[HOT] Đã có thể đk thành công BIS cho 9630 hay các dòng lai CDMA/GSM

haison88er
26/10/2011 8:51Phản hồi: 45
Mình đọc bên dauden. Vui mừng quá nên copy về cho ae box 9630 tham khảo và chia sẻ.
Mọi người cho ý kiến phản hồi nhé.😆. Đây mới chỉ dành cho ae Mobi thui nhé. Viettel ko biết tn

Trên các diễn đàn BlackBerry, có khá nhiều ý kiến, comment, một số người sử dụng BlackBerry CDMA vẫn dùng được BIS, mà đa số thì là không, khúc mắc này do chúng ta đăng kí mà không load được SB về, lý do chưa hủy hết các gói GPRS đã đăng ký từ trước (Nhiều bác sẽ nói là cái này ai mà chả biết HOT HOT: Đã fix được lỗi không load được Service book trên dòng BB CDMA). Nhưng thực sự thì chúng ta chưa hoàn thành trọn vẹn bước này. Gói cước mà chúng ta chưa hủy bỏ đó là gói Live info.

Một số bạn sẽ thắc mắc tại sao BB CDMA không hủy được Live info, xin trả lời vì là dòng CDMA không có hiện biểu tượng SUPER SIM nên chính vì lí do đó chúng ta sẽ không hủy được dịch vụ này, và nó sẽ cứ chạy ngầm mãi trong máy của chúng ta.

Và sau đây cách đăng kí BIS cho BB CDMA:
1.Hủy GPRS bằng cách soạn tin nhắn : HUY GPRS gửi 994

2.Hủy gói BASIC của MobiFone: HUY BAS gửi 999
3.Hủy data bằng cách soạn tin nhắn: DATA OFF gửi 999
4.Bước này là bước quan trọng nhất: Tháo sim của bạn ra khỏi máy 88XX và lắp vào 1 chiếc 8700g chẳng hạn,đại loại là 1 chiếc điện thoại thuần GSM, Click vào Super Sim, chúng ta sẽ thấy 1 bảng xuất hiện, chọn Live Info, sẽ hiện lên 1 bảng mới gồm : Mở dịch vụ, Tắt dịch vụ......., ta click vào tắt dịch vụ.
5. Tháo sim bạn ra, gắn vào máy BB yêu dấu của chính bạn,đừng mở sóng vội vì vô ích vào Manage connection, chọn Network mode là :GSM.
6. Soạn tin: DK BAS gửi 999 đợi tổng đài gửi tin nhắn đăng ký thành công về.
7. Reset máy và ta đã thấy biểu tượng GPRS rất lớn trên cột sống rồi. Cùng tận hưởng BIS cùng MobiFone thôi.

Dâu Đen chia sẻ đến các bạn một cách nữa:
+ Bạn đăng kí BIS MobiFone (thành công) trên một máy BlackBerry thuần GSM.
+ Sau đó bỏ sim đã đăng ký thành công sang máy BlackBerry CDMA, sẽ có mail yêu cầu change device gửi đến.
Chi tiết thực hiện:
1.Hủy GPRS bằng cách soạn tin nhắn : HUY GPRS gửi 994
2.Hủy gói BASIC của MobiFone: HUY BAS gửi 999
3.Hủy data bằng cách soạn tin nhắn: DATA OFF gửi 999
- Rinh cái SIM về lại 8830 soạn: DK BAS --> gửi 999. Quả thật 999 reply lại báo đã đk thành công, tuy nhiên trên máy 8830 không tài nào nó đổ servicebook về được, mặc dù đã hiện GPRS, vào Email Setup cũng không thấy gì ngoài cái vụ setup BlackBerry Enterprise Server.
- Loay hoay mình quyết định móc cái SIM ra bỏ zô lại con OS 5 (ở đây là 8520). Ha..ha, servicebook về ầm ầm, ngon lành luôn. Sau đó tiến hành create account ngay trên con 8520 luôn. xong xuôi lại tháo SIM ra lắp lại vào 8830.

Quảng cáo

-- oh yeahhhh, đã có servicebook, email gửi về báo: detect new device, quá ngon lành. Vào phần email setup tiến hành cài đặt email bình thường, quá good.
Lúc này bạn đã có thể thoải mái trải nghiệm BIS Mobifone trên BlackBerry CDMA. Cảm ơn Blackman đã chia sẻ!
45 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

