HTC Desire V T328W - Unlock Bootloader, root, cài Google apps và Tiếng Việt.

wookie87
13/7/2012 9:37Phản hồi: 374
HTC Desire V T328W - Unlock Bootloader, root, cài Google apps và Tiếng Việt.
Tải tất cả các tool cần thiết ở đây:
http://mediafire.com/?783kthx72x3uf5d.
HTC Sync để cài Driver: http://dl4.htc.com/managed-assets/support/software/htc-sync/setup_3.2.10.exe

I. Bootloader Unlocking
1. Vào trang http://htcdev.com, tạo một tài khoản và nhấn vào biểu tượng Unlock bootloader và chọn Get Started. Sau khi đăng nhập, chọn “All Other Supported Models” từ danh sách và nhấn vào nút Begin Unlock Boatloader. Một cửa sổ hiện ra thông báo có thể bạn sẽ mất quyền bảo hành, nhấn Yes và tiếp tục làm theo hướng dẫn. Tịch chọn vào 2 ô trong mục Legal Terms rồi nhấn Proceed to Unlock Instructions.
2. Vào chế độ bootloader, giữ phím nguồn trong vài giây để khởi động lại máy. Sau đó giữ nút Volume Down (-) và nhấn nút giữ nút nguồn Power - không kết nối với cáp USB. Sử dụng nút up và down để chọn "Fastboot" và dùng nút Power để chọn. Bây giờ kết nối cáp USB và tiếp tục làm theo các hướng dẫn của HTC.

3. Giải nén file zip vừa down ở trên về, cài đặt chương trình HTC Sync để cài đặt drivers. Vào Start > Run > gõ CMD để mở cửa sổ dòng lệnh.

Sử dụng lệnh để điều hướng đến thư mục bạn vừa giải nén và chạy lệnh fastboot.
Ví dụ bạn giải nén vào ổ C thì trong cửa sổ dòng lệnh CMD gõ cd C:/t328w (với t328w là thư mục vừa giải nén vào) để chuyển đến nó.

Tiếp tục gõ lệnh: fastboot oem get_identifier_token

Bạn sẽ nhìn thấy 1 khối văn bản dài. Copy và paste đoạn text này vào khung bên dưới (trong cửa sổ dòng lệnh chọn: Chuột phải > Mark > đánh dấu block văn bản > nhấn Enter để copy).
Bạn sẽ thấy cửa sổ như sau, khi copy đoạn text thì bắt đầu từ dòng <<<< Identifier Token Start >>>> và kết thúc ở dòng <<<<< Identifier Token End >>>>>
(Chú ý: Chỉ copy vùng đánh dấu ở trên. Không copy tiền tố INFO hoặc(bootloader) )

Đây là bước 10 trong mục hướng dẫn của trang htcdev.com, bạn phải vào đấy mới thấy khung paste đoạn text.
Copy vào khung My Device Identifier Token: và nhấn Submit. Hệ thống sẽ gửi 1 file Unlock_Code.bin về hòm thư của bạn.
4. Lưu tập tin đính kèm Unlock_Code.bin mà HTC gửi về email của bạn rồi copy vào trong thư mục vừa giải nén và chạy lệnh tiếp theo. Bây giờ bạn đã unlock được bootloader và phone của bạn sẽ khởi động lại, một trình hướng dẫn của HTC sẽ xuất hiện khi bạn chọn ngôn ngữ English một lần nữa.
Tại dấu nhắc của dòng lệnh gõ: fastboot flash unlocktoken Unlock_code.bin

Quảng cáo

Trên điện thoại sẽ hiện ra 1 thông báo hỏi bạn có muốn Unlock bootloader không, chọn Yes, hệ thống sẽ khởi động lại.

Khởi động vào fastboot nếu thấy xuất hiện chữ ***Unlocked*** là máy đã được unlocked thành công.

