Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Hỏi về ống kính Nikon 18-105 VR

ndrock2610
14/3/2009 19:42Phản hồi: 25
- Em thấy Nikon D90 thường bán kèm body với lens18-105mm VR ống này giá là 270 ~ 300 usd

- Và thấy ống có cùng tiêu cự như trên cụ thể là ống AF-S DX 18-105mm f/3.5-5.6G ED VR IF (có thêm Ed & IF thông số này em ko rõ - nếu ko phiền xin các bác giải thích cho em hiểu) cũng của Nikon có giá bán là 335 usd (tại Khánh Long)

- Dạ câu hỏi em muốn hỏi ở đây là liệu hai ống em nêu trên là cùng một loại hay là hai loại khác nhau vậy các bác? nếu khác nhau thì khác nhau ở những điểm nào (em chưa động vào bất cứ máy DSRL nào hết nên không biết)

- Nhân tiện các bác cho em hỏi luôn là khẩu độ của loại ống đi kèm máy có giống với ống em đã nêu ở phần gạch đầu dòng thứ hai không ạ?

- Loại ống 2 tiêu cự này khi chụp chân dung xóa phông tương đối tốt không các bác? vì theo em biết mập mờ sơ xài thì F mở lớn + tiêu cự dài thì xóa phông sẽ ổn... mà chưa bao giờ cầm qua cũng như không nghe nói tới ai dùng loại ống này chụp chân dung nên ko rõ!

- Rất mong nhận được những câu trả lời giải đáp thắc mắc này từ các bác :biggrin9gp:
25 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Hai ống kính bạn nêu là 1.

Về việc chụp xóa phông, mời bạn xem bài viết này. Nói ngắn ngọn: có thể làm được nhờ tầm tiêu cự thuận tiện 75mm-105mm của ống kính.
Cảm ơn bávcc Binhpt đã trả lời giúp thắc mắc của em, vậy là khi mua Nikon D90 mà kèm theo luôn em len 18-105 này thì sẽ rẻ hơn khi mua từng cái riêng rẽ... cảm ơn bác rất nhiều!!
Về vụ xóa phông thì còn nên cân nhắc vài điều:
- Không phải cứ xóa phông là đẹp, cái gì cũng có 2 mặt của nó, nhưng giờ ai chụp cũng đòi xóa phông như 1 thứ mốt.
- Về lý thuyết thì để xóa phông thì mở khẩu lớn nhất, zoom nhiều nhất thì sẽ xóa được nhiều, nhưng cần lưu ý là hầu hết các ống zoom đều phải khép bớt 1 - 2 khẩu so với mức lớn nhất thì chất lượng ảnh mới đẹp (màu đẹp, nét, đỡ méo...).
- Các ống zoom kit xóa phông đều có chất lượng vừa phải, không xấu nhưng cũng chỉ ở mức chấp nhận được. Nếu thực sự muốn xóa phông thì nên cân nhắc ống fix hoặc ống tele 1 khẩu.
- Chân thành cảm ơn bác son volam02 đã có những lời chia sẻ rất tận tình cho em một newbie chính hiệu trong vấn đề máy ảnh cũng như ống kính.

- Cho em hỏi thêm: theo như em có nghe nói thì hình như ống mà em nhắc đến sẽ tự khép khẩu khi ở độ zoom lớn nhất là 105 mm, lúc đó khẩu sẽ khép lại nhỏ hơn hơn 3.5 (khẩu mở lớn nhất của len này) không biết có chính xác hay không? vấn đề này cần các bác tư vấn thêm để em được biết thêm về ống kính.

