hỏi về nhớt xe máy (bực mình quá các bác ạ)

truongminh89
5/1/2013 17:36Phản hồi: 102
102 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mua con xe này chạy cũng được các bác nhỉ.
hamyty
CAO CẤP
11 năm
mình cũng có lúc quên mà, xã ra mà ko vặn ốc lại, đổ chai khác vào nó chảy ra ngoài hết trơn, cũng may là biết mà vặn lại thay bình khác, xe bạn chạy ko có nhớt thì sẻ mau cháy bạc thôi, ko có gì to tát cả, bình thường chạy 10 năm.giờ chạy 5 năm là tả vậy thôi 😃
Chuyện e hỏi các bác ý.e mới thay nhớt mà sao đi tý vẫn nóng máy lắm.mong các bác chỉ giúp e với
Đọc bài trên mà thấy lo quá các bác ạ, xe em mang đi bão dưỡng thì bọn KTV nó lắp chệch cái soong gì gì ấy nên nhớt nó chảy ra hết, em đi còn không biết cơ, đến khi đi tự dưng xe ga ko lên chết máy em mới ghé ra tiệm nó lắp tạm cái soong rồi đổ nhớt vào đi đến tận 3s hỏi. Nó cũng thay cho mình và đi vẫn bt. Liệu sau này xe có bị làm sao không hả các bác 😔
braddock
ĐẠI BÀNG
11 năm
Câu chuyện của bác chủ nghe kinh thật. Cũng may là chúng nó còn gọi lại cho bác chứ để im là xác định banh luôn cái xe.
Mình nghĩ ít nhiều gì xe cũng bị ảnh hưởng.
Anh_yeu_Su
ĐẠI BÀNG
11 năm
Đọc xong bài này sợ quá mình liền mở ra xem coi có nhớt trong xe mình không. Xe chạy mà không nhớt hư cái máy cmnr. Thằng KTV nào vớ vẫn thế! Cho nghỉ việc cho rồi. Không bị đánh là may 😁
ktv đáng trách thật,chắc chắn là sẽ ảnh hưởng về sau này rồi,xót tiền của mình thôi
mấy bác cho em hỏi cái xe ju fi của e chạy đượ 6000km rồi chưa đi bảo dưỡng định kì lần nào cả có bị làm sao không vậy. chẵng là e mua e này ở thanh hoá cơ mà giờ e lại đang ở hải phòng.vậy e có cần ra trung tâm bảo hành yamaha của hải phòng để bảo dưỡng ko.
@phamvanchienthang Bác mang ra tiệm sửa xe bảo thợ vệ sinh lọc gió, tăng xên, thay nhớt, vệ sinh Bugi là được rồi. FI không cần căn chỉnh xăng gió nhiều, cứ để nguyên khi như khi mua xe.
@Tommy Huy Vu Cảm ơn pro nhiều
@phamvanchienthang bác mang giấy bảo hành nó có ghi ngày hẹn bảo dưỡng đó, mang ra đại lý ya ở đâu mà chẳng được 😃 6000 thì thay nhớt ngoài cho ngon, cần thiết thì thay lọc nhớt
@exrc'12 E nghỉ mình mua ở đâu thì bảo dưỡng ơ đấy thôi chứ.đi nơi khác tì phải mất tiền chứ bác
@phamvanchienthang e cũng thanh hoá này bc, nhưng đi học trong huế, vẫn mang ra đại lý bảo dưỡng định kì theo giấy hẹn mà 😃
Tốt nhất thay nhớt bên ngoài, ở những nơi uy tín
ko sao đâu chủ thớt ah. đừng lo quá, chạy 1 đoạn thế ko ảnh hưởng gì vì vẫn còn dầu trong máy 1 chút mà
