Hôm nay Windows 95 tròn 20 tuổi (24/8/1995 - 24/8/2015)

bk9sw
24/8/2015 12:4Phản hồi: 151
Hôm nay Windows 95 tròn 20 tuổi (24/8/1995 - 24/8/2015)

Hôm nay là ngày Windows 95 tròn 20 năm tuổi, hệ điều hành này được Microsoft phát hành vào ngày 24 tháng 8 năm 1995 và được xem là một trong những phiên bản Windows thành công nhất trong lịch sử phát triển của Microsoft. Là phiên bản kế nhiệm Windows 3.1, Windows 95 mang nhiều cải tiến về giao diện, tính năng, tạo dựng nền tảng cho các phiên bản Windows sau này và góp phần xây dựng thói quen sử dụng Windows cho người dùng sau chừng đó năm.

Cũng từ Windows 95, nút Start Menu huyền thoại và thanh Taskbar được khai sinh. Thật thú vị khi Microsoft ra mắt Windows 10 năm nay cũng nhấn mạnh về sự trở lại của nút Start Menu kèm theo đó là trợ lý ảo Cortana. Có lẽ hang đang muốn một lần nữa xây dựng thói quen mới cho người dùng để có được sự thành công với Windows 10, tương tự với những gì đã làm được với Windows 95 trong thập niên 90 của thế kỷ trước.

Windows 95 cũng đi kèm với một chiến dịch quảng cáo tiêu tốn của Microsoft đến 250 triệu USD. Bạn có thể xem lại 3 video quảng cáo nổi tiếng về Windows 95 dưới đây:

Start Me Up - một video quảng cáo 60s về Windows 95, cho thấy những tính năng mang tính cách mạng của hệ điều hành này lúc bấy giờ. Chiến dịch này tiêu tốn của Microsoft 3 triệu USD.

Cyber Sitcom - đây là một chương trình truyền hình thực tế trong đó 2 ngôi sao điện ảnh Hollywood Jennifer Aniston và Matthew Perry được hướng dẫn sử dụng Windows 95 thực hiện nhiều tác vụ khác nhau.

Diễn viên hài nổi tiếng của Mỹ - Jay Leno dẫn chương trình ra mắt Windows 95 cùng với Bill Gates.

