Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[How-To] Viết 1 ứng dụng cơ bản nhất cho BlackBerry

Keeper
27/4/2009 15:35Phản hồi: 136
136 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

phucnhfpt
ĐẠI BÀNG
14 năm
Có ai đang code cho BB có thể add YH của mình để trao đổi không : phucit_ticuhp
phần fix lỗi này "Mình đã tìm được cách sửa lỗi trên và buid thành công

Cách làm: Sau khi cài đặt JDK xong thì thêm đường dẫn tới thư mục bin của JDK vào PATH Environment Variables của windows, trong trường hợp của mình là:

C:\Program Files\Java\jdk1.6.0_13\bin
"em vẫn chưa hiểu,Mong các cao thủ hướng dẫn bằng hình ảnh và lời nói chi tiết hơn đc ko ah?
Bạn right click vào My computer --> Properties --> Advanced system setting --> trong thẻ advanced, bấm nút Environment variables --> trong System variables, bạn xem có biến Path ko, nếu ko có thì nhấn New để tạo, rồi chọn Edit, thêm cái đường dẫn "C:\Program files\Java\jdk1.6.0.17\bin" vào --> OK
(chú ý vào thư mục cài đặt JDK "C:\Program files\Java\" xem cho chính xác đường dẫn nha)

Các bạn dùng vista hay Win7 nếu vẫn ko build được thì thử tắt UAC, restart lại xem được ko. Mình dùng win7, Blackberry JDE 4.7, jdk1.6.0.17, sau khi tắt UAC, restart lại và đã build được bình thường.
Vừa build thử cái sample helloworddemo, đổ trên máy ảo 4.5 thì được mà 4.1 thì nó báo lỗi "Fatal error..." gì đó, do app ko tuơng thích với OS.
Cái sample này có sử dụng class nào cao cấp đâu nhỉ, chỉ có Dialog, Label, RichTextField thôi mà ....?
Đó là vì bạn compile với JDE 4.5 trờ lên vì vậy sẽ không chạy trên OS 4.1

Bạn cần downlaod và cái đặt JDE 4.1 rồi dùng JDE 4.1 compile lại code thì chương trình sẽ chạy với Simulator hay máy thật với OS 4.1

Thân.
em cài JDK xong rồi mà sao khi bật JDE lên không có cái khung " Bên tay trái có cửa sổ gọi là WorkSpace. WorkSpace sẽ chứa Project " các pro chỉ em với hay là em setup sai ở bc nào ah
tltl
ĐẠI BÀNG
14 năm
Bạn vào View > Workspace thử xem
Keeper ơi ko có cách nào từ JDE run thử trên Simulator luôn hả mà cứ phải tạo file ALX rồi mới chạy được à. Mà Keeper có tài liệu nào về lập trình cho BB thấy được ko send cho anh em đi.
chạy trên simulator thoải mái mà. Dùng simulator: run java app, chọn file .cod thôi
Các pác ơi! cho em hỏi ngớ ngẫn tí nhe

Em xài con Storm 2 9550, Info của nó ghi là: v5.0.0.320 (Platform 4.2.0.124)

như vậy OS của nó là 5.0 hay 4.2. Còn phiên bản JDE cần dùng thì căn cứ vào con số nào?

Em là Mem mới toanh, mong các anh hỗ trợ!😃
OS là 5.0

JDE cần sử dụng là 5.0 Beta 5. Căn cứ vào OS 😃

Regards.
nâng cao

BÁc kepp ơi cho em hỏi .LÀm sao để chuyển sang 1 form khác trong code Rim BB
Bên J2me bình thường thì em dùng hàm switchDislay(alert,nextDisplay).
Còn bên BB n ày mò wa`i ko thấy
hvcong
ĐẠI BÀNG
14 năm
Bạn thử dùng pushScreen(Screen) xem sao.
Lỗi không build đc
bác chủ thớt giúp em với
Bạn chạy debug thì tự động JDE dùng default simulator để run app và tích hợp debuger để bạn debug lỗi.

Set PATH cho thư mục bin của java bạn install trên máy nhé.
bigtitan
ĐẠI BÀNG
14 năm
Nhớ reset lại PC bạn à ....!
Mới build đc cái helloworlddemo,
Thanks Keeper
bài tiếp theo đi keeper 😁
Keeper nhiệt tình quá.Mình ủng hộ 2 tay
tuancannt
ĐẠI BÀNG
14 năm
hixx hix sao bài viết tời đây lại dừng lại vậy ta.hix hix.tiếp túc đi bác keeper ơi
cuemkid
ĐẠI BÀNG
14 năm
Em Đức mới bán anh bộ vỏ bold đây anh Keeper, em muốn tham gia nhóm phát triển phần mềm dành cho thiết bị di động của tinhte có đc ko anh?
pntthuong
ĐẠI BÀNG
14 năm
em đã build cái helloword và cài vào 87 chạy ok rồi
nhưgn mà em không thể xem code bên trong được, các bác giúp em với ạh
PCthanyeu
ĐẠI BÀNG
14 năm
Em cài các soft i xì như bác keeper nói nhưng khi vào built thằng helloword thì nó báo lỗi ( CreateProcess=2) Vậy là sao? Mong mấy pro giúp em vụ này
Nếu bạn gặp lỗi như bên dưới thì bạn đã chưa set global cho javac.exe. Bạn cần set PATH cho javac.exe

Code:
Error: Cannot run program "javac": CreateProcess error=2, The system cannot find the file specified
PCthanyeu
ĐẠI BÀNG
14 năm
Mình đã built thử vài cái project khác thì kết quả cũng tương tự. Vậy ai giúp mình với cảm ơn nhiều.
PCthanyeu
ĐẠI BÀNG
14 năm
Hôm nay vọc cũng thành công được một chút ạ. Chỉ có điều em thử test vô máy thật thì đây
Nó hiện thêm mấy cái icon đỏ đỏ, em đã xóa helloworddemo rồi nhưng nó vẫn còn, em tìm mọi cách xóa nó nhưng không được, h nó như đống rác trên screen của em.
Xóa file dmp trong thư mục chứa Simulator ấy bạn 😃

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019