Hướng dẫn 3 cách chỉnh Selective Color trên máy tính

Nam Air
11/12/2014 8:39Phản hồi: 57
Hướng dẫn 3 cách chỉnh Selective Color trên máy tính
Hôm trước mình đã giới thiệu với các bạn phương pháp chỉnh màu selective color trên điện thoại, dĩ nhiên là trên điện thoại hoặc máy tính bảng thì chủ yếu là làm cho vui, để chia sẻ trên facebook, instagram này nọ thôi, nếu bạn chụp hình chuyên nghiệp, việc hậu kỳ ảnh trên máy tính là không thể tránh khỏi. Vậy nếu bạn chưa biết chỉnh selective color bằng máy tính, mình xin chỉ 3 cái trong bài này.

Tóm tắt video:
Chỉnh selective color trên máy tính mạnh mẽ hơn trên điện thoại rất nhiều, vì các phần mềm trên máy tính chuyên nghiệp hơn

Cách 1: Dùng công cụ Local Adjustment của Lightroom khi hậu kỳ, chọn Effect Saturation, kéo Saturation về -100 và xóa màu trên hình. Cách này dùng rất tốt trên cả Win và Mac

Các 2: Dùng các phần mềm chuyên biệt, chỉ có 1 chức năng là chỉnh selective color, trên Mac có các cái khá thông dụng như Color Stroke, Color Splash... mình không dùng windows nên chưa rõ các phần mềm trên win sẽ có tên gì, xin mời các bạn thử và chia sẻ

Cách 3: Dùng bất kỳ phần mềm chỉnh sửa hình ảnh nào hỗ trợ layer, ví dụ Ps, Pixelmator, GIMP.... nhân đôi layer gốc, đổi layer vừa nhân đôi về trắng đen, dùng cục tẩy (gôm) xóa đi những chỗ muốn giữ lại màu ở layer trắng đen, phần màu ở layer dưới sẽ hiện ra. Cách này dùng tốt trên bất kỳ hệ điều hành nào.

Chúc các bạn vui vẻ, xin mời các bạn xem video

57 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

anh này chỉ đúng quá, em hay dùng cách 1 trong bài nhất!
@Airblade14 Tự sướng quá.
@Airblade14 Thế này là thế nào? Tự sướng luôn # 2 à
Cháy bỏng quá

Be Trần TK
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Airblade14 mèo khen mèo dài đuôi =))
Cái này dễ thao tác hơn trên smartphone này, đánh dấu, mai rảnh sẽ làm thử
@LionelRichie Smart phone thì dùng bài này nhe bạn: chỉnh màu selective color trên điện thoại,
Chưa gì đã kết cái hình nền link YouTube rồi đó! 😁
khuccui
ĐẠI BÀNG
9 năm
Thanks bác quá huu dụng
cái hình youtube quá bá :p

Send by Tinh Tế News
winphone sử dụng cái nào các bác ?
@iphone368 sense the color, color sense, có phí hoặc miễn phí, nhưng ngay cả bản có phí xài cũng chán lắm bác ơi, em mua rồi em biết, xài xong xuất hình ra bé bằng cái móng tay

hoặc dùng chính app edit hình của wp để chỉnh cũng được
@Airblade14 quan trọng nhất chất lượng hình xuất ra mà bé thế làm ăn gì nhỉ mà
mặc định của nokia cũng có nhưng tự động à, không thủ công xoá đc bạn
chọn quần Chip mà test
câu View ah 😃
bdt1
ĐẠI BÀNG
9 năm
Cảm ơn vì cách viết + giới thiệu bài ngày 1 chuyên nghiệp của anh.
uầy uôi cái hình nên youtube kìa @@
Tưởng gì :s
phuong12dnvn
ĐẠI BÀNG
9 năm
PTS được không ad
@phuong12dnvn ps thì xài cách 3 nhe bác
phuong12dnvn
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Airblade14 bác chỉ cho mình dc ko
@phuong12dnvn Trời đất , bạn xem video đi, cách số 3 trong video đó bạn
có ai rảnh chỉnh dùm em cho thằng quân kun lên màu vàng cái quần sịp của nó để nó hot hơn ko? chắc kun sịp vàng thích điều này😁:D:D

Bài viết quá hay. Dễ hiểu. Nhìn phát làm được luôn 😁
Líp Líp
ĐẠI BÀNG
9 năm
@thằng khôn Bác click vào FILE ----> EXPORT (Ctrl + Shift + E).
@Líp Líp Nhưng cái ảnh nó lưu ở thư mục nào trong máy tính vậy bác ? em tìm hoài chả thấy 😁
Líp Líp
ĐẠI BÀNG
9 năm
@thằng khôn Lúc lựa chọn lưu thì bác cứ lựa chọn đường dẫn theo ý mình đi.
@Líp Líp à thấy rồi bác ạ. Em cám ơn nhiều 😁 tại cái này nó dùng chữ ẽport chứ không phải save với lại nó gườm rà quá :3
Trên photoshop cũng có sẵn công cụ Selective colour mà , chỉ cần pick màu nào cần nổi thì nó sẽ tự làm thôi, đối với những hình cần hiện màu nhiều đối tượng mà nhân đôi layer rồi chuyển trắng đen, rồi xoá thì lâu lắm.
măng thái
ĐẠI BÀNG
9 năm
@lamquoctien đấy là chỉ với 1 màu cần đổi thôi a . . . nếu muốn làm nổi bật 1 chủ thể vd "người" trong cảnh thỳ có vẻ ko khả quan lắm ạ . . .;)
TruongThaonn
ĐẠI BÀNG
9 năm
@lamquoctien bạn chỉ mình cách như bạn nói được ko.nếu 1 tấm hình mà hơi phức tạp về màu sắc thì use như chủ topic thì hơi vất vả và mỏi tay.help me pls
Líp Líp
ĐẠI BÀNG
9 năm
cách 2 trên win có cái nào miễn phí không share cho mình với.
Lucqh94
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Líp Líp đây bạn--->http://apps.microsoft.com/windows/en-us/app/fotor-color-splash-studio/5dac30a1-03a8-47cb-9b9c-8f4e16258ab1
anhv41
TÍCH CỰC
9 năm
Cái video đầu tiên nhìn kich thich wa
levu136
CAO CẤP
9 năm
Cho em xin cái hình
Làm thiết kế giàu nhể 😕
Có phần nào tương tự như trên dùng cho windows không mấy thánh 😔:(:(
Lucqh94
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Thai_Newbie đây thánh 😃 ---> http://apps.microsoft.com/windows/en-us/app/fotor-color-splash-studio/5dac30a1-03a8-47cb-9b9c-8f4e16258ab1

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019