Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[How-To] Viết 1 ứng dụng cơ bản nhất cho BlackBerry

Keeper
27/4/2009 15:35Phản hồi: 136
136 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

mr.Xtop
TÍCH CỰC
15 năm
Chắc phải nhảy về lập trình lại thôi ^__^
tiếp đi Keeper. Ủng hộ hết mình 😁
Bạn làm xong cái HelloWorldDemo chưa? chạy trên BlackBerry được chưa? Nếu tốt rồi thì mày mò mấy cái Keeper có post bên trên.

Khi mày mò chán chê rồi sẽ bắt tay vào cái có ích hơn 1 chút.

Thân.
Rất ủng hộ bác Keeper, mình xin chia sẻ chút:

Code trong JDE là ác mộng, mình thường mở song song JDE và Eclipse, eclipse để code, JDE để debug, hì
Chính xác, nhưng hình như thy3s type nhầm là Eclipse để debug. JDE debug như SHIT.

Anyway, JDE là started point tốt nhất cho các bạn mới vào, sau này pà con pro rồi sẽ sang eclipse để life is easier.

Hy vọng thy3s theo dõi topic này để chỉnh cũng như chia sẽ kinh nghiệm và giúp Keeper một tay hỗ trợ mọi người tập lập trình BlackBerry.

Cheers.
Hic tớ ko biết debug BB app trên eclipse, có plug-in hỗ trợ à, nếu thế keeper chia sẻ với, tớ lạc hậu quá.
Tớ có biết cái plug-in để phát triển BB trên eclipse, nhưng cài lâu rồi, hồi đó nó vớ vẩn quá nên bỏ
Cái này sử dụng ngôn ngữ C ah. Có thể dùng Java không?
Bác này trên trời rơi xuống à? Thế bác biết Java không? Viết ra đây vài câu em xem thử xem có giống với cái đoạn ở trên không nào 😁
Thật ra Keeper lâu rồi ko dùng Eclipse mà dùng NetBean cho J2SE development. Nên cũng không nhớ lắm về Debug bên Eclipse. Chỉ nhớ là debug bên eclipse thì debug như bình thường mình debug khi develop application, set break point và access vào từng state khi run hoặc catch khi có exception.

Còn cái BlackBerry JDE plug-in cho eclipse rất lớn, hình như 170+ Mb, download hoài chưa được nên dẹp tới giờ chưa download.(trang BB chậm quá). Keeper thừ debug bên JDE thì chả hiều gì, nên debug thủ công là catch exception và alert all the time.

Nếu được thì bạn trao đổi với người này, trùm sử dụng eclipse cho blackberry application development:

dkonigsberg@logicprobe.org

Cũng là tác giả của LogicMail.

Thân.
Cảm ơn Keeper về thông tin hữu ích, mình sẽ thử hỏi bác kia xem thế nào

Mình bảo ko biết debug BBapp trên eclipse chứ ko nói ko biết debug trên eclipse mà :laugh8kb:. Mọi người có thể build file COD với tool opensource là bb-ant-tool, chả hiểu bây giờ thế nào chứ hồi tớ xài thì vẫn còn lỗi. Nói chung đồ nghề cho phát triển app trên BB rất nghèo nàn, sơ khai.
Derek (là chủ email mình đưa) là trùm dùng Ant cho Eclipse luôn, hắn làm LogicMail bằng eclipse và sử dụng Ant build. Nhưng có vẻ hắn bị stress nặng vì mấy tool này.

Trao đổi với hắn sẽ học được rất nhiều điều đó thy3s.
nokiisa
ĐẠI BÀNG
15 năm
BlackBerry JDE em mở lên không được, có cách nào không anh, em xài windows 7
Báo thiếu file RIMIDEWin32Util.dll, trong khi em cài đặt thành công và kiểm tra vẫn có file đó à 😔
Win 7 lỗi. Chưa kể Win 7 lỗi với cả BDM 4.7

Thân.
gỡ Win 7 ra xài lại Xp. HIx.....................
Download BlackBerry JDE plug-in cho eclipse mãi mà không được, nản thật. Bác nào hảo tâm upload lên host nào đó được không, hoặc nếu ở Hà Nội thì cho mình địa chỉ để copy, thanks mọi người.
Mình muốn hỏi ngược lại câu hỏi này 😃. Vì mình thích C hơn, và mình nghĩ C/C++ mạnh về lập trình hệ thống hơn -> flexible + tối ưu hơn về nhiều mặt. 😃