II. Flashing clockworkmod
1. Gỡ cáp USB và khởi động vào chế độ bootloader. Nhấn Fastboot và kết nối lại cáp USB. Trong cửa sổ dòng lệnh gõ lệnh sau: fastboot flash recovery recovery.img. Nó sẽ cài clockworkmod recovery lên phone của bạn.
2. Tắt điện thoại, chắc chắn rằng cáp USB đã được gỡ ra.
3. Copy thư mục "app" từ thư mục đã giải nén vào thẻ nhớ. Và copy “CWM-SuperSU-v0.92.zip” và “rootexplorer_2.16.apk” vào thẻ nhớ.
4. Gắn thẻ nhớ vào điện thoại và khởi động máy vào chế độ bootloader.
5. Chọn tùy chọn recovery trong fastboot và đợi clockworkmod recovery xuất hiện.

Quảng cáo

III. Root máy
1. Trong clockworkmod recovery, chọn install zip from sdcard
2. Chọn “choose zip from sdcard” rồi chọn “CWM-SuperSU…zip
3. Đưa trỏ xuống dòng “Yes – Install CWM-SuperSu” và đợi. Quay lại trang chính và khởi động lại máy.

IV. Installing Google Apps
1. Dùng file manager trên điện thoại, duyệt đến “rootexplorer.apk” và cài nó. Khi chạy root explorer, hãy nhớ cho phép superuser cấp quyền cho nó.
2. Vào thu mục “sdcard” và nhấn giữ thư mục “app” bạn vừa copy vào. Nhấn “copy” và điều hướng đến thư mục /system. Nhấn “Mount R/W”, và sau đó nhấn “Paste”. Chọn Yes để ghi đè. Thoát root explorer.
3. Bây giờ cần sửa quyền cấp phép. Cách dễ nhất nếu bạn bật chế độ USB Debugging từ thiết lập “Developer Options”. Chắc chắn rằng cáp USB đã kết nối.
4. Mở cửa sổ dòng lệnh gõ “adb shell”. Nhấn Enter bạn sẽ thấy “shell@android:/ $”. Chạy “su”. Chạy “cd /system/app”.
5. Fix tất cả permissions, chạy “chmod 644 *.apk” và sau đó chạy “chown root.root *.apk” .
6. Gõ “reboot” để khởi động lại máy.

V. Gỡ các ứng dụng bloatware TQ
1. Dùng root explorer duyệt tới /system/app và xóa các ứng dụng TQ không cần thiết.
Danh sách các ứng dụng không cần thiết:

116114.apk​
2254_HTCCU_WO3G_SIE.apk​
DoubanFM.apk​
DreyeCHSPkg40.apk​
HTCCN_FileManager.apk​
HTC_Widget_Renren.apk​
HTC_Widget_Sina_Weibo.apk​
HTC_Widget_Sina_Weibo_Nearby.apk​
HTC_Widget_Sina_Weibo_Trend.apk​
HTC_Widget_Sina_Weibo_Trend.apk​
HtcMusicEnhancer_China_Sina.apk​
HtcMusic_China_Sina.apk​
PhoneMail.apk​
QQ2011.apk​
Renren_FSplugin.apk​
Renren_GLRplugin.apk​
SinaMusic.apk​
Sina_Weibo_FSPlugin.apk​
Sina_Weibo_GLRplugin.apk​
SohuNews.apk​
VDisk.apk​
Weibo.apk​
eMoney.apk​
mapbar.apk​
renren.apk​
unicomclient_HTCT328W.apk​
vegetable.apk​
wefound.apk​
2. Khởi động lại máy.
3. Sau khi reboot có thể bạn sẽ vẫn tìm thấy 1 vài ứng dụng Chinese language. Có thể gỡ nó với Root Uninstaller.

VI. Cài Tiếng Việt
Sau khi cài được Google Play, đăng nhập vào và search với từ khóa More locale 2.
Tải xuống và cài đặt rồi thiết lập trong vùng Locale là Việt Nam.

V. Rom
1. Bản Rom cho khu vực Asia:
http://runamux.net/search/view/file/Sat5FCVX/RUU_PRIMO_DS_ICS_40A_hTC_Asia_
Đã tích hợp ngôn ngữ Tiếng Việt và bàn phím Tiếng Việt, sóng sánh vẫn mạnh và ko bị lỗi nào cả
374 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Uppppp cho htc desire v con này vừa được tung về việt nam. Lên cho ai cần nèo ;););););)