Theo: Engadget
151 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

vupicaso
TÍCH CỰC
9 năm
Một chặng đường dài, windows đã có quá nhiều thay đổi
Be Trần TK
ĐẠI BÀNG
9 năm
một chặn đường dài
datvn
TÍCH CỰC
9 năm
Về sử dụng thì Win10 bây giờ cũng chẳng hơn win95 bao nhiêu
npdong1994
TÍCH CỰC
9 năm
@datvn vậy bạn về Windows 95 mà sử dụng 😁
@datvn Khác nhiều. Với W95 thì khi cắm thiết bị ngoại vi, nhận diện driver ( không nhớ rõ có phải cài thủ công không) đã là khổ rồi. Tìm kiếm cũng mệt. v...v
@datvn Bạn sử dụng win được bao lâu mà phát biểu tinh tướng vậy. Suy nghĩ rồi hãy phát biểu nhé bạn.
omega911
TÍCH CỰC
9 năm
Ngày xưa đi học "vi tính" ở trường Cao Đẳng Sư Phạm (mẹ dạy ở đó). Thực hành trên máy Windows 95. Bây giờ làm việc trên máy Windows 7. Đúng là lâu quá rồi 😁
18 năm trước xài con pentium mmx, ram 32mb chạy win 95 siêu mượt
bigradeon
ĐẠI BÀNG
9 năm
@choigiky mmx 233 với 166 là ngon rồi, lại 32 mb ram nữa, cái máy đầu tiên tôi dùng pentium Pro 100mhz 16mb ram, vga 1mb trident ISA
trước đó học vi tính trên máy 386,486 chạy dos, sau 3.1 lên 95 là cái gì đó ko diễn tả được như alice lạc vào xứ thần tiên vậy, thời gian sau ngồi hì hục cả đêm mấy a em cài win 98 xong có cái hình động desktop ngắm cả tháng trời, driver cho máy HP 6L tự nhận luôn
Một chặng đường MS, huyền thoại!!!
@choigiky Bây giờ bạn lôi ra dùng xem còn mượt không))
99v9.9999
TÍCH CỰC
9 năm
Mừng thọ win 95
haigt11392
TÍCH CỰC
9 năm
Nói là win 95 có vào năm 1995 nhưng năm 2000 trường em học tin học vẫn dùng win j đó pải gõ lệnh để vào chơi đc mario vs đua xe : )))
matrix4nov
TÍCH CỰC
9 năm
@haigt11392 Win gì cơ ? 😁 MS-DOS ấy
@haigt11392 MS-DOS 😁
NewSky11
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Sonltt năm 2011 mình vẫn phải học cái MS DOS này éo hiểu học cái đấy làm gì :v
ndlinhql
TÍCH CỰC
9 năm
@NewSky11 Bạn đừng coi thường nếu bạn có ý gắn bó vời ngề IT thì ráng học kĩ cái đó đi
thinhmaya
ĐẠI BÀNG
9 năm
Mình chưa được dùng Win 95 bao giờ
Cái thời đi học "bị" gõ phím thật như cầm vào cái gì đó mà nhìn mãi mới ra chữ
Jennifer Aniston ngày xưa xjnh v~ :3
Nhớ năm 2003 2004 ở trường vẫn dùng Windows 95
@Sonltt Bh vẫn còn xinh lắm mà. Đôi mắt ko thể dùng từ "đẹp" để miêu tả đc.
duonglateo
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Sonltt hình như nó ếu thèm mặc áo trong luôn bác ợ
Trùng hợp là mình sinh trước Windows 95 đúng 2 năm 😁
turung_anhve
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Vercee Vui tính quá nè mọi người :D:D:D
JNG
TÍCH CỰC
9 năm
@turung_anhve trùng hợp là mình ra đời trước win 95 có 10 năm :D
nếu như ko có apple thì windows bây giờ người dùng phải mua bao nhiên tiền 1 bản
@vmeye2014 Tôi nghĩ vấn về đọc hiểu của bạn có vấn đề bạn lên tham gia 1 khoá đọc nghe nhìn của học sinh dân tộc thiểu số ấy. thứ 1 ở trên tôi đã viết rất rõ ràng xin ko nhắc lại dựa vào đâu mà bạn bảo tôi chưa từng dùng qua các hđh khác. thứ 2 Mac os ko phải là của riêng tôi có hiểu ko.....thứ 3 mac chưa có thị phần chưa thể cạnh canh với windows thì đủ hiểu não bạn ngắn tới đâu. xin phép ko giải thích gì thêm vì người nói phải có người biết đọc.
@emapro :psao bạn biết tôi dân tộc hay thế , cầu mong apple có hàng tỉ fan như bạn để nó bá đạo, mời tất cả anh em tinh tế vào xem bình luận này :p
@JNG 😆, bộc lộ bản chất gato kinh điển rồi hả, mình ko phải thiên tài nhưng tự biết bản thân hơn ko ít ng từ nhỏ cho tới tận bây giờ, chú ko bằng ng thì ráng phấn đấu cho bản thân thay vì đi dèm pha để tự kỷ ám thị bản thân cho ko kém ai, tội chú thật. Sống trên đời phải biết hài lòng với vị trí của mình nhé, chào thân ái a bạn thiếu nhi lớn tuổi ;)
