Honda City 2014 ra mắt: Thiết kế mới, nội thất rộng hơn, động cơ cải tiến, giá từ 552 triệu đồng

El Ku
9/9/2014 8:33Phản hồi: 189
Honda City 2014 ra mắt: Thiết kế mới, nội thất rộng hơn, động cơ cải tiến, giá từ 552 triệu đồng
Sau hơn một năm có mặt tại thị trường Việt Nam, chiếc sedan cỡ nhỏ City vừa được Honda nâng cấp bằng thế hệ thứ tư hoàn toàn mới. Trên thế hệ mới, City được cải tiến khá nhiều ở thiết kế trong khi động cơ cũng nhận được một vài nâng cấp nhằm cải thiện mức tiêu hao nhiên liệu. Trước đó, Honda City thế hệ thứ tư, hay còn gọi là Honda City 2014, đã được ra mắt tại Ấn Độ vào cuối năm ngoái và tại Thái Lan vào tháng 4 vừa qua.

Ngoại thất

Về tổng thể, City 2014 vẫn mang dáng dấp nhỏ gọn đặc trưng của những chiếc sedan phân khúc B. Hãng xe Nhật Bản cho biết, City mới được phát triển dựa trên triết lý thiết kế "Exciting H Design" với 3 yếu tố chủ đạo là công nghệ cao, tập trung cao độ và giao diện ấn tượng.

Bên cạnh việc nới rộng chiều dài và chiều cao tổng thể thêm lần lượt 45 mm và 5 mm, chiều dài cơ sở của City 2014 còn được tăng thêm 50 mm so với thế hệ trước với mục đích mang đến không gian nội thất rộng rãi hơn. Khung gầm của xe cũng được thiết kế mới nhằm cải thiện khả năng vận hành và độ an toàn.

Bố cục của phần đầu xe vẫn mang phong cách rất trẻ trung và hiện đại nhờ kiểu thiết kế liền mạch giữa lưới tản nhiệt và đèn pha. Trên phiên bản mới, nét thể thao trên City được nhấn mạnh hơn hẳn với lưới tản nhiệt mới, chỉ sử dụng một thanh ngang to bản thay cho loại 3 thanh nhỏ trước đây. Chính giữa vẫn là logo Honda được mạ crôm sáng bóng.

Cụm đèn pha cũng được thiết kế lại với tổng cộng 4 chóa đèn thay vì 2 chóa như trước đây, điều này sẽ giúp tăng khả năng chiếu sáng cho xe. Nếu như trước đây, cản sau của City bị đánh giá là hơi cụt thì này nó đã được thiết kế lại với kiểu dáng bắt mắt hơn. Cụm đèn hậu cũng có kiểu dáng mới, khiến đuôi xe trở nên đẹp hơn.

Vành 5 nan kép thẳng 15" trên bản cũ được thay bằng vành đúc hợp kim 16" có thiết kế xoắn, lấy cảm hứng từ cánh quạt cối xay gió. Tuy nhiên trang bị này chỉ được áp dụng cho phiên bản sử dụng hộp số tự động vô cấp CVT, phiên bản số tay 5 cấp chỉ sử dụng vành thép với ốp trang trí bên ngoài.

Quảng cáo

Ăng-ten phong cách vây cá mập cũng là một điểm mới trên City 2014, Honda tự tin cho biết đây là lần đầu tiên trang bị này được áp dụng trên phân khúc xe cỡ nhỏ.

Nội thất

Bên trong, nội thất xe vẫn mang phong cách đơn giản với rất ít các nút bấm được bố trí. Vô lăng vẫn là loại 3 chấu thể thao được trang trí viền bạc để tạo điểm nhấn. Thay đổi đến từ bảng điều khiển trung tâm, nó được thiết kế lại thành một khung hình chữ nhật kéo từ phía bên trái của vô lăng sang tận gần hộc đựng đồ bên phải. Nhà sản xuất cho biết, khoang cabin của City mới đã được sửa đổi để mang đến tầm nhìn khoáng đạt hơn.