Hic, đang xài windows 7 thấy rất ok, đang có hứng thú định tập tành với BB, nghe đến đây thì bùn não lòng. Giờ sao nhỉ? VMWare hết hạn. Hic hic. Không lẽ phải cài thêm 1 hdh chỉ để lập trình BB :-S

Nhân tiện rất mong được add nick YM bác Keeper để học hỏi thêm trong quá trình "dùi mài kinh sử". Nick mình là: vietpa3001

À, còn 1 vấn đề nữa, ko bít dạo này có phải do mạng nhà mình, vào net cứ chập chờn, nên down mấy cái JDE trên trang maxpda không được. Không biết còn link nào khác không nhỉ? Lon ton nhảy vào trang chủ BB down, được nửa chừng toàn bị lỗi timeout :-S
C mạnh về hệ thống low level hơn nhưng modern programming không còn nhiều chỗ đứng cho C/C++ nữa, và sắp tới xu hướng Internet hóa thì có lẽ người ta ko còn nhớ hệ thống là gì mà tất cả sẽ hướng tới việc gói gọn trong "trình duyệt" mà thôi. Đồng thời mobile device sẽ dần thay thế rất nhiều work mà trước đây phải phụ thuộc vào PC.

C/C++ hay Java Sun hay hiện đang nổi lên Java Dalvik (Android) không thể so sánh độ flexible và tối ưu gì được khi cái quan trọng nhất vẫn là PLATFORM. Tùy platform mà nó có flexible hay không, nếu phát triển trên platform là mobile phone thì C/C++ hay ngôn ngữ nào cũng sẽ gặp rất nhiều hạn chế.

Win 7 bản 7000 hay RC đều đã support tốt driver cho BlackBerry. Keeper đang sử dụng Win 7 để làm việc đây.

Còn nick YIM thì luôn ở trên góc trên bên phải của mỗi post hay topic của Keeper. Email thì dưới signature. Luôn welcome mọi người trao đổi và học hỏi lẫn nhau.

Best regards.
batanlp
ĐẠI BÀNG
15 năm
Cho mình hỏi, nếu ko có cái hệ thống thì làm gì có cái ở trên nhỉ. Nếu muốn chuyển đổi các ứng dụng tự PC qua mobile thì phải tối ưu cái hệ thống chứ nhỉ. Mobile thì làm gì có nhiều Ram + bộ nhớ như PC.
Mình thì đã và đang làm qua rất nhiều OS khác nhau của mobile rồi (Win, BB, iphone, ..), trong đó BB gặp quá nhiều vấn đề về memmory và graphic.
Nếu C/C++ hay objective-C có con trỏ để quản lý và 1 số lib như Opengl, AGG để vẽ rất nhẹ nhàng thì BB hiện tại lại ko có. Nhất là khoản 3D thì phải
Bạn đang hiểu lầm những gì Keeper nói, thực tế xu hướng nền tảng sẽ hỗ trợ cho bạn rất nhiều và rất nhiều về phần core bên dưới, việc còn lại của developer là không cần kỹ năng quá cao siêu mới có thể lập trình được và tạo ra sản phẩm, đơn cử ví dụ về WebOS của Palm làm 1 ví dụ, xu hướng và style của nó là hướng developer đến sự đơn giản nhất có thể mà vẫn có thể tạo ra những phần mềm hữu ích và đầy sức mạnh.

Phần sau bạn đã nói như thế là đúng, tuy nhiên bạn cần xem lại tổng thể về BlackBerry, về style, về chủ trương và về cái gọi là the way the BlackBerry is. Nếu bạn am hiểu hơn về BB bạn sẽ thấy phong cách BB là đơn giản, là tiết kiệm, là cắt bớt, là bỏ đi tối đa những gì không cần thiết và ko nằm trong tiêu chí.

Ví dụ ko ai bảo BB chơi game hay giải trí sướng nhất bao giờ, và RIM cũng chưa từng nói thế. Mà ngược lại RIM đi theo hướng công việc và hiệu quả công việc. Do đó nếu phát triển game hay multimedia trên BB bạn gặp khó khăn là điều chắc chắn và hiển nhiên. Mà thực tế người dùng BB cũng ko phải là dạng người dùng để giải trí. Do đó nếu đã theo style của BB tức là tối đa sự đơn giản, vì thế nếu muốn multimedia thì bạn chắc chắn sẽ gặp khó khăn mà cái thu được lại ko như mong đợi. Vì đơn giản người thực sự dùng BB ko đi mua BB về chỉ vì chơi game hay nghe nhạc.