yeubb9630
ĐẠI BÀNG
12 năm
Ko biết thế nào nhưng nghe bài này vui quá. E đk đc nhưng mà HRT ko đc.
đã đk thành công cho BB 9630V. cực chuẩn nha ae
o973797475
ĐẠI BÀNG
12 năm
Máy mình cũng thế. Có nhận sms đăng ký thành công nhưng ko được. Cùi bắp thật.
yeubb9630
ĐẠI BÀNG
12 năm
Tối hôm qua sau nhiều lần đăng kí thì cuối cùng e cũng đã thành công. Lần này ko thấy SB load về nhưng vào yh thì vẫn dc. Có phải là do lần trc e dk thành công và SB đã load về nên lần này ko load về nữa ko........
Vào HRT register now thì vẫn có tin nhắn của RIM như bình thường. Nhưng BIS của e chập chờn lắm. E nghĩ là do địa hình chỗ e nó núi nhiều quá
nên ko đều dc.😁. Còn e đã làm theo bác chủ nhiều lần rồi mà vẫn ko ăn thua. Hôm qua làm ko biết là bao nhiêu lần. reset máy ko biết bao nhiêu
lần mới thành công được. còn như bác @Táy Máy nói thì ở tn của RIM có 1 URL nhằm đăng kí với RIM thì hôm nọ e cũng đã mượn 1 con 8100 của bạn để cắm sim và dk. Nhưng cũng ko thấy có URL ở tn của RIM 😔
bác hiểu sai ý mình rồi. cái URL thực ra là mấy dòng trong host routing table ấy. mấy dòng đó khi mình chọn và ấn registe now, tương đương với việc mình gửi đăng ký số pin với blackberry. khi đó chùm dâu mới xuất hiện. Bác nên làm theo cách 2. register thành công trên máy khác, đăng ký thành công cả email thì sau đó chuyển máy nó mới hiện change Pin về, khi đó là ok. CHứ trong tn báo đk thành công gửi về từ blackberry ko có URL nào đâu. :D
yeubb9630
ĐẠI BÀNG
12 năm
Hì. Xin lỗi bạn vì mình ko đọc kĩ. Mà BIS của mình hài lắm tí lại mất. mà nhiều khi có bis vẫn ko thể vào browser và yh. Có phải là do chưa setting đc email ko nhỉ?
các bác lắp sim vào máy điện thoại bất kỳ. Hủy dịch vụ Live Info trong super sim đi. Sau đó làm lại các bước đk như bình thường. Reset máy là EDGE lun

---------- Post added at 10:11 PM ---------- Previous post was at 10:10 PM ----------

lúc đầu cũng bị như các bác. đk thành công nhưng ko tài nào HRT được. nghĩ nản rồi nhưng chiều nay thử cách này là được lun
Như mình đã phân tích ở 1 bài viết của mình trc kia, cách thứ 2 khá giống hướng mình nêu ra trong bài. Khi các bạn đk bis, Mobi thông bao đk thành công, đó mới chỉ là tạo 1 tài khoản data riêng cho bạn truy cập nét, -> các bước hủy data là để đạt đc điều này. Nhưng tại sao các bạn ko có chùm dâu. -> vì theo máy bình thường thì khi bạn đk Bis các bạn sẽ đc mobi gửi trả về máy 1 đường URL ( cái này nằm trong mấy dòng trong host routing table. nhưng gặp dòng lai CDMA thì một số máy ko nhận đc URL này. URL này nhằm mục đích giúp chúng ta đăng ký số pin + IMEI với trang chủ blackberry ( nhằm quản lý dịch vụ nhắn tin qua BBM và email ... cái này mobi ko quản lý đc). nên việc mình đk ở 1 máy gsm bình thường là nhằm đk với black berry. xong mình đổi máy là nhằm change pin về với máy của mình. khi máy đã đk thành công với blackberry thì chùm dâu mới xuất hiện. Nhìn 2 cách mình nghĩ cách thứ 2 dễ thành công hơn, vì ko có máy khác để thử 😔
các bác làm như hướng dẫn là đc mà. nchug đầu tiên là hủy gprs,data,bas. nhớ là hủy trên tour. r tắt máy, rút sim ra cắm vào mấy máy bt như nokia, tắt liveinfo trog super sim đi. lắp vào tour. vào manage options/ mobile network.../network technology là gsm/umts, r soạn Dk BAs gửi 999. restart là xog
cug hay nhi.phai thu cai
9630 của em hôm nọ ĐK thì nó báo thành công <nhưng không được> sáng nay tự nhiên đàng sau chữ 3G lại có chùm dâu như khi ĐK BIS được ý, nhưng được 1 lúc nó lại mất chùm dâu đi ,reset lại máy thì lại có, 1 lúc lại mất ,tiếp theo như thế nào các bác hướng dẫn em với ?
mình không biết đã thành công hay chưa nhưng đã nhận tin nhắn từ tổng đài là đã thành công, kiểm tra dung lượng trên Data cũng đã có, vào mạng, email, chat.. vẫn bình thường chỉ có điều là không có chùm dâu.
kieulien
ĐẠI BÀNG
12 năm
Đã thành công bằng cách 2 .Dùng 7290 và 9630:lấy sim nhét vô 7290 hủy gprs,hủyBAS,DATA OFF.Lấy sim ra bỏ vô 9630 DK BAS,báo đăng ký thành công,lại lấy sim ra bỏ vô 7290 chờ cho SB về,xong lại tháo ra nhét vô 9630.Lúc này cũng nghĩ là chắc lại im re như mấy lần trước.ngồi hí hoáy tình cờ vô HRT thấy xuất hiện 2 dòng,vô SB thấy cả đống.Mừng húm, ra Home screen đã thấy Biểu tượng chùm dâu>Chúc mừng các bác dùng BB CDMA.(có thể thành công nhờ mấy lần trước đã tắt Live info khi thử bằng cách 1)
locong
ĐẠI BÀNG
12 năm
5 ăn 5 thua quá các bác ah 😔 từ đêm hôm qua đến giờ vẫn chưa set đc bis :(
a cay quá
bác nào có kinh nghiệm chỉ baỏ em với off càng tốt ạ
Máy mình ko cần hủy liveinfo cũng đăng được và đăng ký trên 9630 luôn không cần phải qua máy khác. Chắc do hên> Viettel thì bó tay ko đăng ký được mà sài sim viettel là chính. Chắc phải bán máy đổi 9700 để sài Bis viettel
yeubb9630
ĐẠI BÀNG
12 năm
Anh với anh @cuongnguyentaiduc sướng nhỉ. Đổi sang 97 😔. Chẳng biết bao giờ e mới đc như các a đây :(

