vặt như thay nhớt, tăng sên, kiểm tra nhông xích, thay bóng đèn bị cháy, xiết lại con ốc cổ, châm nước bình...chỉ mang ra tiệm khi bị nặng hay tự làm không được. Trong quá trình sửa cần theo sát thợ( Head không được điểm này) để tránh bị tráo đồ và làm không đúng ý. Hi. Về nhớt thì không nhất thiết phải dùng nhớt hãng đâu, BP, Shell, Total, Castrol...đều là những thương hiệu đã được thẩm định. Hi
bondlonton
ĐẠI BÀNG
11 năm
Toàn lừa mà, free con khỉ, nó tính đủ thứ tiền, tháo ra rồi lắp vào mất cả buổi, em cứ tự mua nhớt thay cho nhanh, khi nào bảo dưỡng toàn bộ mới phải đi. Bảo dưỡng bình thường tra dầu tra mỡ cứ hàng sửa xe quen gần nhà mà đi.
k161194
ĐẠI BÀNG
11 năm

may mà nó còn đến tận nhà đấy chứ nó im luôn mà bác không để ý mới chết đó...
Thì đi luôn đầu, nòng, bạt, zên, côn...chứ mấy.
E cũng mua e này nhưng cũng hỏng biết sử dụng thế nào nữa.e mua ở quê cơ.đi được 4000km rồi nhưng chưa đi bảo dưỡng lần nào.cũng vừa mới thay dầu lần thứ 3 .lần đầu 500, lần 2 là 2500 .giờ là 4000km rồi. E thay dầu gì e cũng không để ý nhưng hôm rồi thay cũng để ý thấy họ thay dầu Castrol cho mình nhưng e không hiểu tại sao dầu cho vào rồi nhưng không thấy đâu cả.e về nhà xong thử mở ra kiểm tra xem mức dầu nằm ở đâu ,vì lần trước e mở xem thấy dầu cạn rồi mà dầu vẫn sạch nhưng đi tý là nóng máy nên lần này thay xong e về kiểm tra thì cũng trả thấy dầu đâu.que đo vẫn sạch nguyên trả chạm vào tý dầu nào cả.không biết thế có ảnh hưởng gì cho máy không.các bác tư vấn giúp e với.bh e có nên đi bảo dưỡng gì ko,và dầu thì theo dỏi kiểu gì,thay loại dầu nào,bao nhiêu km thì mới phải thay.e nhờ a trai mua xe cho ở thanh hóa xong gửi ra cho e ngoài hải phòng mà.trả thấy sách hưởng dẫn gì của yamaha cả.thế e cũng trả bieeta ntn nữa.cứ có là đi thôi.
Không có ai vào giúp cho mình cái nhỉ

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019