Sent from my HTC T328w using Tapatalk 2
Bác chủ up tool cần thiết lên drop bõx được không mediafire em hOK dơw được chán thế chứ 😔:(:(:(

wookie87
ĐẠI BÀNG
12 năm
@toronto1909 Hàng của bác đây ^^:
https://www.box.com/s/ac2f9cf289894a315cc2
@wookie87 Bác kiểm tra hộ e lại link sao kô được tê nak 😔

wookie87
ĐẠI BÀNG
12 năm
@toronto1909 Bác nhấn vào thư mục T328W nó sẽ hiện ra link.
www.bka.vn
ĐẠI BÀNG
12 năm
có bài nào review con này chưa các bác nhỉ
wookie87
ĐẠI BÀNG
12 năm
@www.bka.vn Review chi tiết thì chưa có, nhung có các cảm nhận của người dùng rồi, bác tìm đọc trong topic mua bán dưới link chữ ký của e nhé.
duysimba
ĐẠI BÀNG
12 năm
máy này có cách unroot chưa bác chủ thớt?
@duysimba Roót chưa mà đã đòi ủnrôot bác hihi😁:D

duysimba
ĐẠI BÀNG
12 năm
@toronto1909 Mình có cái tính thích nghịch, mà khi đã nghịch thì hay nghịch...dại :p nên nếu biết được cách restore lại ban đầu để có bảo hành lun thì mạnh tay vọc vạch hơn thui! :p
@duysimba Chung quân điểm. Nhưng ma mình nghĩ chế độ bảo hành của việt nam còn kém lắm cũng lô hy vọng nhiều vào nó. Cứ vọc tẹt ga hư đâu sửa đó. Sửa đâu hư đó thì ra quán hêhe😁:D:D:D:D

duysimba
ĐẠI BÀNG
12 năm
@toronto1909 Mình cũng nghĩ thế, nên biết cách root là cũng vui lắm rồi, giờ biết unroot cho an toàn thế thôi! :D Bảo hành ở VN đúng là rất tệ nên cũng chẳng trông mong gì nhìu ở nó! ;)
Làm phiền bác chủ tý bác liệt kê tên những tool cần thiết được không ạ. Down cả gói mà không được bác ạ. Thanks bác nhiều

wookie87
ĐẠI BÀNG
12 năm
@toronto1909 Mirror:
https://www.dropbox.com/s/gkjfoivvawez9nj/htc_t328w_gApps_guide_by_SeBsZ.zip
Hình như con này chưa phổ biến lắm ở việt nam chẳng thấy ai wuan tâm cả hầy.😔:(:(

wookie87
ĐẠI BÀNG
12 năm
@toronto1909 Do khách của mình nhiều người mua chưa biết root và cài market nên mình viết ra để hướng dẫn cho các bác vọc là chủ yếu thôi, hiện tại khách nào khi mua có nhu cầu thì mình cũng cài đặt luôn. Những con nào mà có số lượng khách mua tương đối mà chưa có hướng dẫn root và up rom thì mình cũng sẽ cố gắng viết hướng dẫn trong thời gian sớm nhất.
@wookie87 Chuẩn bác ạh dạo gìơ dân mình cung có cảm tình với hàng nội địa của trung quốc rùi. Hàng của nó cơ bản khó vọc vạch nên ít Người ưa. E ửng hộ nhiệt tình.

E này mới ra nên ít người dùng, ở VN thì phân phối giá hơi cao (8,6tr) , bên e bán xách tay rẻ hơn có 6,99tr thôi, bác nào cần thì qua e nhé
@Dragon_son Uppp cho thương gia nào. Hic sao dừ xuống gía nhanh thế nhỉ e mua lúc mới giới thiệu bên trung quốc ngần 8củ tê. Hic đúng là thời BÃO GÍA hihi:p

@toronto1909 Bác mua ở đâu ấy chứ, chứ e bán từ hồi mới ra tới giờ, hồi đầu bán 7,2tr thôi, giờ xuống có tí chứ mấy
@Dragon_son Uhm mình nhầm tý mình mua tại trung quốc luôn. Tính tỷ gía nhân dân tệ nhầm nhọt sang trồng trọt 😔
Bây gìơ gía có vẻ hạ nhiệt hầy. Trước mình mua kèm khuyến mãi tai nghe Bluetooth hơn 2000ndt tê. Nản thật hi😁:D
@Dragon_son thế chính sách bảo hành sao bác. Em cũng đang muốn mua một con nè.
@Junkendy Em đang bán 1 chú còn 10 tháng bảo hành 5.3m bác nhé. Bác cần lh chữ ký

Sent from my HTC Desire V using Tinhte.vn
duysimba
ĐẠI BÀNG
12 năm
Bác chủ thớt cho hỏi, cái "Factory Reset" khi Unlocked là đưa về tình trạng máy lúc nào ah? Có phải đưa máy về mới xuất xưởng, muốn root lại phải Unlock nữa ko?

