[How-To] Viết 1 ứng dụng cơ bản nhất cho BlackBerry

Keeper
27/4/2009 15:35Phản hồi: 136
136 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

laketears
ĐẠI BÀNG
13 năm
Thx bác em làm theo bác và hiện tại đã chạy rồi ah. Bác cho em hỏi thêm nếu em dùng JDE4.7 mà viết chương trình đơn giản (hello world chẳng hạn ) cho os 4.1 ( 7290 ) thì phải làm sao ạ?.
Thx bác!
Ps. Em đã dùng JDE4.1 để thử thì build demo Hello world thành công nhưng khi chạy trên máy ảo thì báo lỗi..
Có anh em nào dùng Netbean + JDE không, mình viết trên Netbean nhưng ko hiểu sao chạy toàn bắn exception, nản quá
Code trên JDE thì đúng là thảm họa, còn eclipse thì mình chơi không thân lắm :p.
Đó là do vấn đề code của bác có lỗi. Nhiều lúc mình buil vẫn báo thành công cho vào máy ảo vẫn lỗi bình thường đó thôi. Nếu bác dùng JDE4.7 mà viết cho OS 4.1 sẽ có 1 số hạn chế nhất định nên bác nên dùng 4.1 còn hơn
Chúc vui mong bác sớm có soft

---------- Post added at 02:37 PM ---------- Previous post was at 02:35 PM ----------

hình như Netbean và JDE không liên quan tới nhau. Code trên JDE thì sao mà bác nói là thảm họa. JDE vẫn còn hơn khi code Webwork cho BB vì hầu như ngoài Buil file cod ra thì hầu như không hỗ trợ gì tới
bác nên làm quen với eclipse nó sẽ hỗ trợ tốt hơn
Chúc bác vui vẻ
laketears
ĐẠI BÀNG
13 năm
Dạ em chạy luôn cái demo HelloWorld ở trên JDE 4.1 đấy ạ. Build thành công nhưng khi thử cài vào máy ảo là báo lỗi luôn...:furious:
Cám ơn bác Keeper, mình đã build thành công. Chạy được trên Simulator rồi. Đang nghiên cứu tiếp.

Mong được chỉ thêm. Thks!
bác ơi link die rồi, tìm mãi không thấy
Bác vô link em mà down dùng tạm:

http://www.mediafire.com/?aa5a7e1mo7tlm
khó quá....bác tài thật đấy
hix, cuối cùng cũng fix được cái lỗi:
Code:
"Building HelloWorldDemo C:Program FilesResearch In MotionBlackBerry JDE 4.7.0binrapc.exe  -quiet  import=..libnet_rim_api.jar codename=comrimsamplesdevicehelloworlddemoHelloWorldDemo comrimsamplesdevicehelloworlddemoHelloWorldDemo.rapc warnkey=0x52424200;0x52525400;0x52435200 "C:Program FilesResearch In MotionBlackBerry JDE 4.7.0samplescomrimsamplesdevicehelloworlddemoHelloWorldDemo.java" "C:Program FilesResearch In MotionBlackBerry JDE 4.7.0samplescomrimsamplesdevicehelloworlddemoimghelloworld_jde.png" I/O Error: Cannot run program "javac": CreateProcess error=2, The system cannot find the file specified Error while building project"
Theo cách hướng dẫn của mấy bác:
"Chuột phải vào mycomputer -->properties --> advance settings--> Environment Variables --> trong System Vairiable, edit biến PART (chưa có thì tạo mới) với giá trị là đường dẫn tới thư mục bin của JDK, vd máy mình: 'C:\Program Files\Java\jdk1.7.0_02\bin'"
Vấn đề của mình có lẽ là do cài JDE trước khi làm thao tác trên nên bị lỗi. nên mình gỡ JDE (theo đúng đường dẫn trên) rồi cài lại thì build thành công. Beginning vất vả quá!
Cảm ơn các bạn nhé, đặc biệt là pro keeper rất nhiệt tình, nhờ chỉ giáo nhiều.
Well done ;) Bạn có thể tham khảo thêm các topic tại box này hoặc bên Dev-Group sẽ tập trung chuyên môn hơn và phong phú hơn.

Cheers.
bác ơi em làm mãi mà không được .bác có thể làm video về bài giảng cho newbie em hiểu được không ạ 😃
:pko biế rui đi ra thui
up phát lên top phụ bạn hiền
Dù chưa hiểu rõ nhưng em thấy rất là thú vị. Thanks bác keeper.
Thích viết ứng dụng android, đọc bài các bạn thảo luận xong thì thấy BB cũng khá thú vị 😁
tvtsth
ĐẠI BÀNG
12 năm
Em chạy cái helloworld trên máy ảo thì lỗi JVM 104, chạy trên máy thật thì lỗi Uncaught exception: Missing resource com.rim.samples.... gì đó. Làm sao đây bác keeper? 😔
BÁc @Keeper ơi, sao em ấn vô link JDK mà không down đc bác cho em cái link mediafire file này với em định học lập trình cho con 8820 Os 4.5 của em.cho em bản JDK cho 882 Os 4.5 a bác ơi.
Em include thiếu resource.

Bạn sang đây thử xem: http://dev-group.dauden.vn/showthread.php?16
ccie
ĐẠI BÀNG
12 năm
kaka. Hôm nay tôi mơi biết được topic này. Tuần tới bắt đầu học thôi, mong rằng Rim biết đến mình. ?KKAKKAKAKAA
ccie
ĐẠI BÀNG
12 năm
kaka. Hôm nay tôi mơi biết được topic này. Tuần tới bắt đầu học thôi, mong rằng Rim biết đến mình. ?KKAKKAKAKAA
Mình cũng khoái mà mấy cái này mà còn khờ quá, và không biết bắt đầu từ đâu, học cái gì trước 😔
@Mr. Hiếu Java ME hoặc HTML5
Micky2906
ĐẠI BÀNG
12 năm
@Keeper Anh Hải ơi em có 1 ý tưởng thế này. Mong anh cho nó thành hiện thực.

A viết 1 phần mềm tự động bật 3G khi bật ứng dụng cho OS5-6-7 nhé. Khi mình bật app nào đó thì BlackBerry sẽ tự chuyển 2G sang 3G. Và khi mình khóa máy thì 3G tự động chuyển về 2G. Hoặc a viết 1 ứng dụng giúp quản lý/ bật- tắt nhanh 3G trên BlackBerry.
Sẽ rất tuyệt vời nếu ai dùng bold 1.

P/s: không biết phải post ở đâu nên mạo muội quote bài của anh luôn.
@Micky2906 Ok. Để forward ý tưởng cho team 😃

Thanks em.
Micky2906
ĐẠI BÀNG
12 năm
@Keeper Ôi được anh quan tâm rùi. Vui quá. Thanks anh rất nhiều.
Hi anh, làm sao để app chạy simulator 993 có thể chạy trên OS4.5 ?
Mình đổi simulator sang 8700 được không anh ?
@nganinho Em cần download Simulator OS 4.5 😃

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019