Hơn nữa, bạn có thấy trong tất cả các thiết bị điện thoại di động của tất cả các hãng thì có loại nào của hãng nào hoạt động cực kì ổn định và bảo mật hơn BlackBerry của RIM? Ngay cả thậm chí đem 1 con Nokia 1100 so sánh với Bold 9000 thì cũng chưa chắc con Nokia ổn định hơn nhé 😃

Lí do đơn giản là vì từ sự cực kì đơn giản, chắc chắn trong cấu trúc và nền tảng không quá màu mè và mạnh về media cho nên hệ thống chạy trên thiết bị BlackBerry luôn được sự ổn định cực kì cao.

Nói chung Keeper là fan của BB và style của Keeper cũng giống style của BB nên nhận định có phần thiên vị 😃 Nhưng Keeper ko dám nói sai sự thật.

Có dịp có time Keeper sẽ viết 1 3D apps cho BB để mọi người thấy tuy nói là nói là nói thế nhưng BB vẫn ko quá bèo trong lĩnh vực Multimedia ;)

Chào đoàn kết và quyết thắng.
em đang thử hi vọng sẽ có kết quả sau thời gian nữa
hihihii

Chào anh!Anh ơi E muốn làm game và soft cho bb7130 thì E cần những phần mền nào hả A?A có thể cho E đường link và tài liệu hưống dẫn chi tiết kô?Thank A!Có gì A mail cho E anberrymail@gmail.com nhé.! lần nữa cảm ơn A nhiều
Đầu tiên bạn cần Java SE Development Kit:

https://cds.sun.com/is-bin/INTERSHOP.enfinity/WFS/CDS-CDS_Developer-Site/en_US/-/USD/ViewProductDetail-Start?ProductRef=jdk-6u14-oth-JPR@CDS-CDS_Developer

Thứ 2 là bạn dùng OS version mấy trên BB 7130 rồi download BlackBerry JDE version phù hợp, tham khảo tại đây:

http://www.tinhte.com/forum/t192593/

Không có tài liệu chi tiêt về phát triển phần mềm hay game cho BB, bạn nên tham khảo thêm tại:

http://supportforums.blackberry.com/rim/board?board.id=java_dev

Thân.
Bác pro thật Em đang cố gắnh học tập theo bác đây Trong quá trình tìm hiểu có gì không hiểiu mong bác chỉ dẫn giúp Em chân thành cảm ơn bác nhiều

Mà bác ơi hôm trước em có post một bài trong topic nào đó định đề nghị ai có khả năng thì tập hợp lại làm một bản ROM hỗ trợ Unicode hoàn chỉnh cho các dòng máy đời thấp (tạm thời là cho các dòng phổ thông 88xx 87xx 81xx ...) Nếu cái này thành công em nghĩ có thể bán lại cho RIM đấy Bởi vì chờ RIM cho bản ROM hỗ trợ Unicode mà lâu quá Ý nghĩ thiển cận của người chưa hiểu biết nhiều mong bác thông cảm bỏ quá cho
Tâm lý của bạn hiện tại, Keeper rất hiểu, mình tự tin và có khả năng làm được điều gì đó thì luôn có hoài bão lớn. Điều này hết sức hoan nghênh.

Mọi thắc mắc của bạn luôn có Keeper và mọi người ở đây cùng chia sẽ, giúp đỡ và "you never walk alone".

Về ROM thì hiện tại chưa một ai trên thế giới làm được ngoại trừ chính RIM. Vấn đề Unicode vẫn là vấn đề nan giải trong nhiều năm qua, vì bản thân code của RIM khi compile ra file cod đã được Obfuscate cực kì chắc chắn mà cho đến giờ chỉ có vài người có khả năng decompile và disassembly. Tuy nhiên vài người này khi đã làm được điều này cũng không phải những kẻ vô công rỗi nghề, chí ít là sau khi làm được thì cũng đủ sức work cho RIM. Mà RIM ko thể ko ưu ái họ, bởi nếu RIM OS có thể decompile và disassembly thì chính là 1 thảm họa.

Họ, RIM, ko hề muốn mất vị trí nhà sản xuất điện thoại thông minh bảo mật số 1 thế giới 😃 Đối với RIM thì "everything must be under control".