Với lại các bác xem thử đây có phải là room gốc bản mới nhất của con Desire V này ko nhé?
http://hotfile.com/dl/158782968/55e3eb6/RUU_PRIMO_DS_ICS_40A_HTC_Europe_1.59.401.1_Radio_1.05.34D.25_20.20.30.22U_release_263747_signed.exe.html

Nguồn lấy từ:
http://forum.xda-developers.com/showthread.php?t=1751788
wookie87
ĐẠI BÀNG
12 năm
@duysimba Factory Reset là chỉ xóa các dữ liệu bác đã cài thêm vào máy, còn nếu bác đã unlock được bootloader, root và cài thêm market vào phân vùng hệ thống rồi thì nó vẫn giữ nguyên.

ROM trên là bản gốc mới ra đó.
duysimba
ĐẠI BÀNG
12 năm
@wookie87 Có rom gốc đó thì mình làm cách nào để up rom vậy bác? Up lại rom gốc có phải trạng thái xuất xưởng ban đầu phải ko bác?
wookie87
ĐẠI BÀNG
12 năm
@duysimba Bản này là cho thị trường Europe, nó là bản backup từ 1 máy khác. hướng dẫn cách up nó ghi đầy đủ trong đó rồi đấy bác, đây là bản ROM đã nâng cấp ko phải bản ROM lúc xuất xưởng.
duysimba
ĐẠI BÀNG
12 năm
@wookie87 Công nhận máy HTC này đụng tới rom phức tạp ghê! @_@
Thấy trên hình của bác vẫn đang là S-ON, thế khi nào mới phải S-OFF vậy bác? Câu lệnh "fastboot oem lock" có phải để đưa từ S-OFF trở lại S-ON ko ạh?
Nghe nói phải là rom gốc và S-ON thì mới được bảo hành nên em khá quan tâm đến nó! :p
Em còn gà trong mấy vụ này nên mong bác chỉ bảo thêm! ^^
bac chu co do khong cho em hoi ty em cai cwm ma sao o cua so cmd cu hien dong waiting for device la sao bac
wookie87
ĐẠI BÀNG
12 năm
@toronto1909 bác xem lại driver adb hoặc cáp usb, cắm ra rút vào phải theo huóng dẫn.
uppppppp bac chu oi sorry mod em online dien thoai
tra loi ho em voi bac chu oi hic nong het ca ruot gan roi ny. sorry mod luot nua vayo_Oo_Oo_O
cắm ra rút vào phải theo huóng dẫn la sao bác???? ok hết rùi bác nak mà vẫn không được. chán thế chứ lỵ
bac chu em cai drive adb roi cam cab chon charde only hay chon disk driver bac
duysimba
ĐẠI BÀNG
12 năm
@toronto1909 nghe như bác vẫn chưa vô Fastboot ấy nhỉ, cài driver xong hết phải vô fastboot mới gõ lệnh trong cmd. Em làm trên win 7 64bit bằng bộ tool của bác chủ thớt vẫn root bình thường, bác xem lại thử xem! Chúc bác may mắn! ;)
duysimba
ĐẠI BÀNG
12 năm
Thấy trên hình của bác vẫn đang là S-ON, thế khi nào mới phải S-OFF vậy bác?
Câu lệnh "fastboot oem lock" có phải để đưa từ S-OFF trở lại S-ON ko ạh?
wookie87
ĐẠI BÀNG
12 năm
Bác đọc các bài viết dưới đây để tìm hiểu thêm nhé:
http://www.tinhte.vn/threads/548928/
http://forum.xda-developers.com/showthread.php?t=1751986
Recovery với Rom Euro không cần thiết phải S-Off.
duysimba
ĐẠI BÀNG
12 năm
@wookie87 Thanks bác! Em fix các permissions thì nó báo thế này, reboot xong vào thư mục app vẫn ko xoá được, nó bảo đang "readonly". cmd.jpg