traitay95
TÍCH CỰC
9 năm
Lần đầu tiên tiếp xúc máy tính của mình là win xp, sau đó mới thấy mái win 95, hối tiếc khi lúc đó mình ko biết xem cấu hình máy tính. Nhớ trò roadrash quá
kungfu9
CAO CẤP
9 năm
Huyền thoại...đáng tiếc là sau này microsoft càng ngày càng mất đi điều gì đó vốn có ở họ😕
A.R.R.O.W
TÍCH CỰC
9 năm
@kungfu9 Chả thấy mất gì cả ifan ợ. Lần sau muốn dìm hàng làm khéo hơn 1 chút.
kungfu9
CAO CẤP
9 năm
@A.R.R.O.W liên quan gì vậy:mad:...ko thấy từ win 8 trở về microsoft ngày càng chán à...win 10 sắp tới cũng chả khác mấy đâu...linh hồn bill gates đã ko ở lại lấy gì để micro đột phá đây:p
xfree
TÍCH CỰC
9 năm
System requirements for installing Windows 95:
  • Personal computer with a 386DX or higher processor (486 recommended)
  • 4 megabytes (MB) of memory (8 MB recommended)
  • Typical hard disk space required to upgrade to Windows 95: 35-40 MB The actual requirement varies depending on the features you choose to install.
  • Typical hard disk space required to install Windows 95 on a clean system: 50-55 MB The actual requirement varies depending on the features you choose to install.
  • One 3.5-inch high-density floppy disk drive
  • VGA or higher resolution (256-color SVGA recommended)
To use Microsoft Exchange and The Microsoft Network:
  • 8 MB of memory
  • 20 MB of additional hard disk space
  • Modem (required for using The Microsoft Network)
Optional components:
  • Microsoft Mouse or compatible pointing device
  • Modem or fax/modem
  • Audio card and speakers for sound
vieted
TÍCH CỰC
9 năm
@xfree Ngày đấy cái máy của mình có nhõn 1M RAM nên đành ở lại với Win 3.11 chờ tới tận 1998 mới sắm nổi máy cài được win95 thì nó lại ra win98!
vupicaso
TÍCH CỰC
9 năm
Thay đổi để tồn tại và đáp ứng yêu cầu của người dùng, windows 10 đang dần hiện thực hóa điều đó, mình nghĩ Microsoft đã đi đúng hướng
cuongcuTKH
ĐẠI BÀNG
9 năm
Laptop cấu hình khủng mà cài win 95 này vào thì chạy nhanh phải biết.😁
@cuongcuTKH Cài đi, bạn sẽ có 1 cái màn hình nhòe nhoẹt màu ko ra màu, tiếng ko có, mạng cũng không. Win 95 nó ko tự nhận các driver cơ bản như XP trở về sau. Mà driver for 95 thì máy mới không có. Nói chung là hoài niệm cũng ko cài vào để dùng ngon lành được.
@cuongcuTKH No no no. Ko có driver chuẩn thì cũng vứt :v
@cuongcuTKH cài được không hay lại màn hình xanh lè ra..
thanhvng
ĐẠI BÀNG
9 năm
@cuongcuTKH Bạn lại nhầm cơ bản! chỉ nhanh khi sử dụng những cái của thời đó thôi. Chứ giờ bạn dùng nền windows95 mà duyệt web thôi thì cũng đủ biết là chậm cỡ nào
dp1415
ĐẠI BÀNG
9 năm
Mình mới cài thử trên VMWare, từ hồi đó đã có tiếng Việt rồi, có những phần mềm có thể chạy trên cả Win95 và Win 10.
Trong thế giới công nghệ thì cứ như đã 200 năm rồi 😃
Windows 95-2015-08-22-22-08-48.png
calinh
ĐẠI BÀNG
9 năm
@dp1415 Bản win 95, 98, Me việt hóa là tự người Việt mình việt hóa sau chắc MS Việt Nam mới đưa lên. Trước mình dùng tool sửa file dll của win 98 tự việt hóa suốt lúc bé.
@dp1415 Cho em xin link 😃
dp1415
ĐẠI BÀNG
9 năm
@cnd311_xp Link đây https://winworldpc.com/product/windows-95/rtm 😃
File VMware mở lên chạy liền nhưng không có tiếng Việt, bản English w Vietnamese support được Việt hóa đầy đủ nhất nhưng bạn phải tìm cách cài bằng file iso và file boot;)
@dp1415 OK Em tải rùi 😁
Ếp bồ liên quan gì ở đây nhỉ
Cái gì cũng vác ếp bồ vào đc là sao

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019