Do đó đến giờ khái niệm như bạn nêu trên vẫn là một điều gì đó có thể nói là hoang tưởng 😃

Keeper ko nói bạn hoang tưởng, chỉ là khái niệm đó thôi, đừng hiểu lầm, chủ yếu muốn cập nhật cho bạn thêm 1 chút về khía cạnh kỹ thuật.

Chúc thành công.
bó tay, ko đao đc từ server RIM, toàn timeout, nặng quá + mạng chậm, bác chủ có link đao nhanh ko share em với, thanks
http://www.tinhte.com/forum/t192593/

Bạn chọn cái nào phù hợp nhé.

Thân.
batanlp
ĐẠI BÀNG
15 năm
Mỗi ngôn ngữ đều có ưu điểm và nhược điểm riêng. Như theo bạn nói thì bạn thích viết phần high level rồi. Dĩ nhiên bạn coi "hệ thống" đã được có sẵn ? Bạn cũng nói tTrong thời đại "internet" hóa, thì nhiều thì Device sẽ thay thế nhiều work của PC, nhưng muốn thay thế thì dĩ nhiên phải update hệ thống, hệ thống hiện tại gần như là ko thể đáp ứng cái nhu cầu đó rồi. Vì thế, mình chỉ muôn nói rằng, bất kỳ trong mảng nào, cụ thể là mobile, cũng phải có người viết phần
low level, midle level và người viết phần high.

Theo bạn thì tỉ lệ soft dành riêng cho "internet" chiếm tỉ lệ bao nhiêu % trong tổng số soft dành cho mobile ?

dĩ nhiên là khi viết phần high phải hướng tới sự đơn giản, dễ hiểu nhất có thể rồi. Không biết có phải vì thế ko mà đa số IT dev hiện tại làm theo hướng outsource cả.

C/C++ hiện tại vẫn phải flexible hơn, đơn giản nó được support từ rất lâu rồi. Và những hạn chế được giải quyết cũng khá nhiều rồi. Trong khi BB thì được RIM cho public vẫn ngắn hơn nhiều. Và tôi cũng tin là cái core của BB cũng được viết = C/C++

- BB hiện tại ko dùng để chơi game hay nghe nhạc, nhưng tương lai là phải có. Có thẻ phần này sẽ được RIM support cho các version sau. Nếu nhớ ko nhầm thì ban đầu BB chỉ xài nội bộ, qua các server riêng (ở USA thì phải), sau này BB đánh tới thị trường chung, mà đã chung thì phải cạnh tranh với các OS khác là điều tất nhiên. Và rõ ràng hiện tại về các ứng dụng đó, BB ở chiếu dưới.

- bạn nghĩ người ta ko mua BB dể chơi game, ok, nhưng nếu tôi làm việc khác thì sao ? Vd lấy cái phần mềm vietmap đi, nếu implement nó trên Win/Symbian/i-phone thì bạn vẽ cái Map nó như thế nào ? và hiệu quả của việc vẽ 1 cái map như thế sẽ gặp những khó khăn gì trên BB ?

- tôi thì làm theo dự án, đụng OS nào thì phải viết cho OS đó thôi. Đó chỉ là cái tôi thấy khi làm việc qua các OS khác nhau. Chứ thật sự thì BB vẫn còn yếu , đơn giản là muốn trao đổi, thảo luận cùng học hỏi cả 😁
Mình chưa thử dùng JDE của RIM để phát triển, nên không biết thế nào. Nhưng đọc lỗi thấy:
/*******/
I/O Error: Cannot run program "javac": CreateProcess error=2, The system cannot find the file specified
Error while building project)
/*******/
javac: dùng để biên dịch tập tin file.java thành file .class

Lỗi có thể chưa chỉ đến thư mục bin của bộ jdk C:\Proraming files\java\bin;

Bạn có thể: Click chuột phải vào Icon My Computer ngoài màn hình--> Property-->Advanced-->Environment Variables--> Phần Users Variables for computer name: Bấm button NEW: Set variable name: PATH - Variable value: C:\Programing files\java\bin; (vị trí của java)

Thử build lại xem sao.