Bác xem giúp em làm sai chỗ nào với ah?
wookie87
ĐẠI BÀNG
12 năm
@duysimba Thế thì bác làm thủ công từng cái 1 với Root Explorer thôi, mà cũng không cần copy hết các file trong đó, chỉ cần Gmail, GooPlay và Framework thôi.
duysimba
ĐẠI BÀNG
12 năm
@wookie87 Bác chủ giúp em vụ này với, ko hiểu sao giờ cái Smart Dial trên máy ko xài được nữa! Ko biết có bị lỗi gì ko mà giờ ko tìm được tên trong danh bạ, danh bạ sync từ Gmail, mà nó chỉ tìm theo đúng thứ tự số đt mà thôi, bấm phải lần lượt 0 rồi 9...chứ ko bấm để tìm các số chính giữa được luôn. Giờ có cách nào để xài lại được Smart Dial này ko bác?

PS: em đã kiếm được file RUU của em này, bản Word của Sing. Ko biết đây có phải là bản gốc trên máy HTC Desire V phiên bản ở VN ko, bác xem thử thế nào ah ^^
http://runamux.net/search/view/file/Sat5FCVX/RUU_PRIMO_DS_ICS_40A_hTC_Asia_
wookie87
ĐẠI BÀNG
12 năm
@duysimba Bác thử Reset Factory xem, máy thì phần cứng là giống nhau, chỉ khác Rom phần mềm cho từng khu vực thôi, ví dụ như ở khu vực Euro nó sẽ bỏ hết các soft của TQ thôi, cũng không ảnh hưởng j cả.
duysimba
ĐẠI BÀNG
12 năm
@wookie87 Em đã Reset Factory rồi, nhưng vẫn ko được. Cuối cùng cài lại bằng cái RUU Asia trên thì Smart Dial bình thường lại như cũ, em nghĩ chắc đã xóa cái app nào bằng Titanium nên nó mất tính năng đó.
Giờ thì chắc chắn cái link đó là RUU HTC Desire V phiên bản tại VN, có sẵn tiếng Việt và bàn phím gõ tiếng Việt theo rom, sóng sánh vẫn mạnh và ko bị lỗi nào cả. Cám ơn bác đã giúp em thu phục cô nhỏ này thời gian qua! 😁
Chúc mừng bác e vẫn chưa thu phục dược nó. Chán quá

wookie87
ĐẠI BÀNG
12 năm
@toronto1909 Bác kiểm tra lại Driver của nó là được, bác đõ kỹ hướng dẫn để biết khi nào thì rút cáp ra, khi nào thì cắm vào là đc thôi. Nếu vẫn không được thì mang sang máy khác cài lại.
@wookie87 Ok để mùng thử lại xem sao

wookie87
ĐẠI BÀNG
12 năm
Tất cả thao tác đều thực hiện trên chế độ fastboot hết bác nhé, ko khởi động vào hệ điều hành, chỉ vào khi cần copy dữ liệu vào thẻ nhớ thôi.
có bác nào giúp em với... tình hình rất là tình, tình hình như thế này sau khi 5. Fix tất cả permissions, chạy “chmod 644 *.apk” và sau đó chạy “chown root.root *.apk” .
6. Gõ “reboot” để khởi động lại máy: khởi động đến màn hình HTC nó treo luôn. Giờ em cũng đứng hình với nó luôn...mấy bác cứu em với
wookie87
ĐẠI BÀNG
12 năm
@minhduc9929 Bác tháo thẻ nhớ ra copy bản Rom Asia vào rồi up lại Rom cho nó, cài Google Play thủ công thôi, đổi permissions từng cái 1 bằng Root Explorer.
duysimba
ĐẠI BÀNG
12 năm
Rom Asia mình up có sẵn PlayStore của Google, lên tải app về thoải mái đó bạn! Up lại rom bằng file RUU Asia rất nhanh và dễ dàng! ;)

Bác giải thích giúp em cái đổi permission là để làm gì vậy ah? Có phải là để cấp quyền full access cho mấy cái app mình copy vào trong system\app ko vậy bác?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019