PS: Em thì đam mê máy ảnh DSRL lắm nhưng thực tại không có tiền để sắm nổi, đành học hỏi qua các bác đã và đang sở hữu để hiểu biết thêm về máy ảnh có ống kính rời. Hiện tại em cũng đang học hỏi chụp bằng máy PnS Sony H5 mượn nhờ + tích góp tiền để cuối năm mua máy ảnh DSRL cho riêng mình... xin chân thành cảm ơn các bác đã chỉ bảo 😃
lấy ví dụ luôn ống mà bạn đang quan tâm: AF-S DX 18-105mm f/3.5-5.6G ED VR IF
Nhìn thông số cho ta biết vài điều sau:

AFS: Loại có motor trong ống giúp lấy nét nhanh hơn và tự lấy nét được trên D40. Tương lai có lẽ Nikon chỉ sx loại AFS vì có motor trong sẽ giúp focus nhanh và chính xác hơn rất nhiều. Còn nó đắt hơn ống AF nhiều vì mình nghĩ đó là do vấn đề tiếp thị hơn là kĩ thuật.

DX: Chỉ dùng cho máy số crop x1.5 của Nikon, dùng trên máy full frame sẽ bị viền đen trong ảnh. Thêm chữ G gần cuối nghĩa là không có vòng chỉnh khẩu độ bằng tay.

18 - 105: Mở rộng nhất là 18mm, zoom xa nhất là 105mm. Vì dùng trên máy DX Nikon nên nhân hệ số 1.5 sẽ có tiêu cự tương đương full frame là 27 - 160mm (đáp ứng phần lớn nhu cầu hàng ngày).

f/3.5 - 5.6: Loại ống 2 khẩu. Ở 18mm thì khẩu mở tối đa là f/3.5, và độ mở tối đa này sẽ giảm dần, đến 200mm sẽ là f/5.6. Do đó nếu bạn đang ở 18mm / 3.5 và xoay zoom về 200mm thì khẩu sẽ tự động đóng về f/5.6. Còn nếu bạn ở 18 / f8 thì dù bạn xoay về 200 cũng vẫn là f8 thôi. Loại 1 khẩu ví dụ như 17 - 50 / f2.8 không bị hiện tượng này, nghĩa là ở tầm zoom sẽ mở được lớn hơn -> tốt hơn và cũng đắt hơn.

ED: (Extra-low Dispersion - Chống CA) có thể hiểu là để chống viền tím cho dễ (dù CA không chỉ là viền tím), thường là 1 hoặc 1 vài thấu kính có thêm trong ống. Ở các ống rẻ tiền thì số lượng thường là 1 và mang tính tiếp thị hơn là công dụng thật.

VR: (Vibration Reduction - Chống rung) đặc biệt cần thiết với tầm tele 70mm đổ lên. Nhiều ống kính tele rất nét trên tripod nhưng cầm tay chụp thì chất lượng lại rất tệ vì không có VR.

IF (Internal Focus): Bộ phận lấy nét chuyển động bên trong ống kính, nên không làm đầu ống kính bị xoay khi lấy nét (ảnh hưởng tới việc sử dụng filter, nếu không dùng filter hoặc chỉ dùng UV thì không quan trọng lắm.). Cái này do công nghệ chế tạo của Nikon, một số hãng khác luôn làm theo kiểu IF nên thậm chí không cần ghi.

Cái ống bạn đang hỏi có lẽ là đủ gần hết các chỉ số phân loại của Nikon, có lẽ thiếu mỗi chữ N là Nano coating nữa.
nhatha
ĐẠI BÀNG
11 năm
@son_volam002 Bác trả lời quá tuyệt vời, nhờ bác mới hiểu ra 1 số vấn đề lâu nay ko biết j ;)