Góp ý: Nên viết code java = Notepad. Sẽ giúp được nhiều thứ.
Keeper không tranh luận nhiều về những gì bạn vừa nói, vì không giải quyết được vấn đề gì cả, chỉ có 1 vài ý kiến như thế này:

Mình thích viết high level là đúng và luôn đúng. Và dĩ nhiên cũng coi hệ thống là có sẵn vì mình chỉ có 1 mình, ko thể 1 mình làm hết mọi thứ.

Còn việc thay thế PC thì không nhất thiết phải nâng cấp hệ thống, update nhiều quá chẳng khác nào làm 1 thứ gần giống PC, chi phí gần như PC. Keeper đang nói là những chiếc smartphone, cụ thể là BlackBerry 8700 là 1 ví dụ, rất đơn giản, nhẹ nhàng và rẻ, nhưng đáp ứng đủ các nhu cầu về email, liên lạc, văn bản, lịch, cuộc hẹn, task, chat, update thông tin từ Internet 1 cách real-time. Bạn đừng nghĩ tới việc sử dụng Photoshop, Corel Draw, AutoDesk mà liên tưởng tới việc Mobile Device sẽ thay thế PC làm mấy vụ đó, nếu có cũng sẽ còn rất lâu mà.

Có người viết phần low, middle, high là đúng, con người ko viết thì ai viết? Vấn đề đang nói là đối với 3rd party developer có phải lúc nào cũng phải đi từ low? Lúc nào cũng phải làm lại từ đầu? Dường như chỉ có những hệ thống lớn ví dụ PUSH MAIL Service, hay Online Banking for Mobile Phone mới phải cân đến cả đội ngũ để viết từ thấp lên cao. Còn lại Keeper đang chú trọng xu hướng đơn giản, nhanh và hiệu quả cho 3rd party developer.

Hiện tại Internet app + game chưa cao bằng offline được, ko phải ai cũng có nhu cầu cần đến Internet khi sử dụng mobile device, không phải ai cũng kham được chi phí sử dụng Internet trên mobile device, và hầu hết người dùng mobile device thông thường chủ yếu deal với Internet là duyệt web. Đối với business man thì họ duyệt web ko nhiều, cái họ cần ở Internet đều rõ ràng và có application đảm nhiệm, ví dụ Online Banking, News Reader, Email, Chat và một số phần mềm về Stock, Weather, Location đề du lịch, travel...

Dĩ nhiên phải tốt hơn chứ, còn việc RIM OS ngắn hơn hay dài hơn ko liên quan tới những gì đang nói, Windows Mobile OS ngắn hay dài hơn RIM OS? Và Cái nào ổn định hơn, bảo mật hơn? Ko thể so sánh theo hướng như vậy được. RIM OS/BlackBerry OS được viết bằng Java, ko phải bằng C và càng ko phải C++, chỉ có Java Virtual Machine (JVM) thì được viết bằng C hay Assembly, Keeper ko nhớ rõ. Cấu trúc BlackBerry như hình sau:

RIM nhảy sang Multimedia từ lâu rồi, nhưng tào lao và hơi bị chuối. Nói chung cho có. Bạn ko nên suy luận như trên, tự dưng sau này phải đánh tới thị trường chung, rồi phải cạnh tranh với các OS khác, rồi rõ ràng vụ này BB ở chiếu dưới?!?!? BB đang ở đâu và tốc độ phát triển như thế nào thì bạn tham khảo các source uy tín trên thế giới sẽ biết thôi, mình ko hiểu được cái đầu của ông CEO của RIM đang nghĩ gì đâu 😃 Mà nói cho bạn biết 1 bí mật nha, tại nó còn ít, nó yếu, nó còn chuối nên Keeper mới có hứng thú đó 😁 Nói chung Keeper ko có time lao đầu vào những chỗ đã quá nhiều nguòi chen chúc chật chội, bên mảng BB còn rộng quá, rất dễ thở, he he...

Bạn mua BB về làm việc khác rồi hiệu quả việc vẽ map gặp khó khăn gì là như thế nào Keeper chưa hiểu lắm...

Uhm, miếng cơm manh áo mà, ai cũng vậy thôi, đâu phải thích mới làm mà ko thích là ko làm :D BB thì mệt mỏi lắm, limit rất nhiều thứ, nhưng được cái nhanh và đơn giản.

Trao đổi và học hỏi lẫn nhau là chủ trương của Keeper. Vô tư đi :D

Chào trân trọng.
Ủng hộ tất cả các bác. Em thích làm BB với Android lắm mà vẫn còn gà mờ 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019