Cửa gió cho hàng ghế sau cũng là một trong những nâng cấp đáng giá trên City 2014. Nhằm tạo sự thoải mái cho người ngồi, khoang nội thất được nới rộng ở một số điểm sau:
  • Trần xe cao hơn 30 mm
  • Không gian vai ghế trước rộng hơn 40 mm
  • Không gian chân và đầu gối hàng ghế sau được mở rộng
  • Góc dựa giảm bớt 27 độ

Quảng cáo

Khoang hành lý của City mới có dung tích tổng thể lên đến 536 lít, trong đó 485 lít là khoang chính và 51 lít là khoang phụ dưới sàn xe.

Honda City 2014 vẫn sử dụng động cơ 4 xy lanh thẳng hàng, dung tích 1,5 lít với công nghệ van biến thiên thông minh i-VTEC có công suất cực đại 118 mã lực và mô-men xoắn cực đại 145 Nm. Người dùng có hai tùy chọn về hộp số gồm số sàn 5 cấp và số tự động vô cấp CVT. Phiên bản số tự động vô cấp CVT do thuộc dòng Công nghệ Earth Dreams nên mức tiêu hao nhiên liệu của nó chỉ vào khoảng 5,7 lít/100 km so với 5,8 lít/100 km của phiên bản số sàn 5 cấp.

An toàn

Về an toàn, thân xe với kỹ thuật tương thích tiên tiến ACE sẽ giúp tăng cường khả năng tự bảo vệ đồng thời giảm hư hại gây ra đối với xe khác và giảm nhẹ chấn thương khi có va chạm với người đi bộ. Cùng với đó là hệ thống chống bó cứng phanh (ABS) và phân bổ lực phanh điện tử (EBD).

Giá bán

Hiện City 2014 đã được bán ra ngay từ hôm nay (9/9) trên các đại lý ô tô Honda toàn quốc với giá 552 triệu đồng cho bản số sàn 5 cấp và 599 triệu đồng cho bản số tự động vô cấp. Xe có 5 màu xanh dương, đen ánh kim, xám titan, ghi bạc và trắng ngà. Chế độ bảo hành được áp dụng là 3 năm hoặc 100.000 km tùy điều kiện nào đến trước. Gói gia hạn bảo hành cũng được Honda cung cấp.