---------- Post added at 01:54 PM ---------- Previous post was at 01:48 PM ----------

À. Quên ko nói với các bác 1 vấn đề này nữa. Rất là hài. Hôm nọ đk bis khi vào chỗ sóng yếu thì ko thể vào mạng hay làm gì được. Thậm chí mất cả chùm dâu. E vào antibroken repair 1 cái lại có chùm dâu và vào mạng như thường :((. E hỏi bác @archjmond3 thì bác đấy bảo là có thể là do anti nó làm ảnh hưởng đến bis. Gỡ bỏ ra. Và khi gỡ bỏ ra thì lúc bị mất chùm dâu ko thể làm gì đc. Reset máy thì lại ngon lành. P/s: bis của e như là 3rd ý. Bị thì repair 1 cái là hết. Hài
em làm theo c1 mà chả được đã thế giờ vào browser đọc báo cũng chậm thôi rồi !
kieulien
ĐẠI BÀNG
12 năm
Làm theo cách 2 đi.nhưng nhớ tắt live info trên bb GSM trước(Cái này lại là của cách 1).Tức là : lấy sim nhét vô 7290,vào super sim tắt Live info,sau đó HUY GPRS send 994,HUY BAS send 999(hoặc gói BIS khác),DATA OFF send 999.Lấy sim ra bỏ vô 9630 DK BAS,báo đăng ký thành công(không cần quan tâm có SB hay không),lại lấy sim ra bỏ vô 7290 chờ cho SB về 7290,xong lại tháo ra nhét vô 9630.Lúc này cũng nghĩ là chắc lại im re như mấy lần trước.ngồi hí hoáy tình cờ vô HRT thấy xuất hiện 2 dòng,vô SB thấy cả đống.Mừng húm, ra Home screen đã thấy Biểu tượng chùm dâu>Chúc mừng các bác dùng BB CDMA.Đã thành công với 2 sim trên 2 máy này.
anhkhoajp
ĐẠI BÀNG
12 năm
Gud Gud !
Nhưng theo em thì thế này.dùng con nokia tắt Lifeinfo.or Hủy GPRS bằng cách soạn tin nhắn : HUY GPRS gửi 994 như bác j nói .rồi đăng ký bis thôi " DK BAS " sent 999.ko dùng DATA ON nữa.Chỉ dk bis thôi.em đã làm và kết quả tạm thời okie!:d
Hôm trc mầy mò làm theo cách 1 mãi không đc. Mệt quá, em đi ngủ sáng hôm sau thấy con BB của em nó mọc râu! sướng quá !
wuhoatu
TÍCH CỰC
12 năm
Lý do hủy đi Đk lại không được hoặc cài lại ROM máy không đăng ký được nữa có thể là do mobifone chứ chẳng liên quan quái gì đến dòng máy lai cả. Mình đã hủy BIS rồi nhưng trên server của Mobi vẫn hiện thế này:

Các bác chú ý dòng cuối, dịch vụ BlackBerry vẫn còn checked trong khi đã hủy hết. Đang yêu cầu hỗ trợ để xóa hẳn không biết có được không.
em up lại room cũ thì mất luôn cả râu với ria ! hic ! đk lại thì không đc !
Mãi ko duoc. Chán lòi! Mua xừ 97 dùng giờ ! Bức xúc. Chục lần rồi. E nản r các bác à!
wuhoatu
TÍCH CỰC
12 năm
Mình cũng vậy, up rom là BIS một đi không trở lại.
Mình cũng định đổi máy như bro, nhưng sau thấy có bác xài 97 up rom xong BIS cũng một đi không trở lại nên mình dự là lỗi này không phải do dòng máy lai GSM/CDMA mà là do mobi thôi.
các bác cho em hỏi tại sao em làm đúng như các bước, lắp sim vào con 8320 email về nườm nượp nhưng sau khi lắp trả lại con 9650 thì nó không báo là detect new device ạ, buồn quá 😔

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019