Thế quái nào cái bọn này nó làm ăn cẩu thả thế nhỉ,xe thì thay nhớt cũng ko hết kiệt hẳn đâu bạn ah.Như xe thường thay thì 0,75l rã máy mới là 1l .Nên bạn đi 4-5km nó cũng ko ảnh hưởng nghiêm trọng lắm đâu(an ủi bạn ) vì nếu ko bạn nổ máy thì nó ko đi nổi 10m chứ ko phải 4-5 km mà bạn ko nghe máy gằn lên rồi kẹt pistong cơ.Đấy mới chết chứ bạn đi về cũng ko để lại ăn tượng gì .Tất nhiên có ảnh hưởng nhưng may là phát hiện ra ngay,thôi bạn ah cũng còn may là biết sớm ko để đến lúc hôm sau đang đi làm nó khô nhớt kẹt pistong bó biên giữa đường còn đau hơn nữa chứ
đúng rồi đó thớt. chạy 4 5 chục km mới lo. chứ còn 4 5 km thì chưa ảnh hưởng gì nhiều đâu . đừng lo lắng quá. bọn này làm ăn tắc trách thật . mà thớt đứng đấy lại ko biết là nó chưa đổ nhớt vào cho mình sao ??? bọn này được cái cũng nhiệt tình và có trách nhiệm mà
Potay.com.vn
Mac18
TÍCH CỰC
11 năm
Ko ảnh hưởng nhiều đâu, các bề mặt linh kiện vẫn còn dính lớp dầu cũ bám vào lại đi có 4-5 km thì ko sao đâu, chủ thớt yên tâm, từ bh hay tự đi mua dầu và tự thay, những cái gì khó thì mang ra thợ quen nhé, nhìn nó làm và để ý từng hành động vặn ốc của nó
Chia sẻ cục tức của bạn.Nhưng anh em lấy đây là bài học cho mình,măc dù chuyện như thế cũng ko dễ mắc phải.Chủ xe ko chú ý cũng dễ hiểu thôi.Bởi lẽ mang xe qua hãng thì yên tâm qua còn gì ko phải lo về chuyện đổi đồ xe,vậy nên lơ đãng ko kiểm tra cũng phải thôi.Phải công nhận là gẩ đó cũng có trách nhiệm,vì có khi biết nó cũng bơ đi chứ chẳng dám to gan đến tận nhà,ko biết cậu nv trực tiếp làm xe bạn có dám đến ko.Chắc ko dám đến vì ko chừng chủ xe đập cho 1 trận ấy chứ.Bạn xử lý vậy là quá hiền so với đại đa số người khác.
May bạn đi quãng đường cũng ngắn nên ko lo đâu.Vì dầu còn trong xynanh là 0,2 ml mà bạn đọc trong sách hướng dẫn là thấy .Thay dầu 0.8 rã máy 1L .Mà bạn đi về cũng ko có hiện tượng máy gằn giật cục xe,nếu đi xa còn bó biên kẹt piston.Khi ấy thì hẫnglo lắng.Chứng tỏ bên gẩ đó cũng trách nhiệm đấy chứ.Chắc kiểm kê cuối ngày thì mới lòi ra bình dầu nên tra nhật kí bán hàng mới du ra bình nhớt,nên gọi điện xác minh.Cũng hoan nghênh sự tận tâm.Có nơi biết nhưng lờ luôn ấy chứ,dám làm dám nhận.Xet về lương tâm kinh doanh được đó có trách nhiệm với nhưng sản phẩm của mình,dám nhận lỗi về mình.OK .
Thôi theo tôi những cái nhỏ thì mua nhớt về tư xử vừa rẻ lại yên tâm.Tôi toàn làm lấy hết chỉ có nhiều cái khó hay cần dụng cụ chuyên dụng thì tôi mới ra tiệm thôi.Nhất là những việc như vệ sinh e gió,tăng xích,thay dầu,thay đèn,dây công. v..v .Nhất là thay dầu ra hàng thay motul tiệm lấy 95k,tôi mua lẻ 75k/hộp.Vừa rẻ lại yên tâm,vì dạo này có cả nhớt đểu đấy.Thay giá tiệm thay xe mình chỉ đc dầu thường,mua về thay thì đc dầu tốt mà còn du đc lit xăng.Chỉ cần cái tròng 17-19,tớ mua 50k ở chợ Giời .Thế là đủ dụng cụ rồi,bạn nào chưa biết ,đi thay dầu chịu khó nhìn về học tập.Đàn ông thì nên tập làm đi,việc ko có gì
@bongxu_79 bác này nói chuẩn quá.