Honda City 2014 với gói nâng cấp ngoại thất Modulo

189 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

rất đẹp. ý là e chân dài😁
@stanley nguyen dòng xe này là dòng xe giá rẻ của honda. cạnh tranh thị phần với xe hơi trung quốc nhái
alihieu
TÍCH CỰC
10 năm
đẹp hơn bản trước, giá cũng hợp lý
Giá hợp lý. Bán Aveo mua Honda City 2014 thôi
@HamDzui ok, mình cũng bán Lumia để mua Honda City thôi.
vund.bkhn
ĐẠI BÀNG
10 năm
@thangnguquen Aveo của chevrolet bác ạ 😁 chứ không phải con đt aveo đâu mà bác đồng ý là bán Lu :p
@vund.bkhn Vậy hả, làm mình cứ tưởng...hi...hi
@HamDzui Có ý định bán thật k?
mua về lên BBS size 20" là chuẩn ko cần chỉnh nữa.vậy mới ra dáng thể thao
@maz9717 bánh hơi bị xẹp thì phải!😁
@Moto 360 tại gấp quá nên mình quên bom ^^
donaka
ĐẠI BÀNG
10 năm
@maz9717 Lên để chụp hình thì được. Chứ bác mà đem chạy ngoài đường thì...mặt đường ra sao, ngồi trong xe cảm giác y như vậy 😃
haihapc2
TÍCH CỰC
10 năm
Em này so với em vios thì sao nhỉ??, nhìn em nay đẹp.
đẹp quớ
động cơ còn mạnh hơn em fortuner đời cũ (100hp)
cũng đáng $ 😆))
Quá ok cho em City 2014, nhìn 2 cặp bánh đã thật, ráng cầy cuối năm rước em nó, giá cũng ok quá, thương hiệu Honda.
Sao không kéo dài cái đuôi ra chút có phải chuẩn hơn không nhỉ. Vì là xe city nên phải ngắn cơ mà nếu ra thêm bản kombi số tđ nữa thì quá chuẩn. Thêm ít tiền nhưng xe rộng rãu hơn thì tốt.
tiếc cái không còn phanh đĩa sau, và lẫy chuyển số sau vô lăng 😔
@vanthedung95 ABS mà ko fai là phanh đĩa thì ABS cho phanh thường chắc 😆
baodng
TÍCH CỰC
10 năm
@congzing Chiếc này chỉ có phanh đĩa trước, phanh sau là tang trống nha bạn, mà ABS ko nhất thiết chỉ gắn được trên phanh đĩa nha đồng chí. Đời này thua đời trước ở điểm đó, đời trước 4 bánh đều phanh đĩa.
@vanthedung95 b ơi có lẫy chuyển số trên vô lăng đối với bản số tự động CVT nhé, bản số sàn thì không có thôi ạ.
Đây mới là những con xe thực tế, trong tầm cố gắng của đa số chúng ta
cantho_
TÍCH CỰC
10 năm
@Zelka Hic câu cmt của bạn đã đánh trúng tâm lycủa mình, mình cobằng đã 2 năm nay mà vẫn chưa có xe chạy, nhìn e này đẹp quá làm mình thèm quá, dành tiền từ đâytới năm sau chắc cũng đủ mua, ráng chạy 2 bánh góp tiền thực hiện uớc mơ thui hihi
CloudNine
TÍCH CỰC
10 năm
xe này chỉ dành cho những người không biết gì về xe, lần đầu mua xe và bị hút bởi thương hiệu Honda
ultimate
TÍCH CỰC
10 năm
@CloudNine Cho cái số đt tôi qua ông ơi. Xem đang làm bảo vệ hay cọ rửa toilet ở đấy.
loiht
ĐẠI BÀNG
10 năm
@htcfanboy Em ko hiểu bác này. Hầu hết ai đã từng có xe và kỹ tính thì ko độ xe, chỉ những ai trẻ có tính khác biệt một chú thì mớt độ xe. Những xe mới như vầy khi độ xe mà gây ra cháy chập thì bảo hiểm và bảo hành ko đền, ko thanh toán cho mình.
Bác mua cái xe xong đi bọc lại da? em chả hiểu bác luôn, em muốn là gin theo xe, nói như bác vậy thì mua xe rùa rồi về modify thì Lam bò luôn! Bác đã từng đi xe, nhìn thấy cái tang trống là oải lắm, bác đi vào đường ngập nước một tí là thắng ko ăn rất nguy hiểm loại tang trống này nó ko trang bị là giảm giá thành đó bác, còn ko thể trang bị ABS đúng nghĩa nữa, cái này càng nguy hiểm.
-Điều hòa phải chỉnh cơ vặn vặn cũng khó chịu lắm bác, cũng như bác xài màn hình touch và màn hình cũ củ NOKIA 8250 đời cũ vậy...
-...Em muốn nói nhiều nhưng thôi bấy nhiêu thôi, ko phải em chê HD nhưng xe này, option như vày là tệ quá....giá cũng ko hề rẻ....coi thường tính mạng người Việt mình........
@loiht Cái xe thì cái ghế da, cái cụm màn hịnh, ... là những thứ rất phụ so với cỗ máy. Hệ thống điện mà quen thợ giỏi làm thì còn an tâm hơn thợ hãng. thay vài cái, bọc ghế da thì có gì mà gọi là độ xe? Thích độ xe thì hãng Honda có phụ kiện độ xe chính hãng được bảo hành cho bác còn gì.
Còn cỗ máy và hộp số thì bác thay kiểu gì 😆 Giá trị của xe nằm ở đâu thì ai đi cũng hiểu!
Tư bt
TÍCH CỰC
10 năm
@loiht Mạng người Việt mình rẻ mà bạn, 30tr/người/vụ.Rẻ hơn con bò hi.hi....
V’t
TÍCH CỰC
10 năm
Xe này đi tán gái có được không nhỉ 😃
@lumia62o Ko chắc,
Nhưng tán zai thì ô cmn kê 😃)
@lumia62o Không được đâu, mấy cô chỉ thích có mỗi iphone và SH thôi à! -))
Đẹp quá. Giá hơn nữa tỷ thế là ok.
Bánh bé xíu lọt thỏm so vs thân hình đồ sộ cao kều. Mất cân đối nên mình k thể ưa nổi 😃
Bacutri
TÍCH CỰC
10 năm
Wow wow wow... E kế chiếc xe đẹp quá !

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019