Sent from my GT-N7100 using Tinhte.vn
rockerlangdu
ĐẠI BÀNG
8 năm
@son_volam002 Bác ơi cho em hỏi, theo những gì bác biết thì dùng em này trên Nikon J3 có QUÁ TẢI không ạ (em đã có cái Ngàm chuyển đổi, em đang phân vân rinh e này về), mong bác tư vấn giúp em
Quả thật rất phần giải đáp thắc mắc của bác rất rõ ràng cho một người mới làm quen với máy ảnh và quan trọng hơn là ống kính như em. Xin chân thành cảm ơn bác son volam002 rất nhiều. Từ đây em sẽ xem các thông số kỹ thuật trên ống kính nikon được dễ dàng rồi. Chúc bác luôn có những niềm vui trong cuộc sống qua các chiếc lăng kính của mình 😃😃😃!!!
hugobaoloc
ĐẠI BÀNG
13 năm
cám ơn bác son_volam, các thông số được giải thích rõ ràng, em cũng đang quan tâm em này
bác cho em hỏi bác đánh giá chất lượng ảnh em này cho ra thế nào ạ
các dòng máy trước thì Nikon hay đi kèm kit 18-55 nhưng giờ thì thường là 18-105, và cả 2 lens này là loại 2 khẩu.
chụp chơi ko yêu cầu cao thì 18-105 thì quá tốt, dãi dài chụp wide, zoom đều khá đó bạn. mình cũng đang muốn mua lens này.
vuquynhsurg
ĐẠI BÀNG
12 năm
Cám ơn bác son_volam002, mình cũng đang tính mua em Nikon D90 + kit 18-105 để bắt đầu bước chân vào con đường nghệ thuật đây.
Bạn thử xài 70-200 f2.8 thì xóa phông cực chuẩn 😁
Alpha911
ĐẠI BÀNG
12 năm
Hihi, đúng rồi đó, em 70-200 f2.8 chụp chân dung xóa phông rất đẹp.
nhatha
ĐẠI BÀNG
11 năm
@mr_lek Sao ko chơi ống 85 1.8 đó bác 😆
Xóa mịt mù 😃

Sent from my GT-N7100 using Tinhte.vn
xóa phông ko phải lúc nào cũng tốt nhưng về cơ bản ống kính xóa phông càng tốt thì càng xịn 😃
e vẫn chưa hiểu thông số 18-105mm nghĩa cụ thể như nào. Khả năng zoom xa là khoảng bao nhiêu mét ạ. E đang dùng Fix 50 muốn tìm cái ống Zoom để bắt xa chưa fix 50 bắn xa thì mờ.
e vẫn chưa hiểu thông số 18-105mm nghĩa cụ thể như nào. Khả năng zoom xa là khoảng bao nhiêu mét ạ. E đang dùng Fix 50 muốn tìm cái ống Zoom để bắt xa chưa fix 50 bắn xa thì mờ.
Em cụng bắt đầu bước vào con đường.....đau khổ giống bác Vuquynhsurg
tung_pt92
ĐẠI BÀNG
8 năm
18
Tiêu cự trên DX 18-105 tương đương trên FF là 12-70 bác nhé.
Mình có con nikon d90, mình cần đi ngoại cảnh cưới va chụp tiệt, thì sài lens nào dk nhất, Trong tầm khoản 20tr trở về, nhờ ace giúp mjnh vs,,,
@Xuân Thành 77 Tamron 17-50/2.8 + 85/1.8
@binhpt Cảm ơn bác
@binhpt Mà cho em hỏi xíu, sài 2 con này luôn hả bác hay là 1 trong 2, giá 2 con này tầm bao nhiu bác
@Xuân Thành 77 do nhu cầu của bạn ở 2 việc khá khác biệt:
1. Chụp tiệc/ sinh hoạt: cần ống từ semi-wide đến wide nên ống 17-50/2.8 sẽ chủ động và đảm nhận được phần việc này. Chân dung ngoại cảnh trong 1 số trường hợp cũng được
2. Chụp album ngoại cảnh: an toàn thì tìm 1 ống tele có chất lượng tốt như 70-210mm f/4 AFD, 70-300/3.3-5.6 EG G, 80-200mm f/2.8 AFD. nếu tập quen để kiểm soát thì 85/1.8 cũng cho chất lượng rất tốt mà gọn. 85/1.8 có 2 phiên bản: AFD và AFS.

Với ngân sách 20tr của bạn có thể mua cả 2 em này, giá cả tùy thuộc vào tình trạng của ống khi mua.
@binhpt Hi cảm ơn bác

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019