dungpq
ĐẠI BÀNG
11 năm
Đúng là hài thật, pótay.com
Nói thật với các bạn nhé mang tiếng bảo dưỡng dịnh kỳ,thì hãng làm gì cho các bạn.Thay dầu tính phí 85k,mà dầu của hãng thì nói thật tôi ko ham,cho tôi cũng ko dùng. Thay hộp dầu tính phí,làm vài cái linh tinh chẳng có tác dụng quái gì.Xe mới thì chỉ cần tăng xích siết lại các ốc bị lỏng khi ráp xe đại lý ráp ẩu,thay nhớt định kỳ 500km,1000km,2000km,rồi sau cứ 1500-2000km thay dầu.Mà dầu hãng thay tính 85k,tôi mua chai motul 0,8l có 75k về tự thay lấy.Còn tăng xích nếu anhem ko biết thì rửa xe kêu họ tăng luôn cho cũng chẳng đáng bao nhiêu đâu mà.Thật sự mình nghĩ sổ bảo hành của hãng tôi còn chẳng sử dụng ấy chứ.Anh em cứ xem tôi nói có đúng ko.Đều là đàn ông thì những cái đơn giản chăm chút cho xế yêu cũng là niềm vui của tôi.Chỉ tiếc là nhà tôi ko thể rửa xe đc nên phải mang ra tiệm,chứ các cái đơn giản thì tôi tự sướng lấy,vừa đỡ chi phí,vừa là niềm vui nhỏ khi nhìn xe sạch sẽ bóng bẩy.Các bạn nên làm như tôi nhé.
@quanghaith2 Đơn giản 1 câu là đam mê ko giới hạn, hảng nó làm thế này thì mình lại muốn hơn thế nữa ..... tại tiếp tục độ .... ko giới hạn mà bạn. CHỉ ngừng đam mê khi chuyển sang thú vui khác .... và mình đã chuyển sang đam mê câu cá .... hahahaha
@zinzin1805 Câu cá có gì hay ??? 😁
@quanghaith2 Khó nói lắm, thử rùi sẽ nghiện thui .... kakakaka .... mình không giải thích được
@zinzin1805 Vậy có muốn lôi kéo thêm 1 người nữa để người đó nghiện luôn như mình ko ?
Bd định kỳ thì nói là vậy, chứ có tiệm nào làm đủ công đoạn như trong đó.liệt kê.
pupplyss
ĐẠI BÀNG
10 năm
Em có con xe psi hôm trc e vít lên 90km tự dung xe kêu to,nổ không em nuẫ,e mang ra bảo duỡng thì còn rất ít nhớt(tầm 2 chén)và sau khi thay nhớt máy e vẫn bị kêu cành cành,các bac bắt bệnh giùm e với e lo quá
@pupplyss Bạn để xe hao nhớt như thế thì có bữa lột biên như chơi.Ai lại xe ga mà để như vậy ko .Trước bạn tôi đi spacy cũng hết nhớt đến mức xe bó biên ko đi đc mới mang ra hàng.ket quả là ép biên doa xy nanh thay bac tum lum mất 4 tr mà xe đi như dở hơi.PS máy còn phức tạp ko bền bằng spacy vì @,Sh,Ps,Dylan đều máy như nhau chỉ Sh là bánh to hơn.May đều chay băng truc lap ban phai dê y thay dầu thường xuyên chứ.Trước mắt thì chạy nhẹ nhàng tránh thốc đột ngột rồi xem máy móc sao thì mới tính đc chứ.Đây là bài học cho bạn về chú ý xế mình làm việc ra sao.
còn 2 chén nhớt mà bác đóng lên 90 km/h . ko đi con xe mới là lạ. cháy bạc lột dên tùm lum hết. bài học cho bác nhé. cái que thăm dầu nó cũng dễ tháo mà. lâu lâu bỏ ra xem thử.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019