[HTC HD2 ]Hướng dẫn cài đặt NAND-Android & Recovery

tritran
31/12/2010 0:51Phản hồi: 257
[HTC HD2 ]Hướng dẫn cài đặt NAND-Android & Recovery
Nand-android: cài đặt android ngay trên bộ nhớ máy chứ không phải cài lên thẻ nhớ micro-sd card như trước

Chuẩn bị
- HTC HD2 đã có cài sẳn HSPl 2.0.8
- Radio mới nhất

Download
- MAGLDR 1.10: link
*Android NAND rom- HTC Desire Stock rom by Cottula (sense ui phiên bản cũ), ngày 30/12/2010: link
* Link bản Rom Desire HD base của Gauner86 cho ai thích Sense UI phiên bản mới: Mediafire
*link ban rom MIUI ( giao diện iphone cho android) link

Hướng dẫn
1, Cài đặt MAGLDR1.10:

• Đưa HD2 về lại hệ điều hành window 6.5 ( nhưng ai đang chạy window , ko chạy android thì bỏ qua bước này)
  • Nối điện thoại với máy tinh qua usb
  • Giải nén file MAGLDR1.10 đã download ở trên
  • Chạy file ROMUpdateUtility.exe. Đợi khoảng 2-3 phút là xong ( quá trình này cũng nhanh như khi bạn update radio)
  • Lưu ý: dùng volume để đi chuyển lên xuống/ dùng nút gọi để chọn,
  • Sau khi cài xong, máy sẽ tự động boot vào menu MAGLDR1.10, di chuyển xuống mục 4:USB Flasher, nhấn nút gọi để chọn. Để máy nguyên như vậy, đợi máy tính cài đặt lại usb driver. Khi nào máy tính báo đã kết nối với MAGLDR thì xong.Qua bước 2

2. Cài Android rom

Quảng cáo

• Giải nén rom android vừa down về ở trên
  • Chạy DAF.exe ( click chuột phải vào file DAF, chọn run as administrator thì càng tốt)
  • Hiện lên giao diện DAF như hình dưới, chỉ việc click next. Sau đó đợi khoảng 5-6 phút là xong .

3. Cách cài 1 nand-android rom khác khi bạn đang chạy nand-android rom
- Tắt máy, nhấn và giữ nút nguôn trong lúc khởi động lại máy==> bạn sẽ boot vào màn hình MAGLDR110.
- Sau đó thì cài rom android khác như hướng dẫn ở trên
p/s: do máy bạn đã có cài sãn rom android cho nên ở bứoc này, nó có thêm 2 option: giữ lại data của rom cũ (nhấn nút nguồn/ nút đỏ) hoặc là xóa data-cài mới

4. Cách trở về lại window
- Tắt máy=> nhấn nút volume down, đồng thời nhấn nút nguồn. Bạn sẽ trở lại màn hình boot ( 3 sọc màu ), sau đó cài lại rom window như bạn vẫn làm

Quảng cáo

5. Cách backup rom trước khi cài Recovery
- Lý do để backup là vì: nếu rom android bạn đang dùng được cài thông qua máy tính ( chạy file DAF.exe) thì khi bạn cài Recovery , bắt buộc phải bị xóa để định dạng lại bộ nhớ.
- Cách backup rom:

• Down file tool trong mục 6. Cách cài đặt Recovery cho nand-android

• Giải nén, Chép 2 fileinitrd.gz và zImage trong thư mục copy_to_sd_root vào thư mục Recov (thư mục này bạn tự tạo trên thẻ nhớ) của thẻ nhớ
  • Khởi động lại HD 2, giữ nút nguồn cho đến khi máy boot vào màn hình của MAGLDR
  • Dùng nut volume down, xuống mục 8-services,bấm nút xanh để chọn=> sau đó chọn tiếp 1.bootsetting=> tiếp theo chọn 3.AD SD Dir=> sau đó, dùng nút volume down di chuyển đến folder Recov, lại nhấn nút xanh để chọn.
  • Trở lại màn hình chính của MAGLDR, chọn 1.Boot to sd =>volume down xuống backup&restore=>back up. Đợi quá trình back up hoàn thành, nó sẽ báo :"Backup complete! Chọn reboot system để khởi động lại máy. Lại đưa máy về màn hình boot MAGLDR một lần nửa
  • Sau đó, làm theo hướng dẫn của bước 6. Cách cài đặt Recovery cho nand-android, để cài Recover cho máy
  • Sau khi cài recovery xong, máy sẽ không tự động boot vào rom mà nó sẽ boot vào màn hình MAGLDR( lý do: đơn giản là vì quá trình cài đặt recovery đã xóa và định dạng lại bộ nhớ). Bạn chọn 1.boot sd để vào chế độ recovery=>backup&restore=>restore=>chọn file bạn mới back up( thật ra thì chỉ có duy nhất 1 file mà thôi), sau đó là đợi. Sau khi restore xong, chọn reboot system, vậy là máy sẽ tự chạy. Cuối cùng, bạn vửa cài được Recovery , vừa giữ được rom , khỏi tốn công cài lại phần mềm.

