[HTC Wildfire S] Hướng dẫn Unlock bootloader qua HTCDev.com 07/01/2012

makhongmat
7/1/2012 8:47Phản hồi: 28
Sau khi đêm qua, HTCdev đã chính thức cho unlock bootloader của HTC Wildfire S qua trang web chính thức của HTCdev.com, mình đã liều mạng làm chuột và thử nghiệm, mặc dù gặp nhiều khó khăn nhưng cũng đã thành công.
Kết quả máy đã được UNLOCKED (mặc dù vẫn hiện S-ON) nhưng theo HTCdev giải thích thì điều đó cũng không quan trọng http://www.htcdev.com/bootloader/faq!

Mình xin phép chia sẻ một số kinh nghiệm của mình qua quá trình thực hiện:

1. Các bạn vào và đăng ký account trên trang htcdev.com
2. Vào mục unlock bootloader, chọn HTC Wildfire S (sẽ hiển thị dấu * bên cạnh nghĩa là phải nâng cấp RUU trước khi thực hiện unlock)
3. HTC đưa ra lưu ý:

I acknowledge that use of the unlock bootloader may void all or parts of my warranty device and my device may not function as intended by HTC. I acknowledge that, if my device requires repairs, HTC may charge for additional costs due to the unlocked bootloader.
tiếp tục cho đến lúc vào trang đầu tiên, và HTC sẽ yêu cầu
Đến đây thì vấn đề của mình xảy ra đó là HTC của mình không nằm trong list bên dưới => bắt buộc phải nâng cấp lên 2.3.5 thì mới được.
Vậy là mình phải nâng cấp lên 2.3.5 trước (ban đầu mua máy thì là 2.3.3). Bắt đầu nâng cấp (theo XDA.net):
Bước 1: Tạo GoldCard (các bạn backup hết thẻ SD, rồi format thẻ), làm theo hướng dẫn sau:
(nguồn: http://forum.xda-developers.com/showthread.php?t=1363693)
Sử dụng phần mềm trên, làm lần lượt các bước xong sẽ tạo được GOLDCARD (mình cũng không rành nó là cái gì, chỉ cần biết là có nó thì làm được)
Bước 2: Nâng cấp Rom 2.3.5:

- Giải nén file tải về.
- Copy file rom.zip trong thư mục giải nén ra desktop và đổi tên thành PG76IMG.zip.
- Copy file vừa tạo vào thẻ SD (đã tạo Goldcard).
- Tắt nguồn điện thoại, tháo pin rồi lắp lại, sau đó bấm cùng lúc 2 nút volume down - power button để vào giao diện boot
- Và cứ làm lần lượt theo hướng dẫn trên màn hình
(nguồn: http://forum.xda-developers.com/showthread.php?t=1374479)
UPDATE Link Mediafire.com : Gingerbread 2.3.5 v2.13.401.2
Sau đó khởi động máy lại, các bạn sẽ tận hưởng Rom 2.3.5 (có lock screen sense 3.0) đến đây bạn nào không thích unlock thì để xài luôn cũng được hii 😃
Còn nếu muốn unlock thì tiếp tục nhé:
3. Các bạn vào lại http://www.htcdev.com/bootloader/ruu-downloads (trang để down RUU)
- Cài đặt đầy đủ các công cụ cần thiết mà HTC yêu cầu (bên cột phải):
- Sau đó down bản RUU HTC EU http://www.htcdev.com/ruu/PG7610000_Marvel_hboot_1.08.0099_20111216.exe

Quảng cáo

- Kết nối điện thoại vào máy tính, chạy file vừa tải về và tiếp tục làm theo hướng dẫn.
Đến đây các bạn cứ làm theo hướng dẫn của HTC là thành công.

Hy vọng các bạn cùng nhau test nhé.
28 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

makhongmat
ĐẠI BÀNG
12 năm
Mọi người bán hết Wildfire S rồi hả 😁
Đã có s-off thì cần gì phải unlock bootloader trên htcdev.com nữa cơ chứ ?
Unlock bootloader mà ko có s-off chỉ up đc rom, ko up đc custom kernel với radio, nhất là kernel, vì đa số các rom cock đều kèm theo custom kernel.
Có s-off làm đc tất.
Bác ơi ở cái pm goldcard ấy,bước 3 tn e k hiểu@@

---------- Post added at 08:54 PM ---------- Previous post was at 08:53 PM ----------

vấn đề là WFS chưa S-off được bac ạ@@
tanksc
ĐẠI BÀNG
12 năm
không s-off có up room lên 2.3.5 được không bác.
Vài hôm nữa rảnh rỗi cũng sẽ lôi WFS ra vọc vạch xem thế nào, giờ đang say mê S2 rồi :p
Bác ơi e vào boot nó báo CID sai....😔
makhongmat
ĐẠI BÀNG
12 năm
Không có S-off vẫn up lên được nhé bác, nhưng up bản EU chứ bản gốc thì mình thấy chưa cập nhật, cũng vì đợi lâu quá nên mình up bản EU luôn rồi.