6. Cách cài đặt Recovery cho nand-android

7. Cách khắc phục 1 số lỗi khi Flash
8. Cách khắc phục 1 số lỗi khi Flash bằng CWR

1. Boot máy vào chế độ recovery
  2. chọn factory reset/wipe data
  3. cài rom mà bạn muốn
  4. sau khi cài xong, khoan reboot vội, nhấn nút mũi tên/back trên điện thoại=>advance=>wipe davik cache,
  5. Tiếp tục chọn tiếp fix permisson
  6. Cuối cùng là reboot system
Video Hướng Dẫn Cài Đặt

Video Review nhanh Nand-android stock sense rom by cottula

257 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

anhpts
ĐẠI BÀNG
13 năm
mới đọc trên XDA.Thank bác đã bỏ công viết bài cho AE
Chi tiết ... bác Tri' ơi , tks 10 lần nè
Lên cho anh hem HD2 😃
rứa có bản cho HD7 chưa e? :p
flash bị lổi,xin giúp đỡ
Cám ơn bác mình đã làm xong thành công đang test😁
Một bài hướng dẫn rất chi tiết, để mình thử xem sao, bác nào tets xong bản này cho ý kiến đê. thanks................
Mình đang dùng bản Desire HD thấy cũng được nhưng ram dư ít khoảng từ 200 - 250 nhưng bù lại được cái đẹp. còn bản chủ thớt đưa thì chưa up.
HD2 T-Mobile có up được không vậy bạn?
HD2 TMo chạy tốt bạn nhé. Cứ chạy HSPL3 rồi làm theo hướng dẫn trên là ok. Mình cũng máy tmobile dang chạy bản của gunner rất mượt.
@ All: mọi người test thử xem vấn đề pin thế nào ? Mình mới cài cách đây 2 giờ thấy pin cũng không lâu hơn chạy trên thẻ nhớ bao nhiêu đâu .
ddeathmetal
ĐẠI BÀNG
13 năm
Mình cũng đang dùng DHD nand (~180mb on 1st boot) ... ko biết bản Desire cua DFT khi mới boot (chưa cài thêm ứng dụng) thì bộ nhớ trong còn trống bao nhiêu mb? mình đang băn khoăn điều này :|
Oxi
CAO CẤP
13 năm
Chà, cài Android trên Nand thì đâu còn Winmo sống chung nữa, chắc chia tay em nó 1 thời gian vậy! Thanks bác tritran nhiều!
mình làm không đc, bận quá không có thời gian tìm hiểu, bạn nào có thể cài giúp mình với. Phan Thái 0974864424
Sau một hồi úp + uống thuốc trợ tim, cuối cùng cũng mẹ tròn con vuông cả. Anh em vào test nào

* Khắc phục lỗi USB sau khi up MAGLDR 1.10

Nếu trong quá trình cài đặt mà nhận được thông báo này

thì làm như sau:

Bật Active Sync lên, vào File, Connection Settings và bỏ dấu chọn ở Allow USB Connections

Sau đó làm lại từ đầu: Tháo pin HD2 ra rồi lắp vào......đến bước chạy DAF.exe là nó sẽ nhận HD2 và đợi nó cài đặt......OK

* Link bản Rom Desire HD base của Gauner86 cho ai thích Sense : Mình đang dùng bản này, hỗ trợ tiếng Việt, chưa thấy lỗi gì. Link : Mediafire

Nguồn : PDAViet
@maitrungthuan Rom Desire HD base của Gauner86 thì cài kiểu gì hả bác cài trên máy tính hay thẻ nhớ vậy
có dùng đượcj cho topaz k cá bác? nếu được các bác cho e chi tiet nhé
tysuu213
ĐẠI BÀNG
13 năm
Topaz theo mình ko có chạy được (mựottt như HD2 vì bộ xử lí chỉ = 1/2 và ít RAM hơn.cài vào bộ nhớ trong thì nó chiếm hết còn đâu mà chạy chuơng trình nữa :p
Head
TÍCH CỰC
13 năm
_ Trước giờ toàn cài A vào thẻ nhớ, nó cho 1gb data tha hồ mà nạp, giờ chuyển qua chạy on NAND chỉ có khoảng 200+ mb, bro nào có kinh nghiệm cài app Android vào thẻ nhớ có thể hướng dẫn mình một chút được không.
Dùng thử em này nhé : http://www.mediafire.com/?bg458krmdrdi59e
Vừa thử xong, tuyệt vời, mình dùng WM6.5.x của Energy vẫn chạy MAGLDR được

---------- Post added at 08:51 PM ---------- Previous post was at 08:41 PM ----------

Thêm bản ROM chạy trên NAND với các bạn thích giao diện MIUI

Jaws-MIUI base on MIUI 24-12 [Kernel: OCM#2]

Link: http://forum.xda-developers.com/showthread.php?t=894367
tiếc quáb nhỉ k dùng được cho topaz
máy em chua up rom nào cả, khi cài android này cần up room cook ko mấy bác( em xài HTC HD2 T8585)
Ngay sáng sớm mùng 1/1/2011 này, 0h sáng mình đã may mắn kịp thời cài bản Desire của Cotulla vào máy đón Tết Dương lịch! Năm nay xem bộ sẽ may mắn đây. Haha.
ndt1410
ĐẠI BÀNG
13 năm
bro cho nhận xét về bản desire đó đi. thanks bro nhìu
video review mình post đầu bài đó bác
Mình cũng đang dùng bản đó , nói chung mọi thứ đều ok
Pin tầm 3-5ma
@tritran
7 lần vẫn kh cài được MAGLDR110, cứ chạy là nó hiện là màn hình 4 sọc xong là báo lỗi 266 ( không kết nối được). Em dùng Tmobile radio đã up lên 3.14 rùi. Bác hướng dẫn giúp em với

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019