---------- Post added at 12:51 PM ---------- Previous post was at 12:49 PM ----------

vậy là bác tạo goldcard chưa được, bác làm lại goldcard là sẽ được, ban đầu mình cũng bị báo thế

---------- Post added at 12:53 PM ---------- Previous post was at 12:51 PM ----------

bác ko cần quan tâm bước 3, cứ làm theo phần mềm là được.
đúng là chưa s-off được, nhưng unlock bootloader cũng đủ vọc vài thứ rồi (root, uprom ...)
Bác sau khi tạo goldcard,chep file rom vào thẻ,sau đó vào bo ot và làm the hướng dẫn xong nó lại báo main version is older ls hả pro?Thông số của e:

My phone:HTC wildfire S A510e
Marvel PVT SHIP S-ON RL
HBOOT: 1.08.0099
MICROP-0451
RADIO-7.53.39.03M
Nov 28 2011,19:09:21
Software number 1.35.707.3
vậy là bác tạo goldcard chưa được, bác làm lại goldcard là sẽ được, ban đầu mình cũng bị báo thế

tạo goldcard tới bước nhập CID vào web thì cái web hỏng >>>> nan giải. có web nào thay thế ko....?
đã vào được web tạo goldcard, nhưng link download rom 2.3.5 lại hỏng. ai up lên MF giúp được ko?

Web tạo goldcard nào hả bác,chỉ e vs,e tạo đy tạo lại mấy lần ùi mà có thấy báo lỗi sai đâu,up xong nó báo MAIN IS OLDER thui,nản quá
bạn xài phần mềm tạo goldcard nào, mình thì xài GoldCardTool. Nói chung xài phần mềm nào cũng tương tự nhau.

1. Đầu tiên bạn phải format thẻ nhớ theo định dạng FAT32.
2. Sau đó bỏ thẻ vào máy điện thoại, kết nối điện thoại với máy tính qua HTC sync (nếu chưa có phần mềm này trên máy tính thì tải về cài đặt).
3. Khi máy tính đã kết nối với điện thoại, bạn mở phần mềm tạo Goldcard lên, đánh dấu vào MMC1, xong bấm Get CID >>> nếu thành công nó sẽ hiện ra 1 dãy số, nếu thất bại (ko hiện ra dãy số) bạn chọn lại MMC0 hoặc MMC2 rồi nhấp Get CID.
4. Khi đã có dãy số, bạn vào trang http://psas.revskills.de/?q=goldcard và copy dãy số vào ô[FONT=Verdana, Tahoma, Arial, sans-serif]SD Card Serial (CID), xong đánh mấy cái chữ phía dưới rồi bấm downlaod goldcard. (file goldcard.img)
5. Quay lại phần mềm tạo goldcard, chuyển kết nối HTC sync thành kết nối dữ liệu (dạng kết nối USB), rồi ở mục HTC MMC (trong Goldcardtool) bấm refresh để nó chọn lại thẻ nhớ.
6. Bấm Load GoldCard.img >>> chọn file khi nãy download về (goldcard.img) >>> bấm Patch MMC >>> Tạo xong GoldCard

Nhưng vấn đề ở đây là ko thể up rom lên 2.3.5, rom hiện tại của htc wildfire s là 2.3.3 nên khi chạy RUU nó báo lỗi 191.
Ai biết up rom lên 2.3.5 (S-ON) thì chỉ với. (nhớ test mấy đường link dùm rồi hãy chỉ). Thanks
[/FONT]

Tks bác nhưng e đã tạo được goldcard rồi,vấn đề e đang đề cập đến chính là up rom đó bác.Bác tải file ở bước 2-trang 1 về sau đó giải nén ra có có file tên rom.zip đó,sau đổi tên thành PG76IMG,tiếp theo cóp cái file vừa đổi tên vào thẻ.Tắt máy,tháo thẻ nhớ rồi vào phần boot,để nó tự cập nhật và làm theo hướng dẫn.E bị lỗi đúng chỗ này đây,cập nhật xong báo lỗi,thể mới đau chứ@@
cái trang megaupload nó die mất rồi, ko tải được file ở bước 2 =.=! Bạn có file đó thì up lên cho mình xin.
makhongmat
ĐẠI BÀNG
12 năm
Sẽ up lên mediafire cho các bác vào hôm nay, mới về quê nên giờ mới online được.
Megaupload tèo rồi, cái đạo luật Sopa ghê thiệt
Ôi cứu tinh đã về T.T up nhanh nha bác, hy vọng coi bắn pháo bông zìa thấy cái link MF của bác. Thanks
Mình đã tìm ra cách up rom và đã unlock được. Mình sẽ viết lại 1 bài hoàn chĩnh và up toàn bộ file lên MF.
makhongmat
ĐẠI BÀNG
12 năm
Đã update link Mediafire ở bài số 1, sory vì ham ăn Tết quá 😃
Mình bỏ bước tạo Goldcard mà chép thẳng file PG76IMG.zip vào SDcard rồi HBOOT vẩn thấy chạy, nhưng kết quả lại trả về là:
Như vậy là mình làm sai phải không? Vì coi trênhttp://forum.xda-developers.com/showthread.php?p=21120374 không thấy nhắc tới tạo Goldship.
xin rom 2.3.3 chính thức vn cài theo máy htc Wildfire S (rom gốc, ship, stock) ........
Hic, makhongmat ơi, tôi làm theo cách của ông. OK rồi, nhưng mà chả vào wifi được. Hic. Làm thế nào giờ....?
ROOM đó có tiếng việt không vậy bạn
putin111
ĐẠI BÀNG
12 năm
các bác cho hỏi mình đã unlock bootloader thành công rồi, nhưng sau chưa root được, bác nào biết chỉ giúp nha.
máy mình up lên 2.3.5 bằng wifi rồi nên chắc k cần cái goldcard j nữa, nhưng mà cái bootloader phần down RUU k có bản nào giống như trong danh sách thì sao giờ@@ hix

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019